[Funland] Kho Nghĩa Ô, vận chuyển và thương mại điện tử?

Doun

Xe điện
Tôi cũng không rõ cỡ Siêu kho nó ra răng.
Nhưng nếu nó xác định thị phần là khoảng 20% thị phần online, tính từ Lạng Sơn đến Nghệ An chẳng hạn, thì không thể tưởng tượng cái kho nó to cỡ nào.

Cách đây độ hơn 10 năm, bạn tôi thuê 1 phiên dịch, 2 vợ chồng sang tàu chọn nội thất cho nhà mới sắp xây, từ Bàn ăn đến Giường ngủ đến Hút mùi đến Đèn trang trí đến Ghế tantra.
Mua xong, ký tên lên sản phẩm để làm tin, đặt cọc chỉ vài chục triệu.
Phần còn lại nó giao tại nhà và thanh toán tại nhà ở Hà Nội, trong vòng 2 tuần.
Tổng chi phí, bao gồm 2 vợ chồng đi chơi kèm cả phiên dịch, chỉ bằng độ 70-70% mua ở Hà Nội.
Hơn 10 năm trước, con ông sếp mình xây khách sạn ở HN. Đến đoạn nội thất nó sang Quảng Châu mua gần như toàn bộ.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em mua đồ thì 2 ngày đã thấy báo khai hải quan, thủ tục hải quan và ship về đến tay mất 3 ngày

haipvg

Xe tăng
Cụ chỉ được cái nói đúng ... em cũng hay mua hàng online trên Lazada, hàng từ Quốc Tế - Trung Quốc... đơn hàng vừa rẻ lại hay được free ship mà chúng nó giao hàng rất nhanh luôn ... trong khi mình có đơn từ quận Hai Bà Trưng sang quận Tây Hồ mất 5-7 ngày, đến sợ cách làm ăn của người Việt. Thế này bảo sao Trưng Quốc họ Phát triển
Cái này là năng lực chứ không phải cách làm ăn. Đơn hàng TQ lớn nó đương nhiên có cách xử lý khác với buôn bán nhỏ lẻ.

ducdaide

[Tịch thu bằng lái]
Cái này là năng lực chứ không phải cách làm ăn. Đơn hàng TQ lớn nó đương nhiên có cách xử lý khác với buôn bán nhỏ lẻ.
Đơn hàng Trung Quốc thì nó cũng qua tay đơn vị Vận chuyển cụ ạ.... chứ chúng nó không tự vận chuyển được đâu... đơn hàng Trung Quốc từ 30 -150 nghìn thì lớn gì ở đây????

haipvg

Xe tăng
Đơn hàng Trung Quốc thì nó cũng qua tay đơn vị Vận chuyển cụ ạ.... chứ chúng nó không tự vận chuyển được đâu... đơn hàng Trung Quốc từ 30 -150 nghìn thì lớn gì ở đây????
Cụ có biết toà nhà nơi em làm việc số đơn shopee hầu hết chỉ có 1 đợn vị vận chuyển. 2 nhân viên giao hàng ngồi dãi thẻ từ 9h đến 2 giờ chiều mới giao hết đống hàng. Thế nên chi phí VC nó mới rẻ được. Lớn là lớn ở số lượng tổng ấy.
Có hôm 9h sáng em biết rõ đơn hàng đã đến ra hỏi thì nó bảo phải lúc nữa mới mở bao ra thì nó gọi, 2h chiều em về chúng nó vẫn ngồi đấy giao hàng gần xong.

Thực sự hiểu biết chúng ta vẫn ít ỏi lắm cụ ah, nói là ếch ngồi đáy giếng thì cũng ko phải quá mà ngay cả em nhiều khi cứ nghĩ là mình biết, nhưng khi có thê thông tin chính xác thì đúng là bất ngờ luôn. Kiểu như mấy ông đi tàu biển ấy, đi tàu đường quốc tế luôn, ban đầu thấy tàu mình khủng khiếp thế, nhưng ra ngoài mới thấy và đùa rằng nếu so sánh thì tàu mình như lá tre còn tàu họ như lá mùng vậy. Cái kho của nó cũng thế, như của Amazon thì nó khủng khiếp luôn rồi, gần như là tự động hóa hết. Còn trong nước em đã chứng kiến đơn hàng của em nó chạy sai luồng, em ở Nam Từ LIêm, ktra thấy sáng nó đến bưu cục bên Thanh Xuân, nhưng do nhầm tuyến nó lại trả về tổng kho bên mê Linh, xong lại quay về Nam Từ Liêm mà đầu giờ chiều em đã nhận được hàng tận tay rồi.
là do đơn vị phường xã của mình củ chuối thôi, e dính bao lần rồi, mình mà ghi sai phường là nó đã sang 1 bưu cục khác, hiện tại shopee đã cố định địa chỉ theo api rồi, chọn quận huyện, xong ra phường xã, chứ k cho nhập lung tung như trc.

