[Funland] Kho Nghĩa Ô, vận chuyển và thương mại điện tử?

clicklacp

Xe buýt
Cái trò hạ chất lượng xuống khi bị mặc cả cụ nói cũng đúng.

Và em xác nhận trò đó không chỉ của tụi China, mà USA, Italy, Spain, France.. cũng trùm luôn. Riêng có Đức là em chưa thấy, nên em cực kì thích mua và trade với Đức, chỉ có cái là tụi German này nó bán đắt thì thôi rồi.

Khác biệt là tụi USA, EU.. nó gài kèo vào câu chữ trong hợp đồng, hoặc ở hội chợ nó tung ra nhiều model ; list sản phẩm lắm, nhưng nó chỉ show model xịn, giá cao cho thử, mấy model giả rẻ nó có hàng trưng bầy thôi, hoặc thậm chí chỉ có ảnh trong catalog.....
---> Mình deal giá nó sẽ giới thiệu model giá thấp hơn, mẫu mã ngoài rất oke. Nhưng bên trong nó cắt giảm thay thế cost giá triệt để. Kể cả là 1 công đoạn ba via inox sau khi cắt lazer chúng nó cũng tiết kiệm luôn.... gì chứ mafia; buôn lậu; cheating thì không ai qua được các anh EU và Mỹ.
Cụ nói làm em nghĩ đến Toyota vn và Toyota ở bển.

4some

Xe tải
Em mua cái đèn xiaomi giá 180k+ship 15k trên shopee, ship từ TQ mất 10 ngày, lúc nhận ko quay video mở hộp, khi dùng mới phát hiện họ chuyển nhầm model. Nên chat với shop đòi đổi hàng. Thế mà họ đồng ý hoàn tiền mà ko nhận lại hàng, nghĩa là shopee đồng ý bắt người bán phải hoàn tiền ko trả lại hàng mặc dù khách hàng có bằng chứng yếu là ko quay video khi khui hộp(em sợ dính covid nên nhận hàng từ shiper là em xé vỏ vứt thùng rác ngay và xịt cồn luôn)
Thế mà người bán cũng đồng ý. Vậy mới thấy shopee cực uy tín mà người bán cũng chấp nhận mất hàng và hoàn tiền luôn. Em dc cái đèn miễn phí mà cũng thấy áy náy.
Shop Việt Nam bán qua Malai Sin và Philipin qua Shopee cũng phải thế mà cụ. Đơn hàng có vấn đề thì phải chấp nhận hoàn tiền 1 phần hoặc hoàn tiền 100% đồng thời mất hàng.

MotoG

Xe tăng
Hồi năm 2017 e cũng từng mua trực tiếp từ trang của bên đó, thanh toán bằng CC thì phải. Công nhận là rẻ.

VHMMax

Xe hơi
Có thể là chính sách hỗ trợ của cty mẹ hoặc yếu tố gì đó. Đẩy hàng TQ vào VN để chiếm lĩnh thị trường.

qtv10291

Xe hơi
Hi cccm!

Dịch dã buồn, bức, bí nên e mày mò mua bán ol nhiều hơn bình thường.

Lang thang vào shopee mua ít quần áo bigsize, e đặt 1 shop ko có chỉ dẫn địa lý.
Thi thoảng vào xem đơn hàng. Đơn hàng của e chỉ 188k, phí ship 10k. Tổng 198k. Ngày giao thấy lâu lâu là trc 1/10, dù đơn xác nhận 1 tuần rồi, nghĩ dịch dã chậm là bt.
Nay ngó kĩ hơn thì thấy là vận chuyển "quốc tế" standard express. Kho hàng đến và đi là "Nghĩa Ô". Địa danh này hơi lạ nên e tra gg, nó ra là tp thuộc Chiết Giang- Trung Quốc. Choáng vì bất ngờ cccm ạ. E bất ngờ ở mấy điểm:

Thứ nhất là trc nay e nghĩ các đơn vị bán hàng trên shopee là ở VN thôi và ko chuyển trực tiếp các đơn nhỏ lẻ từ nước ngoài về. Như vậy shop e mua dù vẫn có thể chủ là ng Việt và sống trên đất Việt (khả năng này ko cao lắm vì nếu vậy họ đã để địa danh shop đóng như HN hay HCM) nhưng hàng là giao nhận quốc tế trực tiếp.

