[Funland] Khoe tiền thừa kế đi các cụ các mợ nhỉ :D?

ocean08

Xe điện
Hôm rồi qua nhà Ông bà ngoại. Ông ngoại bảo: Bố có ít đồ cổ, con có lấy không thì mang về luôn nhé. Nghe câu này thấy khấp khởi bảo đồ gì thế Ông, để con xem. Ông bảo chờ Ông để Ông xuống nhà dưới mang sang.
2 phút sau Ông xuất hiện, hai tay hai xách, đây Con này!
Em nhìn ra thì có hai "đồ cổ" đó là:
- 01 cái bếp dầu: Ông bảo còn mới chưa dùng
- 01 phích đá Liên Xô đã dùng.
Hết!
Em bảo vâng con xin và mang về!
Về nhà em bảo với vợ: Hôm nay Ông ngoại bảo cho hai đồ cổ là hai thứ đấy. Về thế là cùng với con gái của Ông bà nữa là thành bộ "Ba đồ cổ", như kiểu bộ Tam đa...

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhiều lúc nghĩ vẩn vơ, e nghĩ mấy cậu ấm, cô chiêu, sinh ra ở vạch đích sướng thật đấy, họ chả cần làm gì cũng thoải mái sống sang chảnh hết đời, liệu họ có vì thế mà lười phấn đấu k nhỉ, hoặc chơi bời hoang phí chẳng hạn, hihi, đúng là nhà nghèo đi lo cho nhà giàu cụ ạ :D
Bạn em nó lại giàu kiểu vừa vừa, bố mẹ cho cái nhà, con xe và hỗ trợ vốn mở cty hoặc đầu tư kinh doanh. Bố mẹ giỏi nên con cái nó cũng thừa hưởng, lại được tư vấn nên nó lại càng giàu thêm.
Em con nông văn dân nên khi mình cố mua được cái nhà thì nó đã có thêm được mấy cái sổ đỏ. Nghèo nên k dám mạo hiểm vì sểnh ra là mất nhà, đói nên đâm ra khoảng cách giàu nghèo càng chênh lệch.

T91

Xe container
Cụ xác định và nói riêng với vợ: của bố mẹ vợ cho là cho vợ, chồng liên quan thế là xong. Đẹp cả đôi đường, căng thẳng làm gì mất vui.
Em chả dại cụ ơi, rồi đến lúc tai em nó thủng màng nhĩ, réo tiết chắc en chớt. Vk em cũng biết tính mẹ cô ấy nên cũng hoàn toàn đồng ý vs quan điểm của em

Pvsc

Xe ba gác
Hôm rồi qua nhà Ông bà ngoại. Ông ngoại bảo: Bố có ít đồ cổ, con có lấy không thì mang về luôn nhé. Nghe câu này thấy khấp khởi bảo đồ gì thế Ông, để con xem. Ông bảo chờ Ông để Ông xuống nhà dưới mang sang.
2 phút sau Ông xuất hiện, hai tay hai xách, đây Con này!
Em nhìn ra thì có hai "đồ cổ" đó là:
- 01 cái bếp dầu: Ông bảo còn mới chưa dùng
- 01 phích đá Liên Xô đã dùng.
Hết!
Em bảo vâng con xin và mang về!
Về nhà em bảo với vợ: Hôm nay Ông ngoại bảo cho hai đồ cổ là hai thứ đấy. Về thế là cùng với con gái của Ông bà nữa là thành bộ "Ba đồ cổ", như kiểu bộ Tam đa...
Cụ đang còm ở việt đức phỏng

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em được thừa kế độ 20 củ.
....

