[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

BloodOwl87

Xe điện
Họ hàng cũng nhiều khi kiểu nông thôn đất lề quê thói kém văn minh người trẻ mới phản cảm.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Họ hàng cũng nhiều khi kiểu nông thôn đất lề quê thói kém văn minh người trẻ mới phản cảm.
Thật ra các thế hệ trước đều biết không có gì là bất biến với thời gian và mọi thứ sẽ phải dần dần điều chỉnh, thích nghi với thời cuộc...

Tuy nhiên tốc độ thay đổi của thanh niên bây giờ nhanh quá, trong vài năm chúng nó tung hê một thứ đã duy trì tính bằng hàng trăm năm thì bảo sao các thế hệ trước chả sốc.

Nói chung là quan sát đội trẻ sẽ thấy rất thú vị, còn tác động từ thay đổi là tiêu cực hay tích cực thì hồi sau sẽ rõ

Phuongntk

Xe tải
Hôm qua em trốn được 2 bữa cỗ họ hàng xa. Ck em bắt đi em vâng rồi em trốn đi chơi các bác ạ

BloodOwl87

Xe điện
Thật ra các thế hệ trước đều biết không có gì là bất biến với thời gian và mọi thứ sẽ phải dần dần điều chỉnh, thích nghi với thời cuộc...

Tuy nhiên tốc độ thay đổi của thanh niên bây giờ nhanh quá, trong vài năm chúng nó tung hê một thứ đã duy trì tính bằng hàng trăm năm thì bảo sao các thế hệ trước chả sốc.

Nói chung là quan sát đội trẻ sẽ thấy rất thú vị, còn tác động từ thay đổi là tiêu cực hay tích cực thì hồi sau sẽ rõ
Thì cứ thích cha mẹ đặt đâu con ngồi đấy rồi quyền huynh thế phụ thì sao mà vừa lòng nhau được, người già trong họ thích áp đặt lắm.

BMW_X7

Xe điện
Cây gia phả là cây ngược, gốc ở trên cao.
Cụ được người khác gọi là chú, cụ gọi các cụ già là anh thì cụ là cành dưới, chi dưới nhá, lấy đâu ra nhánh trên. :))
thế ạ, thế em cung ko hiểu lắm, họ có gia phải đó, bố em là người viết mà em cũng ko để ý để đọc, các cụ thôi, mình người mới rồi

truongvoky1981

Xe buýt
em thì đến cấp 2 cấn về quê, từ lúc ông bà mất năm đó học lớp 7 là từ đó ko về ở hè nữa, vì ko còn chốn để về, các bác cũng thoát ly hết.
em về quê thì có nhiều ký niệm vì em ở nhiều, hè về chơi đủ trò, chăn trâu, cắt cỏ, nhổ mạ, bắt cua, bắt cào cào, tát nước, câu cá, trộm trái cây, đi chơi khắp làng và đánh nhau cũng khắp làng, ngày đó em nhỏ mà đánh nhau toàn thắng, ngày đó cấp 2 cũng hung hăng.
giơ
sau đó đến giờ chỉ hàng năm về giỗ họ, ra mộ thắp cho ông bà nén nhang.cũng chỉ sáng đi tối về, vì quê ko còn nhà, có cái nhà của ông bà thì cúng tiễn cho họ xây nhà thờ họ, giờ về được cái vẫn trên nền đất của ông bà xưa và có cái nhà thờ họ để thắp hương.
còn con em thì đúng là chúng ko muốn về, vì ko quen, nóng, ko có bạn chơi, vừa rồi giỗ họ gạ mãi 2 đứa mới về, vì chúng đâu có kỷ niệm gì ở đó, có được ở dưới quê ngày nào đâu, bọn trẻ chỉ thích phố thôi thì sao bắt chúng thích chốn ko thuộc về chúng được
thì quê của Cụ chứ có phải quê của chúng nó đâu mà chúng nó thích được. Chúng nó sinh ra ở phố thì quê chúng nó là trên phố chứ. Đơn giản thế thôi. Chẳng lẽ quê lại là cái nguyên quán ở trong cmnd à?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kinh nghiệm của em là đất quê nên chia cho cả người đã thoát ly lên thành phố... Dù là mảnh nhỏ nhưng nó có ý nghĩa. Bố em cho hết các em con Bà Dì Hai và về sau thuộc hết các em họ, nên em cũng mất động lực để về. Em về quê cũng nhiều lần rồi. Mỗi lần cũng mất toi quãng non chục củ...