tieunhupha

Xe điện
Đơn vị vận chuyển của đơn hàng TQ thường cũng là bọn TQ luôn mà cụ. Em thấy nó học được cách quản lý đơn hàng từ những ông lớn như UPS, Fedex....nên phân luồng, chia kiện rất nhanh, chính vì nhanh gọn thế nên chi phí quản lý là rất thấp mà lại được lòng người sử dụng. Sang VN mình em cá là đội vận chuyển nhà mình với tác phong sẵn có sẽ bị thải loại ngay chứ đừng hòng cạnh tranh được với nó. Lý do vì sao bọn China đi đâu cũng kéo bè lũ sang ngoài việc nó muốn thâu tóm ra thì nguồn cung ở địa phương cũng ko đáp ứng nổi cho chúng nó nữa ý chứ.

Opel Astra

Xe điện
Hơn 10 năm trước, con ông sếp mình xây khách sạn ở HN. Đến đoạn nội thất nó sang Quảng Châu mua gần như toàn bộ.
Sếp bác xây khách sạn, có thể hiểu là Hộ tiêu dùng lớn, mua sỉ, ví dụ nó mua 50 cái bồn cầu hay 50 phòng vệ sinh trọn vẹn chẳng hạn, kèm 50 cái giường đơn đôi các thể loại

Vợ chồng bạn tôi là khách lẻ, mua cái gì cũng nhỏ lẻ, kiểu 3 cái bồn cầu + 4 cái gương + vài cái đèn trang trí.
Kiểu vậy.

Vậy mà có 1 thằng Forwarder nào đó, nó ôm được toàn bộ cái đó thành 1 lô hàng từ vài cửa hàng, để ship lậu về, khó lòng tưởng tượng và sắp xếp + quản lý.

Opel Astra

Xe điện
Đơn vị vận chuyển của đơn hàng TQ thường cũng là bọn TQ luôn mà cụ. Em thấy nó học được cách quản lý đơn hàng từ những ông lớn như UPS, Fedex....nên phân luồng, chia kiện rất nhanh, chính vì nhanh gọn thế nên chi phí quản lý là rất thấp mà lại được lòng người sử dụng. Sang VN mình em cá là đội vận chuyển nhà mình với tác phong sẵn có sẽ bị thải loại ngay chứ đừng hòng cạnh tranh được với nó. Lý do vì sao bọn China đi đâu cũng kéo bè lũ sang ngoài việc nó muốn thâu tóm ra thì nguồn cung ở địa phương cũng ko đáp ứng nổi cho chúng nó nữa ý chứ.
Tôi xem cái clip của tụi DHL ở Leipzig, Hub EU của nó: cái dây chuyền dài vài km, đi vòng vòng để các package có đủ thời gian để được đẩy xuống các máng khác nhau, 1 cách tự động hoàn toàn thông qua scanner.
Tương đối giống cái băng chuyền trả hành lý tại sân bay.

maximax903

Xe điện
Tôi xem cái clip của tụi DHL ở Leipzig, Hub EU của nó: cái dây chuyền dài vài km, đi vòng vòng để các package có đủ thời gian để được đẩy xuống các máng khác nhau, 1 cách tự động hoàn toàn thông qua scanner.
Tương đối giống cái băng chuyền trả hành lý tại sân bay.
Tần suất máy bay DHL chở hàng cất/hạ cánh có khi hơn cả bến xe Mỹ Đình ở mình :D

wildness

Xe điện
Mới cách đây 5 năm thôi em bán hàng trên lazada toàn phải gửi qua Vnpost có nhiều đơn cả tuần mới giao hàng được. Bây giờ là một sự tiến bộ cách mạng rồi đấy.