Cuối năm bán đi, củ to độ 0.5kg, củ nhỏ thì 4 củ 1 kg, tổng được đâu 200k. Đủ mua vé xe ra HN học ĐH.

cuckhoai

Xe tăng
Em chả dại cụ ơi, rồi đến lúc tai em nó thủng màng nhĩ, réo tiết chắc en chớt. Vk em cũng biết tính mẹ cô ấy nên cũng hoàn toàn đồng ý vs quan điểm của em
Ca này của cụ khó, nếu thế cụ nói với ông bà nhạc: Bố mẹ cho là cho vựo con, con chả liên quan gì đâu. :D

Trục

Xe ba gác
Ở chiều ngược lại bố mẹ cũng dở, bố mẹ đặt đâu con ngồi đấy. Ông đặt tôi thì ông có trách nhiệm với tôi kêu ca gì :) cả nền văn hóa phải coi tự do cá nhân làm trọng thì mới thoát được vòng xoáy "nước mắt chảy xuống". Bố mẹ phải cho con cái đứng trên đôi chân của mình từ bé, tuyệt đối không được ấp bế.
Em đang dạy cậu F1 đầu nhà em theo một logic ngược đời, đó là, tao đồng ý cho mày chọn những chỗ Tốt nhất trong những nơi mày đến.
Xem phim cứ ghế Vip mà mua, ăn thì cứ nhà hàng lớn mà vào.
Nhưng, hãy so sánh và tìm cách nào đó, tự thân sau này phải tự kiếm tiền để đáp ứng được chi tiêu.

TRANGDC

Xe tăng
Hôm rồi ông già em bóng gió rằng sẽ cho em 5 tỏi để... chữa bệnh nói phét, nhưng em nhất định không lấy ;))

Trục

Xe ba gác
Mợ được cho 6 lít thì ngon rồi. Ông bô em bôn sê vích đi làm nhận lương còm, tiền đến tay là ông bô kiểu không tiêu thì sợ nó bốc hơi mất, không có khái niệm phải có tiền tiết kiệm phòng thân hoặc căn cơ lo xa. Từ bé đến lớn luôn: đời cua cua máy, đời cáy cáy đào nhé, Bố mày ốm có bảo hiểm nằm viện 108, chết có Nhà nước cho tiền tuất nên chúng mày không phải lo :)) (thế Bố đi Viện thì bọn con mặc kệ không chăm sóc ra vào được chắc :D ).

Ối zời tự tay làm ra thì mới không lệ thuộc. Dù ông bô em dù tốt tính, tình cảm và cũng tâm lý hơn phụ huynh cùng lứa tuổi nhưng cũng là người rất bảo thủ và áp đặt. Em cũng là thằng cá tính mạnh mẽ nên mới gồng ra khỏi vòng kim cô mà ông bô luôn muốn ép em vào: học tốt, đi làm vào biên chế, bình thường hưởng lương và sống an phận thủ thường cho tới cuối đời.

Với cá nhân em luôn có quan điểm tấc đất cắm dùi do Cụ kỵ ông bà để lại cho Bố mẹ, Bố mẹ để lại cho mình thì mình cũng dạy con ít nhất phải giữ những cái đó cho đời sau. Chỉ được tiêu/phá những gì tự thân làm ra thôi, còn trông chờ vào thừa kế để tiêu thì mấy chốc mà hết :-??

OF chính ra chưa có thớt nào khoe Bố (Mẹ) Vợ các cụ nhờ, em chọn chưa đúng Bố Vợ nên cũng vất vả phết =)) (FUN).
Ông Cụ nhà Love thì nghe vẻ giống với thời đại Đại gia mũ cối.
Ông cụ nhà em thì tính ham hư danh, cái gì cứ phải nhất làng thì cụ mới chịu.
Thấy thằng làng bên có xe máy đầu tiên, ông cụ rước con Babetta về, đi còn éo biết tắt máy, đèo em không dừng lại được, chọn bà nó đống rơm ở đầu làng bà cụ để đâm vào thay phanh.
Rồi hàng Honda bãi về, cũng nhanh tay rước về một con, đến thời Dream thái lan về, cũng khui nguyên thùng.
Ti vi đầu dàn, cũng phải mang về cho đủ.
Bà cụ thì lại có thói quen tiêu tiền kiểu khác, nhưng tài chính thì ông làm chủ. Nên thèm mảnh đất ở đầu thôn, không được ông cấp tiền, nên tặc lưỡi xui thằng hàng xóm bán con bò đi, cho bà vay tiền để mua đất.
Giờ đất đai nhà em có đều một tay bà cụ mua, ông cụ nhà em còn giữ lại con Dream 92 cho em đây này, của một đống tiền. =))

