[Funland] Khoá cửa tủ lạnh

hello_111

Xe tải
Website
thietbidayhoc.edu.vn
cụ vào shopee tìm "khóa cửa tủ lạnh" có kha khá lựa chọn

Cảm ơn các cụ. Em vừa bàn lại với vợ, thì tần suất tự lấy đồ của nó cũng k cao chỉ 1-2 lần/tuần, nên tạm thời hạn chế đồ ăn trong tủ. Năm sau sửa lại em sẽ làm ngăn theo tư vấn của một số cụ.
Em cảm ơn ạ.

vneseman

Xe lăn
Đợt đó em k tính hết nên làm nó liên kết với nhau kiểu này. Sau khoang tủ lạnh là khoang để sách vở của mấy thằng. Rồi cái cửa kính nó fix vị trí đó. Khoang tủ lạnh khít luôn tủ chứ k để hở, chiều sâu cũng k đủ mà thòi cánh cửa ra để mở được.

Dựa trên hình này em nghĩ cụ có thể làm cánh cửa gỗ 2 cánh: cửa bên phải thì có 3 bản lề bắt được vào tường nên chắc chắn, có cánh bên trái thì chỉ có 2 bản lề dưới bắt vào tủ bếp em nghĩ không được chắc chắn lắm. Tất nhiên là cửa gỗ làm phòng người ngay nên decor nhẹ nhàng chứ như cửa gỗ ra vào nhà mình thì bản lề này không chịu được.

LongLH

Xe điện
Vì cụ đã xác định đây là bệnh của con cụ thì việc khoá tủ lạnh không còn là việc chốc lát mà là việc chính. Thì cải tạo lại chỗ đặt tủ lạnh để có thêm cánh cửa bên ngoài em nghĩ nên làm. Còn không thì cụ làm cái dây cáp hoặc dây xích bắt từ vách bên kia sang vách bên này rồi dùng một cái khoá số khoá lại. Như thế nó mới chắc chắn. Tại sao phải làm chắc chắn vì đối tượng thấy chắc chắn sẽ bỏ cuộc. Còn cụ bắt vít vào cánh, mối liên kết này lỏng lẻo lắm, khi đó đối tượng sẽ tìm cách mở, khi mở có thể gây ra tai nạn nữa. Con mình đã vậy là lâu dài rồi, mà lâu dài thì phải làm cẩn thận, giờ này còn tính gì xấu đẹp nữa.

maximax903

Xe điện
Cụ thay cái tủ lạnh side by side khác mà có tay mở dạng ống tròn sau đó mua loại khoá thích hợp khoá lại.

Loitran

Xe tăng
Em cũng nghĩ vậy. Cùng lắm bơm tí silicon. Nhưng k rõ vít nó có ăn được vào cửa k. Để em ra hàng điện lạnh bảo thợ nó làm cho xem sao ạ.
Cụ có thể khoan mồi trước rồi chọn kiểu vit gỗ tương ứng ~ ( nhỏ hơn với lỗ khoan là gắn được )

sherlock cốc

Xe buýt
cụ làm cái đai như khóa dây rồi khóa ổ vào, dùng loại dây thép bọc nhựa mua ngoài hàng điện nước để khóa xe máy cũng dc. Đảm bảo vừa chắc chắn vừa tiện.

rainsg

Xe hơi
Đừng bao giờ khoan vào cửa tủ lạnh, nguy cơ hỏng đấy. Em đề xuất cụ có thể áp dụng 2 cách:

Một là bán cái tủ lạnh này đi, mua cái tủ lạnh có tay như hình rồi thêm cái dây khóa vào:

Hai là gọi thợ mộc đến, làm thêm một cái khung gỗ + cánh cửa có khóa bên ngoài như thế này:

hatinh5760

Xe điện
Cụ làm cái đai kiểu thắt lưng, bắt vít vào tường sau tủ (trước khi đẩy tủ vào).
Hoặc trong tủ, những đồ cháu có thể ăn, thì cụ để trong 1 cái hộp bằng lưới thép (một dạng chạn trong tủ) vậy.

Dungha

Xe điện
Không khoan được cụ nhé, xung quanh vỏ tủ có hệ thống ống đồng, khoan lơ mơ là ăn đòn.

Em đã phá hòng 01 tủ Hitachi 180l vì khoan lắp bản lề khóa (giống ý định cụ chủ thớt), em khoa mồi bằng khoan điện thì không sao, đến lúc bắt vít thì .. xì .. xì, nhà nồng nặc mùi ga (may mà lúc khoan nó chưa thủng ống đồng, ko nó nổ cho phát thì bỏ mọe)
Thế em mới bảo là nhiều chỗ khoan được chứ có bảo chỗ nào cũng khoan được đâu cụ?

