[Thảo luận] Khiếu nại đi sai làn Hàng Bài - Tràng Tiền, tiến độ và cách xử lý

hieutd2

Xe tăng
e hóng vụ này với, làm việc với cơ quan nhà nước cứ phải văn bản giấy trắng mực đen bác chủ ạ. Lời nói gió bay đâu lại vào đấy thôi. Đợt này khối bác xxx không được nghỉ lễ 2-9 để ở nhà soạn văn bản trả lời bác chủ thớt rùi.

HaJolie

Xe buýt
Vẫn chưa thấy gì cụ ợ 5/9 em lên Đội I lấy lại bằng, rồi hỏi lại xem thế nào.
Thế coi như là cụ vẫn bị giữ bằng 30 ngày. Nếu vụ này cụ thắng thì 30 ngày giữ bằng cụ có đòi hỏi gì ko (chả nhẽ chỉ lấy lại tiền phạt?)

6110

Xe hơi
Theo em cụ làm phát gửi cho anh Đinh La Thăng.
Xin ý kiến

blackpaint

Xe container
Thế coi như là cụ vẫn bị giữ bằng 30 ngày. Nếu vụ này cụ thắng thì 30 ngày giữ bằng cụ có đòi hỏi gì ko (chả nhẽ chỉ lấy lại tiền phạt?)
Vẫn tuân thủ hình phạt như mọi công dân khác ạ, một phẩy hai củ và treo bằng 30 ngày. Đòi hỏi được cái mình mất trong suốt 30 ngày qua thì khó khăn lắm cụ ạ, xin cái văn bản trả nhời là đủ rồi.

webzy

Xe tải
Cụ rất dũng cảm, vote cụ chủ để thêm sức chiến đấu.

Hanoixinhdep

Xe buýt
ôi cụ chủ dũng cảm quá, cụ đã qua bao gian khổ rồi, em sẽ ủng hộ cụ với tất cả những gì có thể... Chúc cụ thắng lơị, em ghét nhất cái ngã tư THĐ Bà Triêụ và mấy cái dọc Hàng Bài Phố Huế. Nay đã có người tình nguyện lên tiếng. Em xúc động làm sao...

blackpaint

Xe container
ôi cụ chủ dũng cảm quá, cụ đã qua bao gian khổ rồi, em sẽ ủng hộ cụ với tất cả những gì có thể... Chúc cụ thắng lơị, em ghét nhất cái ngã tư THĐ Bà Triêụ và mấy cái dọc Hàng Bài Phố Huế. Nay đã có người tình nguyện lên tiếng. Em xúc động làm sao...
Cho em xin cái khăn lau nước mắt cái hức hức hức =))

sleepdriver

Xe buýt
Bác cho em hỏi: Vụ đi nộp phạt là bác tự nộp hay bên luật sư khuyên bác đi nộp ạ?

hieubf

Xe hơi
hic, thương cho tinh thần chiến đấu của cụ, vào cái lúc nước sôi lửa bỏng thế này
Sau khi có thớt này:
http://www.otofun.net/threads/396655-chuot-bach-nga-tu-hang-bai-trang-tien-buon-vui-lan-lon
Em đã đâm đơn khiếu nại (nội dung em sẽ post lên sau) và gửi lên Đội I và Phòng CSGT Công an TP Hà nội từ chiều 20/8. Sáng nay anh Quỹ (đội trưởng) gọi điện cho em, sau khi hỏi thăm thời tiết, sức khỏe, nhà cửa...đã đề nghị em bố trí thời gian lên Đội I bất cứ lúc nào vào chiều nay 23/8 để thảo luận về vấn đề sai làn. Đơn khiếu nại như vậy là có tác dụng, và giờ sẽ xem cách thức xử lý vấn đề thế nào.

Có cụ nào chiều có thể bố trí được thời gian đi cùng em lên đội I không? Em dự kiến 2h có mặt ở đó để đàm phán.

Kính cáo các cụ: em lại thay đổi rồi, chiều em sẽ báo bận không đi được, và đề nghị họ trả lời bằng văn bản chứ không lên đấy các chú ấy lại thương lượng bằng MỒM, rồi lại bảo trả lại tiền cho em thì cũng khó từ chối. Để các chú ấy phải đến gặp mình chứ em sẽ không đi nữa. Tốn xăng lắm, hai mấy nghìn một lít. Lại còn chi phí đi lại, không sử dụng được xe ô tô, tình trạng không bằng lái... tuần trước vợ đẻ, nhà cách gần 8km mà cứ phải taxi, lúc thì lóc cóc 2B đi, đồ đạc lỉnh kỉnh, nhục kinh người các cụ ạ. Để họ trả lời bằng văn bản chứ không nói miệng được, sau này in ra vài nghìn tờ rơi phát cho các cụ/mợ chiến đấu thoải mái với xxx nơi đây

