Khi nào thì thay dầu cầu, dầu hộp số?

Taixe ga

Đi bộ
Có thể câu hỏi này cũ với một số cụ, nhưng nhà cháu tin là vưỡn mới với nhiều người ( trong đó có nhà cháu).
Cháu chạy xe AT cũng đã hơn 5 vạn KM rồi, thay dầu máy đầy đủ mỗi 5 ngàn km nhưng chưa thay dầu hộp số, dầu cầu lần nào.
Cũng có 1 số chiên da có í kiến nên thay mỗi năm/lần nhưng cháu hơi thắc mắc, xe gia đình chỉ chạy 1-2 vạn/năm thì thời hạn năm/lần có vẻ O đúng lắm?
Mong các bác cho í kiến.
Theo mình được biết thì k có dầu nào là vĩnh cửu cả. Đối với xe con thì nói dầu cầu nhưng thực ra nó chỉ là dầu hộp số thôi vì nó truyền động từ độn cơ đến ly hợp(côn) rồi sang hộp số(xe AT thì côn và hộp số là thuỷ lực, còn xe MT là cơ khí) sau đó truyền qua bộ voi sai nằm trong cụm với hộp số rồi truyền chuyển động ra 2 bán truc(láp) đến bánh xe. Vậy nên xe MT thay dầu cầu chính là dầu hộp số, thường thì 4 vạn là thay, còn xe AT thì do ly hợp là biến mô thuỷ lực và hộp số cũng là Hs thuỷ lực nên dầu cũng khác, thường thì ít thay khoảng 12-15 vạn mới phải thay. E k phải thợ nhưng cũng đc học qua về xe, chưa đúng các cụ đừng ném nhé.

numberf1

Xe tải
Em chẳng phải thợ nhưng dầu máy các cụ phải thay thường xuyên còn các loại dầu khác thiếu thì bổ sung và các cụ thấy không yên tâm thì thay định kỳ theo hãng khuyến cáo.

tranduckhang

Xe tải
Em nghĩ cứ đến 5 vạn thay cho yên tâm

chanthat123

Xe điện
Cứ theo hướng dẫn của nhà sản xuất các cụ nhé.