Loitran

Xe tăng
Ban ngày bạn ấy đi học nên k vấn đề gì ạ. Bạn ấy hiểu việc đó nhưng bạn ấy thiếu gene quản lý nên k kiềm chế được. Nói chung đó là vấn đề bệnh tật nên em cũng k tiện giải thích. Còn nhà em cũng dùng nhiều biện pháp chứ k chỉ đơn giản là khoá tủ ạ. Từ giáo dục, kỷ luật, sử dụng hormone, đến nhà cửa cũng phải phù hợp theo. Nhưng hồi đó còn bé nên chưa nhiều vấn đề, nên lúc mua nhà (chung cư) em k tính bếp riêng ra. Nên giờ phải xử lý.

Ngoài ra thì bạn ấy luôn có người theo kèm nên k vấn đề quá. Bạn ấy vẫn ý thức được là k nên ăn, cũng rất hiểu về dinh dưỡng vì từ bé đã được giáo dục rồi. Nhưng khi con quỷ trỗi dậy thì… :(
Theo em cụ nên làm ngược lại với cấm đoán, vì khi nó có vấn đề bản chất nó xịn là con nghiện, cụ càng ngăn cản nó chỉ làm tăng độ máu hơn cho cháu nó ở gian đoạn tương lai
Nếu cụ có điều kiện cái gì nó khoái ăn nhất cụ làm ngon cho cháu nó ăn tối đa, không hạn chế và làm thường xuyên hơn vì lúc này chúng còn trẻ nên nếu thay đổi được thì là khoảng thời gian phù hợp nhất, khi nó trở thành con nghiện tới 40-50 tuổi thì hết thuốc chữa
Con em một đứa cũng dạng máu ăn dù chúng biết lợi và hại nhưng mồm nó không dừng được ( mình cũng khuyên nhưng không tác dụng nhiều )
Vợ em nó nấu ăn khá ngon có những đợt gà kiểu Mạch hoạch hay KFC 2 đứa nhà em nó cứ xơi hơn con nhẹ nhàng, hầu như tuần nào cũng vậy. Cảm giác như chúng là cái thùng rỗng bao nhiêu cũng còn ít, Gà, Bò, Má lợn.......không giới hạn, Nước Táo, Lê em mua kỳ giá rẻ đun nước uống thể nguyên chất,2 cái bình thủy tinh loại hơn 2 lit chúng uống như kiểu bị thủng đáy ( nước táo lê em nấu kiểu vậy ngon thôi rồi )
Sau khoảng vài tháng như vậy thì chúng gần như không đụng vô nữa, có làm lại ăn chúng chỉ sài sơ sơ vài ba miếng là bỏ. Đó chính là hiện tượng chán vì ăn nhiều quá
Trước nữa có một lần cách đây khoảng 20 năm, bà xã mình làm bữa canh tôm nấu bầu,thương chồng sao đó bà ấy bỏ gần như tối đa lượng tôm ( đại loại là rất nhiều tôm vào nồi canh ấy ) em ăn thực sự là rất ngọt ngon miệng, nhưng sau bữa ăn đó em hỏi bà xã sao mà ngọt nước dữ vậy? rồi bà xã có nấu lại lần nữa sau đó em kêu thôi sau đừng nấu nữa vì em sợ không thể ăn tiếp món canh đó nữa và yêu cầu bà ấy không nấu món đó thêm nữa, Phải sau khoảng 2 năm sau em mới có thể ăn trở lại và tất nhiên yêu cầu bà xã nấu ở mức bình thường vì nó nhiều chất quá mình ăn còn sợ hơn là món ăn ngày tết
Sau này tụi trẻ nhà em ăn ít hơn nhiều ( tất nhiên là 2 đứa nhà em không bị béo hay mập phì cho tới nay )

Zin_3_cau

Xe tăng
Em tư vấn cho cụ chủ thế này. Cụ nhờ gia công thanh thép hoặc Inox. Như hình dưới đây.
Anh 3.png

Lúc cần thì kèo lên khóa lại, lúc dùng thì tháo và xoay nó xuống.

vanhai493

Xe điện
sao không làm cái xích quấn 1 vòng rồi dùng khóa bình thường khóa lại vậy cụ?

langtoilangtoi

Xe điện
Cảm ơn các cụ. Em vừa bàn lại với vợ, thì tần suất tự lấy đồ của nó cũng k cao chỉ 1-2 lần/tuần, nên tạm thời hạn chế đồ ăn trong tủ. Năm sau sửa lại em sẽ làm ngăn theo tư vấn của một số cụ.
Em cảm ơn ạ.
Hi, em thấy cụ với cả các cụ làm theo hướng khóa cửa tủ lạnh giống như cửa nhà hay cửa tủ nên khó làm.