homepage

Xe tải
vẫn chưa có tin gì mới, chắc phải sang tuần sau, cụ chủ nhỉ

sleepdriver

Xe buýt
Mình cứ nộp cho đúng nghĩa vụ và theo đúng nội dung quyết định xử phạt.
Đầu tiên em phải nói rõ là ngay từ đầu quan điểm của em giống quan điểm bác Gái nhà bác rồi nhé (không phải vấn đề sợ mất thời gian đấu tranh cho cái đúng mà bản thân em thấy việc phân làn là cần thiết). Nhưng em không có ý định thuyết phục bác bởi cần làm gì bác đã làm rồi.
Em post thêm là vì đọc cuối trang update tình hình xem sao lại thấy bác nói đã nộp phạt nên hơi lạ. Cái này bác bàn lại với phía luật sư đương tư vấn cho bác nhé vì theo thiển ý của em (em chỉ nói về quy trình khiếu nại thôi, luật thuần túy) nếu đúng tinh thần của bác như đã nêu trên câu em quote thì việc khiếu nại của bác là vô hiệu. Bác không thể khiếu nại một việc mà bác đã chấp hành. Chấp nhận nộp phạt (tự nguyện, không bị đe dọa, ép buộc) là thừa nhận mình sai mất rồi. Done rồi, sao lại khiếu nại lật kèo được nữa. Em dự nếu ra Tòa thì bên Bị sẽ dùng lý luận này để bác cái đơn khiếu nại (nếu có) của bác.
Bác nào chuyên Luật vào tư vấn thêm cho bác chủ thớt cái, em thất học lâu rồi nên cũng hơi xanh - chín quả này ???

K79

Xe máy
Đầu tiên em phải nói rõ là ngay từ đầu quan điểm của em giống quan điểm bác Gái nhà bác rồi nhé (không phải vấn đề sợ mất thời gian đấu tranh cho cái đúng mà bản thân em thấy việc phân làn là cần thiết). Nhưng em không có ý định thuyết phục bác bởi cần làm gì bác đã làm rồi.
Em post thêm là vì đọc cuối trang update tình hình xem sao lại thấy bác nói đã nộp phạt nên hơi lạ. Cái này bác bàn lại với phía luật sư đương tư vấn cho bác nhé vì theo thiển ý của em (em chỉ nói về quy trình khiếu nại thôi, luật thuần túy) nếu đúng tinh thần của bác như đã nêu trên câu em quote thì việc khiếu nại của bác là vô hiệu. Bác không thể khiếu nại một việc mà bác đã chấp hành. Chấp nhận nộp phạt (tự nguyện, không bị đe dọa, ép buộc) là thừa nhận mình sai mất rồi. Done rồi, sao lại khiếu nại lật kèo được nữa. Em dự nếu ra Tòa thì bên Bị sẽ dùng lý luận này để bác cái đơn khiếu nại (nếu có) của bác.
Bác nào chuyên Luật vào tư vấn thêm cho bác chủ thớt cái, em thất học lâu rồi nên cũng hơi xanh - chín quả này ???

Việc nộp phạt và khiếu nại là 2 vấn đề độc lập, không liên quan gì đến nhau
Khi ra quyết định xử phạt hành chính dù đúng hay sai vẫn phải nộp phạt và phải nộp trong vòng 10 ngày (cái này nhà nước nắm đằng chuôi, sau này mình đúng thì sẽ trả lại tiền phạt)
Còn nếu thấy mình sai thì mình có quyền khiếu nại theo thời hiệu quy định tại Luật khiếu nại 2011 cụ ợ
"Điều 9. Thời hiệu khiếu nại
Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại."

Em rất ủng hộ bác chủ thớt tiếp tục bảo vệ lẽ phải.
Em hóng tiếp ạ

Chỉnh sửa cuối:

MK2007

Xe tăng
Em nể cụ chủ thớt, đi tìm chân lý và lẽ phải trong cái XH rối ren này mất nhiều thời gian, công sức lắm cụ ạ

chinhatm

Xe container
Vấn đề ở đây không phải là việc phân làn có cần thiết hay không (Mặc dù những người ủng hộ việc phân làn cũng chỉ biết ủng hộ theo cảm tính mà không hề có cơ sở khoa học nào), mà là sự vô trách nhiệm, coi thường luật pháp, coi thường nhân dân của các cơ quan công quyền Hà Nội:
- Cắm biển bừa bãi, cắm biển giữa đường, sai luật
- Tự bịa ra biển và ý nghĩa của biển, không có trong bất cứ văn bản pháp quy nào
- Phạt người đi đúng luật, nhưng vi phạm cái biển mà không biết ý nghĩa của nó ra sao
- ...
Còn việc bác chủ nộp phạt là chuẩn rồi, phải chấp hành quy định của pháp luật, dù người thừa hành sai, sau đó mới khiếu nại sau

sleepdriver

Xe buýt
Việc nộp phạt và khiếu nại là 2 vấn đề độc lập, không liên quan gì đến nhau
Khi ra quyết định xử phạt hành chính dù đúng hay sai vẫn phải nộp phạt và phải nộp trong vòng 10 ngày (cái này nhà nước nắm đằng chuôi, sau này mình đúng thì sẽ trả lại tiền phạt)
Còn nếu thấy mình sai thì mình có quyền khiếu nại theo thời hiệu quy định tại Luật khiếu nại 2011 cụ ợ
"Điều 9. Thời hiệu khiếu nại
Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại."

Em rất ủng hộ bác chủ thớt tiếp tục bảo vệ lẽ phải.
Em hóng tiếp ạ
Luật Việt Nam thế hiểm nhỉ? Nếu theo hệ Anh - Mỹ tranh tụng thì nếu đã chấp nhận nộp phạt là hết cơ hội hoàn toàn. Em vẫn hóng với tinh thần rất xây dựng >:D<
@bac chinhatm:
Em xin phép không tranh luận với bác nữa vì nội dung bác post không có gì mới. Tất cả đã những gì bác nói em đã đọc kỹ và hồi âm ở các post trước rồi ạ. Kính.

ngheowa

Xe tải
Chúc cụ chủ bền tâm vững trí

chevroletcruz

Xe điện
ủng hộ cụ. em hóng vụ của cụ. vote cụ 1 ly cho lên tinh thần

minhcuong400

Xe tăng
Đã có gì mới chưa cụ chủ ơi, ới , ời?