[Funland] khoản tiền chênh trong hóa đơn viện phí là tiền gì?

poiuy

Xe ba gác

Mandalord

Xe điện
Vậy cái này có được tính là hóa đơn không các cụ. Có được khấu trừ khi đưa về Công ty không
Phải là đầu vào của sản xuất mới được khấu trừ chứ cụ. Hiện em chưa thấy có chỗ nào cho việc chữa bệnh là đầu vào sản xuất cả.

rgbhis

Xe tăng
Chỉ có duy nhất 1 hóa đơn thôi ạ
Em tưởng khi thanh toán viện phí thì gộp tất cả vào 1 hóa đơn chứ nhỉ?

bk hd.JPG

Ảnh trên là Bảng kê cụ nhé, có đầy đủ chi tiết, cụ thể mỗi dịch vụ thì trong đó BHYT chi bao nhiêu, BN tự trả bao nhiêu. Bảng kê thì BV phải đưa cho cụ để cụ ký vào, sau đó thu lại.
Ảnh dưới là hóa đơn, thường thì chỉ thể hiện tổng số tiền mà BN phải trả thôi.

Sao về dc công ty cụ nhỉ? Khám bệnh mà
Vâng, em đang nghĩ đến tình huống thôi mợ. VD người làm của công ty bị bệnh và khám. Công ty cho đi khám bệnh thì liệu có được không.
Để vào hệ thống công ty thì cụ phải có phiên bản điện tử của hóa đơn. Đây chỉ là bản in thôi.
Xin lỗi cụ, ý em hỏi là cái khoản tiền chênh kia liệu có vào được hóa đơn điện tử để khấu trừ được không? Còn đây là bản in thì chắc chắn là không được rồi

rgbhis

Xe tăng
Vậy cái này có được tính là hóa đơn không các cụ. Có được khấu trừ khi đưa về Công ty không
khấu trừ hay thanh toán thì theo quy định rồi. Cứ là hóa đơn đỏ, hoặc nếu hóa đơn điện tử thì trên bản thể hiện in giấy có dòng link tra cứu để vào đó kiểm tra được nội dung hóa đơn, thì sẽ được thanh toán.

poiuy

Xe ba gác
Vâng, em đang nghĩ đến tình huống thôi mợ. VD người làm của công ty bị bệnh và khám. Công ty cho đi khám bệnh thì liệu có được không.

Xin lỗi cụ, ý em hỏi là cái khoản tiền chênh kia liệu có vào được hóa đơn điện tử để khấu trừ được không? Còn đây là bản in thì chắc chắn là không được rồi
Họ đã vào được hóa đơn thì chác chắn là phải hợp lệ rồi.

rgbhis

Xe tăng

vậy là cụ chưa hiểu bản chất của hóa đơn điện tử rồi. Bản in thì cũng phải có gốc từ biên lai hay hóa đơn nào đó, nếu là từ hóa đơn điện tử (gọi chính xác là bản thể hiện hđ đt) và trên bản in đó có dòng link tra cứu, vào link đó tra cứu và xác thực đc nội dung hóa đơn, thì bản in hóa đơn đó là hợp pháp.

happyhn

Xe container
Chắc còn tờ bảng kê chi tiết riêng nữa cụ ạ.
Ví dụ em cho vợ em đi đẻ thì sẽ có nhiều cái hóa đơn (tương ứng mỗi lần nộp tiền sẽ có ít nhất 1 hóa đơn). Đâu đấy có 3-4 hóa đơn cho chục khoản. Nhưng khi xuất viện lại có thêm 1 cái bảng kê chi tiết đâu đấy khoảng 7-80 khoản chi tiết từng ly từng tí đến tận viên thuốc lẻ.
Làm gì có chuyện chỉ có 1 hóa đơn.
Cụ vào khám là có hóa đơn khám
Cụ đi chụp Xquang sẽ có hóa đơn chụp Xquang
Xét nghiệm sẽ có hóa đơn xét nghiệm.

bk hd.JPG

Ảnh trên là Bảng kê cụ nhé, có đầy đủ chi tiết, cụ thể mỗi dịch vụ thì trong đó BHYT chi bao nhiêu, BN tự trả bao nhiêu. Bảng kê thì BV phải đưa cho cụ để cụ ký vào, sau đó thu lại.
Ra thế. Iêm có đi khám bao dờ đâu :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

bk hd.JPG

Họ in 2 - 3 bảng. 1 bảng giao bệnh nhân giữ, phần còn lại BV giữ.

rgbhis

Xe tăng
Họ in 2 - 3 bảng. 1 bảng giao bệnh nhân giữ, phần còn lại BV giữ.
Quy định là 02 bản, BV và BN mỗi bên giữ 1 bản. Nhưng thường là BV sẽ ko in cho BN đâu cụ, nhất là những đợt điều trị dùng nhiều dịch vụ ngoài, BN phải nói rắn thì BV mới chịu in BK giao cho BN.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Quy định là 02 bản, BV và BN mỗi bên giữ 1 bản. Nhưng thường là BV sẽ ko in cho BN đâu cụ, nhất là những đợt điều trị dùng nhiều dịch vụ ngoài, BN phải nói rắn thì BV mới chịu in BK giao cho BN.
Vụ này thì em chưa dùng nên không rõ.
Tks cụ.

vậy là cụ chưa hiểu bản chất của hóa đơn điện tử rồi. Bản in thì cũng phải có gốc từ biên lai hay hóa đơn nào đó, nếu là từ hóa đơn điện tử (gọi chính xác là bản thể hiện hđ đt) và trên bản in đó có dòng link tra cứu, vào link đó tra cứu và xác thực đc nội dung hóa đơn, thì bản in hóa đơn đó là hợp pháp.
Em cũng hiểu phần nào về hóa đơn nhưng cái tiền chênh thì em không hiểu viết trong hóa đơn kiểu gì. Nếu có đầy đủ chi tiết thì dễ hơn.
Mình bán hàng bên ngoài cũng thế, ghi tiền chênh vào hóa đơn chắc giải thích cho thuế mệt nghỉ

kienvinh

Xe lăn
Em cũng hiểu phần nào về hóa đơn nhưng cái tiền chênh thì em không hiểu viết trong hóa đơn kiểu gì. Nếu có đầy đủ chi tiết thì dễ hơn.
Mình bán hàng bên ngoài cũng thế, ghi tiền chênh vào hóa đơn chắc giải thích cho thuế mệt nghỉ
Cái bảng kê của ông thớt đưa lên hỏi thực ra có tới 2 hạng mục không rõ ràng là tiền chênh và tiền miễn. Theo tôi đều liên quan đến BHYT bắt buộc, vì cơ quan này 1) chỉ chi trả một phần (ví dụ 80%, 30%...) tổng chi phí khám chữa bệnh và 2) giới hạn phạm vi chi trả chỉ bao gồm những dịch vụ phổ thông (tức là không bao gồm cac dịch vụ, kỹ thuật y tế sử dụng công nghệ cao v.v.).

Cái bảng kê của ông thớt đưa lên hỏi thực ra có tới 2 hạng mục không rõ ràng là tiền chênh và tiền miễn. Theo tôi đều liên quan đến BHYT bắt buộc, vì cơ quan này 1) chỉ chi trả một phần (ví dụ 80%, 30%...) tổng chi phí khám chữa bệnh và 2) giới hạn phạm vi chi trả chỉ bao gồm những dịch vụ phổ thông (tức là không bao gồm cac dịch vụ, kỹ thuật y tế sử dụng công nghệ cao v.v.).
Vâng, vậy thì khoản chênh phải ghi được chi tiết các dịch vụ rồi.