ocean08

Xe điện
Cụ đang còm ở việt đức phỏng
Nếu thế thì Ông ngoại lại phải vào thăm, khổ ra và có khi lại phải mất thêm "đồ mới" chứ k chỉ "đồ cổ" Cụ ạ, hi hi!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bố mẹ cụ để lại cho cụ món thừa kế quá khủng còn gì!
Cái này trong sách của Mac được gọi là tư liệu sản xuất đấy!
Cụ nắm trong tay tư liệu sản xuất là cụ thuộc giai cấp thống trị rồi!
Cụ nghiên cứu chủ nghĩa Mac đi!
:))
Cụ nói em mới chột dạ. Có khi em phải về bảo u giữ lại. Sau này lỡ may mà em có nhà tưởng niệm riêng mất công đi sưu tầm lại. Mấy năm nay nhà em k cày cấy nên có khi nó mục ruỗng cả rồi.

Minhbunny

[Tịch thu bằng lái]
Bố tôi giàu còn tôi nghèo các bác ạ :))

T91

Xe container
Ca này của cụ khó, nếu thế cụ nói với ông bà nhạc: Bố mẹ cho là cho vựo con, con chả liên quan gì đâu. :D
Trước khi cưới lúc say rượu em từng nói, bà yên tâm, nhất định con sẽ đi lên bằng đôi chân của mình, và k dựa dẫm hay nhận bất kỳ thứ gì của bên ngoại. Nên chắc sẽ k bh nói vs em là cho cái này cái kia. Có chăng thì nói vs vk em thôi.

vios77

Xe buýt
em thì chắc chỉ đẻ hừa kế cho cong thôi. Phận mình thì k quan tâm món đó tháng em cung thu nhập dc 20kg gạo và 5 kg thịt lợn nên cũng đủ ăn rồi.

ngocquybk

Xe điện
Em thừa kế đc 3 sào ruộng lúa và 1 con trâu =)) , nhưng k có nhu cầu sd em bán hết luôn rồi :((

Yeuaibaygio

Xe container
Hôm rồi qua nhà Ông bà ngoại. Ông ngoại bảo: Bố có ít đồ cổ, con có lấy không thì mang về luôn nhé.
Đồ cổ này là kiểu không dùng, không bán được, vứt đi thì tiếc :)). Nhà mẹ em xưa cũng có phích đá liên xô siêu dày siêu kín, đựng cháo thì nóng cả ngày, giờ cũng vứt đi rồi.

Ngày xưa ông nội em có thú sưu tầm 1 số thứ. Trong số đó có đôi lọ lục bình sứ thời Minh Mạng, ngũ long chầu nguyệt, ông mua tầm trước/sau năm 1950 là 1,2 cây vàng (em không nhớ rõ). Hồi còn sống ông dặn để chơi truyền đời thì truyền cho cháu trai, nếu bán thì chia đôi cho 2 cháu (bố em là con 1 nhưng không hợp nên ông không nhắc đến). Sau khi ông mất gần chục năm, ông anh trai em có khách bán được 500tr, bố mẹ em cho em 50tr. Em thì muốn giữ không bán nhưng chả có quyền gì, đến giờ em vẫn còn 50tr tiền đấy để ngân hàng. Còn ông anh em lúc đó mua được con 4 bánh cũ.
Cũng hơn chục năm rồi, mỗi lần nhớ đến chuyện này em lại nhớ đến ông nội, lại thấy man mác buồn.

leceti

Xe tải
Bố mẹ ở quê thì nghèo cho con ăn học đã là sự nỗ lực tuyệt vời. Đến khi lấy vợ cũng chỉ hai bàn tay trắng. Ngày ăn hỏi Bà già vợ dúi cho 3 cái phong bì để cho vào cháp, con cứ cầm đi để đặt lễ. Sau 16 năm phấn đấu muốn biếu lại Bố mẹ ở quê thì các cụ đã khuất từ lúc nào. Cũng may còn Ông Bà già vợ nên chỉ cần thấy các cụ thiếu cái gì là biếu cái đó.

hưvô

Xe lăn

Mượn ảnh của Cụ nào hôm trước Đăng...

Nghe cụ nói thấy ấm lòng quá...
Ảnh của em đấy :)