3077

Xe container
Các cụ toàn ngoài 40 rồi, đã có ít nhất 18 năm cấp 3 ở quê nên dù sao vẫn còn kỷ niệm, năm về được dăm lần và còn thấy gắn bó chứ bọn trẻ con sinh ra và lớn lên ở TP thì về quê nó có kỷ niệm gì đâu mà đòi chúng nó nhớ. Chúng nó nhớ được bố mẹ là tốt rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ chả có giới nào muốn cắt đứt quan hệ họ hàng, bất kể xa gần. Nghe đã phản cảm rồi, đến bạn bè còn muốn quan hệ rộng nữa là

BMW_X7

Xe điện
thì quê của Cụ chứ có phải quê của chúng nó đâu mà chúng nó thích được. Chúng nó sinh ra ở phố thì quê chúng nó là trên phố chứ. Đơn giản thế thôi. Chẳng lẽ quê lại là cái nguyên quán ở trong cmnd à?
vâng đúng rồi ạ, các con quê là ở trên chỗ mình ở, chỗ nó sinh ra, nên ko áp đặt phải về quê như mình được ạ

PhongFood

Xe điện
Các cụ toàn ngoài 40 rồi, đã có ít nhất 18 năm cấp 3 ở quê nên dù sao vẫn còn kỷ niệm, năm về được dăm lần và còn thấy gắn bó chứ bọn trẻ con sinh ra và lớn lên ở TP thì về quê nó có kỷ niệm gì đâu mà đòi chúng nó nhớ. Chúng nó nhớ được bố mẹ là tốt rồi
Có 1 lần em nói ông cụ em. Nhà cửa ở quê thì đời em, em không bán. Nhưng đến đời f1 thì em cũng không chắc nó có bán hay không. Vậy nên mình không thể tính toán được. :D

agrimeco

Xe lăn
vâng đúng rồi ạ, các con quê là ở trên chỗ mình ở, chỗ nó sinh ra, nên ko áp đặt phải về quê như mình được ạ
Quê khác nơi sinh nhé, giờ ko còn dùng từ nguyên quán nữa mà cccd mới quy định là quê quán để xác định nguồn cội :D

truongvoky1981

Xe buýt
Quê khác nơi sinh nhé, giờ ko còn dùng từ nguyên quán nữa mà cccd mới quy định là quê quán để xác định nguồn cội :D
tóm lại vẫn lằng nhằng ở chỗ này. đổi chữ nguyên quán thành quê quán thì giải quyết gì đâu. Nhiều lúc các cháu vẫn mang nguyên quán của cụ chúng nó vào cccd :D

cha biet chi

Xe điện
Em gần mà đang còn muốn cắt nữa là cụ xa.

Diep1979

Xe container
Họ hàng xa, tức là quê cha, đất tổ
Nhà cháu có thể vì cuộc sống cuốn mình đi mà ít về quê hơn.

Nhưng mất quê, mất họ hàng là mất tất cả

Chỉnh sửa cuối:

HoangPhan89

Xe máy
Họ hàng xa, tức là quê cha, đất tổ
Nhà cháu có thể vì cuộc sống cuốn mình đi mà ít về quê hơn.

Nhưng mất quê, mất họ hàng là mất tất
Cụ thể mất tất là mất cái gì cụ?
Mặc dù quan hệ họ hàng nó ảnh hưởng đến tinh thần, vật chất, (nhưng chắc chủ yếu là tinh thần) nhưng nó có chiếm tỉ trọng nhiều như bố mẹ, con cái, công việc, nhu cầu của bản thân ko? Cụ bỏ ra hay nhận về được bao nhiêu % tinh thần cho và từ quê và họ hàng so với bố mẹ, con cái, công việc, nhu cầu bản thân mà bảo là mất tất?

Diep1979

Xe container
Cụ thể mất tất là mất cái gì cụ?
Mặc dù quan hệ họ hàng nó ảnh hưởng đến tinh thần, vật chất, (nhưng chắc chủ yếu là tinh thần) nhưng nó có chiếm tỉ trọng nhiều như bố mẹ, con cái, công việc, nhu cầu của bản thân ko? Cụ bỏ ra hay nhận về được bao nhiêu % tinh thần cho và từ quê và họ hàng so với bố mẹ, con cái, công việc, nhu cầu bản thân mà bảo là mất tất?
Cụ có sinh ra ở quê không?

Nếu cụ sinh ra và lớn lên ở đất Hà Nội thì suy nghĩ của cụ và nhà cháu khác nhau. Nhà cháu dừng cmt để tránh tranh luận không hay

Ông nội cháu, bố cháu và cháu bây giờ có nguyên quán ở quê. Ông bà mất đưa về quê, họ hàng mất cũng về quê. Quê là tuổi thơ, là gia đình, là mồ mả gia tiên

Sống và làm việc ở HN, nhưng mộ phần, nhà thờ tổ mà không có họ hàng xa ở quê chăm chút... thì cụ sống ở HN có gì?

Tiền, bạn bè và thành phố?

hưvô

Xe lăn
Em thì sinh ra, lớn lên đi xa 1 thời gian và giờ lại đang ở quê cha đất tổ nên là vẫn gọi là ở quê

Mỳ 2 tôm

Xe điện
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Cứ lâu gặp nhau uống rượu nói chuyện trên trời là vui vẻ

NNS

Xe ngựa
họ hàng mà đã "nataxa" rồi thì ảnh hưởng éo gì đến mình mấy mà phải để ý đến làm gì mà phải cắt đứt? sốt cả ruột? năm thì mười họa, có gặp thì chào hỏi mấy câu, họ có tò mò tọc mạch hỏi lương thế nào, mua xe chưa, chưa cưới à, sao ko đẻ con giai ... thì nhe răng ra cười đáp "bố mài vẫn đang cố đây" rồi thôi chứ hơi éo đâu quan tâm mấy câu chuyện làm quà đó