Thứ 2 là phí giao nhận chỉ 10k thì còn rẻ hơn trong nội thành HN, thường tới 18k mỗi đơn kiểu này. Trong khi e vào chợ Alibaba soi thử thì chuyển đồ kiểu hòm, hộp dụng cụ về VN cũng có phí tới tiền trăm usd.

Trc đây cũng từng mon men giao nhận ngoại thương, e thấy bi h giao thương cuốc tế thật dễ dàng và chi phí rẻ.

Sau vụ này e có suy nghĩ nhiều hơn về kd thương mại quốc tế. Ko cần gặp gỡ, ko cần l/c lích kích vẫn có thể mua hàng chi phí tốt thật :).

Cccm có kiến thức, kinh nghiệm j chia sẻ e với. Liệu e có nhầm lẫn j về địa điểm Nghĩa Ô kia ko?
Tiki và shopee đều có những đối tác bán hàng ở nước ngoài( chủ yếu là Trung Quốc ), giá sẽ rẻ hơn là người bán ở Việt Nam tuy nhiên giao hàng thường lâu và rất mất thời gian, nói chung nếu giá cả chênh nhau không nhiều thì em vẫn ưu tiên mua hàng với người bán là Việt Nam hơn.
Mà cái ngày nhận dự kiến trên web với đơn hàng từ nước ngoài thì em thường thấy không chuẩn lắm đâu, nhiều khả năng là sẽ phải nhận muộn hơn, em mua một món dự kiến nhận từ 10/9 mà giờ vẫn chưa thấy đâu

Slimz

Xe buýt
Thông thường trên shopee shop Tq thường được gọi là “nước ngoài”, bác chọn ở phần lọc hoặc hàng quốc tế - free ship ấy, còn nước khác sẽ ghi rõ mà e mới thấy có indo thôi

Minhnguyen1012

Xe hơi
Em mua mấy món trên tiki nó ghi rõ ràng là hàng quốc tế rồi. Phải thanh toán trước, chờ hơi lâu phải toàn hơn tuần mới nhận được
[/QU
Em mua cái đèn xiaomi giá 180k+ship 15k trên shopee, ship từ TQ mất 10 ngày, lúc nhận ko quay video mở hộp, khi dùng mới phát hiện họ chuyển nhầm model. Nên chat với shop đòi đổi hàng. Thế mà họ đồng ý hoàn tiền mà ko nhận lại hàng, nghĩa là shopee đồng ý bắt người bán phải hoàn tiền ko trả lại hàng mặc dù khách hàng có bằng chứng yếu là ko quay video khi khui hộp(em sợ dính covid nên nhận hàng từ shiper là em xé vỏ vứt thùng rác ngay và xịt cồn luôn)
Thế mà người bán cũng đồng ý. Vậy mới thấy shopee cực uy tín mà người bán cũng chấp nhận mất hàng và hoàn tiền luôn. Em dc cái đèn miễn phí mà cũng thấy áy náy.
Đúng á bác, mà nay shopee nó có chức năng người mua hàng bấm nhận được hàng, hài lòng thì nó mới chuyển tiền cho người bán dù mình đã giao tiền cho shipper rồi. Em mua nhiều đồ trên shopee nói chung thấy ok.

