[Luật] Khi tín hiệu của xe ưu tiên xin đi trái với hiệu lệnh dừng của CSGT thì phải tuân theo bên nào?

poiuy

Xe ba gác
Em nghĩ nên sửa lại luật cho Cứu thương lên đầu, trên cả hiệu lệnh CSGT, mạng người là quan trọng nhất. Lệnh của ông CSGT mà để chậm 1 giây thì ai đền mạng cho gia đình và xe cứu thương cũng thấy khó chịu
Vậy nếu không nghe CSGT chạy vào đường tắc phải quay lại tốn thêm chục phút thì bắt đền ai? :))

Opel Astra

Xe điện
Chưa chắc cụ ạ. Có khi mấy sinh viên chưa tốt nghiệp hoặc mới ra trường đi điều tiết giao thông, điều tiết chỉ trỏ linh tinh thì cũng không có thước đo nào để khẳng định 100% sự điều tiết đó là tuyệt đối tối ưu ạ; chỉ là cảm tính
Bác không phải lo chuyện đó.
Khi các đồng chí ra đường, các đồng chí đều đã được đào tạo hết sức cơ bản, đều trưởng thành từ cơ sở, đều đã hoàn thành xuất sắc các nhiệm vụ được giao trước đó.
Nên không phải lo chuyện họ điều tiết chỉ trỏ linh tinh bác ạ.

Tất nhiên, nếu như họ không bỏ tiết bùng giờ thi hộ hay cả ba.

niceshot

Xe container
Em nghĩ là xe cứu thương và gia định chỉ thiệt thôi chứ luật đang nghiêng về phía quyền quá lớn dành cho mấy người điều khiển, mà chắc gì điều khiển đã giỏi có khi điều kiển linh tinh cho xong nhiệm vụ, cảm tính, thì cũng không có thước đo hay ai khẳng định được nên vụ này chỉ có thể sửa luật thì mới bớt tắc nghẽn cụ nhỉ
Nhưng em ví dụ Ông/Bà CSGT do hôm nay mệt mỏi chuyện gia đình, hay do thất tình, bức xúc cơ quan, hay là chưa vững lý thuyết mà chỉ đứng chỉ gậy cho hết giờ làm tròn giờ công, còn thực chất không có tắc cứng nào và cũng không hẳn chỉ gậy của CSGT là tối ưu nhất, thậm chí còn là sai hoặc còn gây tắc hơn nhiều phương án khác, thì ai đứng ra thẩm định cái đó cụ nhỉ. Em không nghĩ cứ là CSGT là giỏi đến mức chỉ huy giao thông trăm phát 100% tuyệt đối tối ưu phân luông ạ. Sai số thì chỉ thiệt cho người nhà trên xe cứu thương (em thí dụ thế) hihi
Thanh niên có thù oán gì với CSGT à?
Hay ko thông được chốt nên tìm cách bắt bẻ CSGT làm nhiệm vụ thế!