Cụ nên dùng 1 cái khóa cửa kính, có thể hàn nối thêm cho dài để bắt vào đế để tủ lạnh, khi khóa nó nhô lên chặn 2 cánh cửa là xong.

Lúc nào ko cần thì bỏ đi dễ dàng

omerta77

Xe điện
E nghĩ khoan vào cánh cửa là ko hợp lý. Vì vỏ nó mỏng trong là xốp cách nhiệt.
Cụ dán keo sẽ chắc chắn hơn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Theo em cụ nên làm ngược lại với cấm đoán, vì khi nó có vấn đề bản chất nó xịn là con nghiện, cụ càng ngăn cản nó chỉ làm tăng độ máu hơn cho cháu nó ở gian đoạn tương lai
Nếu cụ có điều kiện cái gì nó khoái ăn nhất cụ làm ngon cho cháu nó ăn tối đa, không hạn chế và làm thường xuyên hơn vì lúc này chúng còn trẻ nên nếu thay đổi được thì là khoảng thời gian phù hợp nhất, khi nó trở thành con nghiện tới 40-50 tuổi thì hết thuốc chữa
Con em một đứa cũng dạng máu ăn dù chúng biết lợi và hại nhưng mồm nó không dừng được ( mình cũng khuyên nhưng không tác dụng nhiều )
Vợ em nó nấu ăn khá ngon có những đợt gà kiểu Mạch hoạch hay KFC 2 đứa nhà em nó cứ xơi hơn con nhẹ nhàng, hầu như tuần nào cũng vậy. Cảm giác như chúng là cái thùng rỗng bao nhiêu cũng còn ít, Gà, Bò, Má lợn.......không giới hạn, Nước Táo, Lê em mua kỳ giá rẻ đun nước uống thể nguyên chất,2 cái bình thủy tinh loại hơn 2 lit chúng uống như kiểu bị thủng đáy ( nước táo lê em nấu kiểu vậy ngon thôi rồi )
Sau khoảng vài tháng như vậy thì chúng gần như không đụng vô nữa, có làm lại ăn chúng chỉ sài sơ sơ vài ba miếng là bỏ. Đó chính là hiện tượng chán vì ăn nhiều quá
Trước nữa có một lần cách đây khoảng 20 năm, bà xã mình làm bữa canh tôm nấu bầu,thương chồng sao đó bà ấy bỏ gần như tối đa lượng tôm ( đại loại là rất nhiều tôm vào nồi canh ấy ) em ăn thực sự là rất ngọt ngon miệng, nhưng sau bữa ăn đó em hỏi bà xã sao mà ngọt nước dữ vậy? rồi bà xã có nấu lại lần nữa sau đó em kêu thôi sau đừng nấu nữa vì em sợ không thể ăn tiếp món canh đó nữa và yêu cầu bà ấy không nấu món đó thêm nữa, Phải sau khoảng 2 năm sau em mới có thể ăn trở lại và tất nhiên yêu cầu bà xã nấu ở mức bình thường vì nó nhiều chất quá mình ăn còn sợ hơn là món ăn ngày tết
Sau này tụi trẻ nhà em ăn ít hơn nhiều ( tất nhiên là 2 đứa nhà em không bị béo hay mập phì cho tới nay )
Cụ đang nhìn ở góc độ của 1 người bình thường, còn con cụ ấy đang ở trạng thái bệnh lý nên cách của cụ không có tác dụng đâu ạ.

namphong12

Xe lăn
Cụ mua cọng cáp bọc nhựa. Loại nhỏ thôi.
Rồi buộc bủ lạnh lại như hình.

Chỗ xanh dương là 2 đầu cáp. Làm cái khóa Việt Tiệp.

kt3x

Xe buýt
Em dùng keo sẵn theo khoá. Cụ biết loại keo nào ổn k ạ? Vì keo theo tụi bán khoá, có lúc em quên giật nhẹ nó cũng ra.
Cụ dùng keo 2 thành phần thì chắc lắm, giật có bung cả sơn (nếu sơn đểu) chứ không phá keo ra được.
Trước làm cơ khí, thỉnh thoảng bọn e dùng dán mấy chỗ sắt bị cắt lẹm.