Bọn Tàu nó bán ấy cụ, đứng sau Shopee là Tencent mà, phí ship 10k, thậm chí thường là free, cho thâý sức mạnh của hệ thống logistic kinh người của TQ
Em mua cái dây sạc giá có 1k mà nó cũng free ship từ TQ về

kvboto

Xe container
Em qua China, Taiwan, Japan, Korea ... và nhận thấy hàng China thực sự rất tốt, tốt đúng nghĩa đen, và lợi thế cạnh tranh là họ sẵn sàng làm nhiều leve - phân khúc ; giá/chất lượng để chiều lòng phục vụ nhiều phân khúc khách hàng nhất có thể.
Hàng Việt Nam mình bán bên nước ngoài cũng thế, đều rõ ràng về giá/chất lượng.

Chỉ có thị trường market nội địa Việt Nam là cảm thấy mua online rủi ro rất cao.
Hàng ở 1 Quốc gia có 2 cấp độ liên quan đến chất lượng:
1. Nhà nước Kiểm soát CO/CQ, nguồn gốc, tiêu chuẩn vật liệu, chất lượng
2. Doanh nghiệp kinh doanh giữ uy tín, thương hiệu bằng hàng hóa đảm bảo chất lượng đúng giới thiệu, giá bán,...

Và yếu tố thực thi là quan trọng nhất, nếu 2 cái trên mà thực thi kém thì Quan chức mất chức, Doanh nghiệp bị kiện, đền ốm, bị tẩy chay,...

Cả 2 cái đó thì những nước cụ nói nó đều thực thi với trách nhiệm rất cao và giám sát liên tục.

Ở VN thì kg được cái nào thực thi, kiểm soát ra hồn, người mua thành kẻ yếu thế,.... mà không hề có Power của người mua,...

Dodge Ram

Xe điện
Tiki và shopee đều có những đối tác bán hàng ở nước ngoài( chủ yếu là Trung Quốc ), giá sẽ rẻ hơn là người bán ở Việt Nam tuy nhiên giao hàng thường lâu và rất mất thời gian, nói chung nếu giá cả chênh nhau không nhiều thì em vẫn ưu tiên mua hàng với người bán là Việt Nam hơn.
Mà cái ngày nhận dự kiến trên web với đơn hàng từ nước ngoài thì em thường thấy không chuẩn lắm đâu, nhiều khả năng là sẽ phải nhận muộn hơn, em mua một món dự kiến nhận từ 10/9 mà giờ vẫn chưa thấy đâu
Đây là đơn hàng của em, đối chiếu với các đơn trước thì chỉ mai, cùng lắm là mốt sẽ nhận được.
Quá nhanh & quá nguy hiểm! Đặt Shop ở HN chưa chắc đã nhanh bằng. :))

cmos83

Xe buýt
yiwu đó cụ. Nó thông chính ngạch. Còn tiểu thương shopee việt nam đi tiểu :)) tốc độ đương nhiên khác nhau rồi

paprika

Xe tải
Nếu các cụ cần đồ tốt thì có thể mua ở Shopee mall, ốp lưng điện thoại thì có nilkin,... Cá nhân em thấy có món thì rẻ hơn ngoài cửa hàng, có món thì đắt hơn như cái cầu dao chống giật Panasonic 63A/30mA em vừa mua, em mua ngoài cửa hàng điện nước đầu ngõ 650k, còn trên shopee đều hơn 700k chưa kể phí vận chuyển

Minhnguyen1012

Xe hơi
Nếu các cụ cần đồ tốt thì có thể mua ở Shopee mall, ốp lưng điện thoại thì có nilkin,... Cá nhân em thấy có món thì rẻ hơn ngoài cửa hàng, có món thì đắt hơn như cái cầu dao chống giật Panasonic 63A/30mA em vừa mua, em mua ngoài cửa hàng điện nước đầu ngõ 650k, còn trên shopee đều hơn 700k chưa kể phí vận chuyển
Đúng lúc em đang tìm hiểu cái cầu dao này nên bác cho em hỏi việc ngoài chủ đề chút nhé. Cái cầu dao chống giật lắp sau cầu dao tổng cho toàn bộ hệ thống điện trong nhà được không bác hay cần lắp riêng cho từ thiết bị điện như máy nóng lạnh, máy bơm ? Với lại nếu lắp cho toàn hệ thống điện trong nhà được thì dùng loại cùng mA với cầu tổng được không ạ? Em cám ơn bác nhiều nhé

Childhood Dream

Xe máy
Bọn hàng Trung nó có giá sỉ chấp luôn cả phí ship.