nguyentoan.uct

Xe điện
là do đơn vị phường xã của mình củ chuối thôi, e dính bao lần rồi, mình mà ghi sai phường là nó đã sang 1 bưu cục khác, hiện tại shopee đã cố định địa chỉ theo api rồi, chọn quận huyện, xong ra phường xã, chứ k cho nhập lung tung như trc.
Chắc do lỗi hệ thống lúc phân loại thôi cụ, nó chạy tự động hết rồi mà. Em thì thường địa chỉ ở cty, e mua đồ hầu hết là online nên nó cố định lâu nay rồi, mấy shiper thuộc số đt của e luôn.

trungduong2211

Xe điện
Em thì hay đặt mua mấy thứ linh tinh trang trí nhà cửa ngày Tết, dụng cụ phòng tắm, balo ví da, pin sạc. Mấy cái điện tử pin sạc thì còn nhiều người mua chứ mấy cái trang trí, dụng cụ phòng tắm, ba lô nọ kia shop Việt Nam không có, mà shop em đặt mua thấy số lượng bán cũng ít nên em nghĩ họ ship từ nước ngoài chứ không phải có sẵn ở tổng kho Việt Nam vì số lượng k bõ. Mà em thấy họ chăm sóc khách hàng rất chu đáo nhé, k như shop Việt Nam. Có vấn đề gì về hàng mình đặt là họ chủ động nhắn tin trao đổi, đề xuất thay thế và tặng quà bù đắp rất đàng hoàng.

Tình_đầu

Xe máy
E cũng hay mua mấy đồ linh tinh trên shopee, đơn trong nước thì bị sai chủng loại với vỡ hỏng mấy lần, đơn NN thì chưa bị phát nào

DrH2012

Xe buýt
Em thấy tự động hoá càng nhiều sẽ giúp cho Logitics càng dễ và nhanh. Ở nước mình vẫn chạy bằng cơm nhiều, mà chạy bằng cơm thì hên xui lắm.
Em đặt hàng về cơ quan làm việc, cái kho tổng thì ở gần nhà em, cách cq khoảng 6km. Mà khi về kho rồi, shipper nó toàn ko giao lấy lý do là “ người nhận báo bận…” nhằm hoàn đơn để đỡ phải ship xa. Nếu tự động hoá thì sẽ đỡ các khâu con người, tránh cái “ khôn lỏi”

Giangkpi

Xe buýt
Cháu có dịp tham gia một dự án Logistics có mời một bên đối tác TQ sang để trang bị dây chuyền chia chọn tự động. Mình đã nói phét lên 2-3 lần dự kiến rồi mà chúng nó tủm tỉm cười. Sau đi ăn có tí rượu nó mới bảo “bọn tao chưa làm hệ thống nhỏ thế này bao giờ” 🥲😂🤧
samsung định tự thiết kế robot chuyển hàng và vật liệu trong nhà máy và h toàn bộ là robot tq. Siêu bền siêu khỏe, con robot kích thước 70cm×70cm×30cm cõng 700kg chạy vèo vèo 24/7

thichxeoto

Xe điện
Riêng thương mại em khâm phục thằng Trung Quốc mình còn phải học nó dài dài nhất là trong thời công nghệ như hiện nay

pbinh979

Xe tăng
Đọc xong chỉ biết thở dài và buồn.
công nhận mình còn thua chúng nó rất xa, phải nói là rất xa...
mình mua hàng trên shopee cũng vậy: đơn nước ngoài thường là miễn ship mà giao rất nhanh. cái nào lâu thì 1 tuần không thì cũng chỉ 3 đến 4 ngày. mà bao giờ giá của nó cũng rẻ hơn trong nước. Thế mới tài.
nghĩ đến cái 4.0 của mình mà nản.
Rồi lại nhìn lại đội ngũ chả biết là doanh nhân hay là Ranh nhân; toàn nhập hàng Trung Quốc cả bao tải về xong xập xí sập ngầu nói hàng Việt Nam chất lượng cao.. Lừa đồng bào. thế mà cũng kiếm tiền ác phết, chả đóng góp gì cho nền SX cả