Shop Việt sao cạnh tranh lại

Childhood Dream

Xe máy
Ship nên đấy về rẻ nhưng lâu vì tất cả hàng sẽ quy tập tại 1 kho hàng và kho hàng đấy sẽ làm khai báo hải quan cho tất cả các mặt hàng. Nên hàng mua ở các shop TQ không phải là hàng xách tay qua biên giới như mua trên FB. Còn phí ship rẻ vì do bên đấy dịch vụ logistics nó quá phát triển, các cty giao hàng lớn còn có riêng đội máy bay vận chuyển hàng hóa. VN ko có cửa luôn. Dịch vụ ship hàng trong nước còn căn chuẩn từng phút luôn. Shipper đến muộn so với giờ đã thông báo là người nhận có thể kiện lên cty được luôn. Nói chung là mình vẫn chỉ ngang thập niên 9x bên đấy thôi.
Chuẩn rồi bác ơi. Em đặt hàng Trung Tracking vận chuyển ok lắm.

Còn vận chuyển Việt Nam thì ôi thôi.

Không biết bên trung có chuyện ném hàng của khách như bên Việt không nhỉ.

Mỗi lần ra bưu cục gửi hàng thấy Nv ném hàng của khách khác mà xót, hàng của mình khéo cũng ném ầm ầm như vậy

theanh212

Xe điện
Ship nên đấy về rẻ nhưng lâu vì tất cả hàng sẽ quy tập tại 1 kho hàng và kho hàng đấy sẽ làm khai báo hải quan cho tất cả các mặt hàng. Nên hàng mua ở các shop TQ không phải là hàng xách tay qua biên giới như mua trên FB. Còn phí ship rẻ vì do bên đấy dịch vụ logistics nó quá phát triển, các cty giao hàng lớn còn có riêng đội máy bay vận chuyển hàng hóa. VN ko có cửa luôn. Dịch vụ ship hàng trong nước còn căn chuẩn từng phút luôn. Shipper đến muộn so với giờ đã thông báo là người nhận có thể kiện lên cty được luôn. Nói chung là mình vẫn chỉ ngang thập niên 9x bên đấy thôi.
Em khá hiểu các bạn tàu này vì làm ăn với nó cũng hơn 20 năm rồi nên xác nhận cụ nói chuẩn!

theanh212

Xe điện
Chuẩn rồi bác ơi. Em đặt hàng Trung Tracking vận chuyển ok lắm.

Còn vận chuyển Việt Nam thì ôi thôi.

Không biết bên trung có chuyện ném hàng của khách như bên Việt không nhỉ.

Mỗi lần ra bưu cục gửi hàng thấy Nv ném hàng của khách khác mà xót, hàng của mình khéo cũng ném ầm ầm như vậy
Vẫn có bác ạ, thi thoảng baidu hay weibo vẫn có những pha bóc phốt vậy. Tuy nhiên, chủ bên đó chuẩn chỉ hơn, biết nhìn xa trông rộng hơn người Việt mình ( rất tiếc em phải công nhận vậy :( )

29S2929

Xe tăng
Với họ từ Tq sang VN ko có vấn đề gì về khoảng cách cả cũng như trong Tq thôi .
Sản lượng họ lớn hệ thống logistic và chuỗi cung ứng mạnh nên ngon bổ rẻ là đương nhiên.Bạn em người Tq nó sang VN làm việc nó bảo cũng cảm giác như đi làm ở các tỉnh xa xa thôi.

Đại Ba

Xe điện
Có lẽ là trò trợ giá để đánh sập hệ thống bán lẻ của Việt Nam. Sau khi họ chiếm được thị trường thì sẽ nâng giá ship.