[Funland] Khi nào thì CA được quyền thu giữ điện thoại và yêu cầu pass để mở máy?

thienvan07

Xe hơi
Website
phukienxedep.com
Luật thì có cả rồi mà không phải ai cũng đọc để tránh. Thí điểm vài vụ chuột bạch cho xã hội thêm hiểu luật

datto70

Xe container
Nhân dịp có 1 cô gái tội nghiệp đã bị CA thu giữ điện thoại và yêu cầu cô cấp pass để mở máy:

Em hỏi các cụ rành về luật, liệu CA Phường thu máy và yêu cầu pass để khám máy như vậy có đúng không?

Điều luật nào, hay quy định nào cho phép CA được thu máy điện thoại và pass, khi nào thì được phép thu?
Mở nhạc to + tụ tập ăn uống thì có gì mà phải đưa đt, chắc sự việc kg chỉ có như vậy. Chỉ có clip 8" thì thật 100% thôi.

Anita Emi

Xe điện
Ai cấm cụ quên pass đâu.
Quên pass cái điện thoại cụ vừa mở ra để quay???

Cụ đùa vui thế. :D

Còn nếu cụ quên thật thì em nghi ngờ đây không phải điện thoại của cụ, cụ có dấu hiệu tàng trữ tài sản trộm cắp, phi pháp nhé. Vừa có vụ cướp giật ở phường bên cạnh, đối tượng trông giống cụ.

Thôi mời cụ về phường chúng ta từ từ giải quyết :))

Hieumos

Xe container
Cô này làm bên vtv, có tiền, có quan hệ, xem trên ti vi và clip cũng không phải kiểu người nhút nhát, mà lại sợ mấy a công an phường, đưa máy đt, đưa cả pass thì nghe có vẻ sai sai thế nào ấy
À ok e tưởng nhầm trong vụ này.vụ này ko đơn giản đâu vì em đó làm ở vtv nếu không làm ra ngô ra khoai sẽ ảnh hưởng nhà đài.
Liên quan gì đến VTV đâu. Đóng vai quần chúng, xuất hiện 5s trên phim truyền hình xong rồi gắn ngay mác VTV để đánh bóng tên tuổi, rõ tài.

Hieumos

Xe container

Điện thoại không cần mở pass vẫn chụp ảnh, quay phim bình thường. Điện thoại em bị 2 thằng F1 nó quay phim đầy ụ bộ nhớ từ lúc nào không biết đây này.

Nói thế thôi chứ điện thoại giờ đa số mở khóa bằng khuôn mặt, vân tay.

xxx chả cần xin pass của cụ vẫn mở tốt :D

Hieumos

Xe container
Mấy con hót hơn suốt ngày post ảnh resort sang chảnh mà chụp có một mình thì chắc chắn 100% là gái bao đi chơi với giai. Các cụ tin em đi.
Mấy cái đội chân dài nổi nổi gì đấy, hồi xưa suốt ngày thấy up ảnh đi "công tác" Châu Âu, Châu Mỹ chắc cũng vậy cụ nhể.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Em giả nhời ngay nhé cụ, dễ lắm.

Nếu cô nhờ luật sư kiện tới cùng thì trong vòng 5 phút chuyên gia an ninh mạng có thể tìm được ngay ai là người phát tán clip đó.

Thậm chí biết luôn nhà cửa số phone và nhiều thứ khác của thủ phạm, có thể cho thủ phạm đi tù hoặc ít nhất mất chức ngay.

Ăn thua là cô gái có muốn đi tới cùng hay không mà thôi.

Còn tin nhắn trong phone được xem như thư tín cá nhân, xâm phạm thư tín cá nhân là phạm pháp rõ ràng. Có thể kiện thêm tội vì chưa được warrant của toà án.
Cụ chắc không làm trong lĩnh vực IT nhỉ.
Có nhiều cách mà an ninh mạng cả cuộc đời cũng không lần ra dấu vết gì đâu cụ.

ntdz27

Xe tải
Em thì dự thế này
Có thể là tụ tập ăn uống hát hò đông người trong thời dịch bệnh. Phường tới thì lại phản ứng khệnh khạng cho rằng đội mình nổi tiếng và có quan hệ nên rút đt ra quay này kia nên nó bế luôn lên phường, yêu cầu đưa điện thoại và pass để xem và xóa clip đã quay phòng có hình ảnh bất lợi. Trong lúc nó check thì lòi ra đống clip nên tranh thủ copy nghiên cứu nội bộ rồi thất thoát.

phihanhgia

Xe container
Bác không đọc kỹ những còm cháu viết rồi ạ. Cháu viết còm để giải thích trưởng CAP có quyền yêu cầu pass điện thoại để khám tang vật liên quan đến điều 18 Luật An ninh mạng. Tránh nhiều bác nhầm tưởng là khám điện thoại phải cần có lệnh của VKS, và chỉ có VKS mới có quyền. Còn việc công an yêu cầu pass trong vụ tung clip, cháu không có ý kiến đúng/sai gì cả.
CAP (hạng thấp nhất) cũng có quyền yêu cầu pass điện thoại theo luật ANM. Đến đây chắc nhiều bác ngã ngửa hiểu ra tại sao luật tương tự này trên thế giới chỉ vài nước có. CA điều tra (hạng cao hơn) có quyền yêu cầu rất nhiều thứ nữa ...
Tuy nhiên người bị yêu cầu cũng có quyền từ chối mọi yêu cầu, "không chính đáng" và cả "yêu cầu chính đáng" từ người thi hành công vụ. Quyền im lặng là quyền công dân phổ quát cơ bản trên thế giới, mặc dù ở VN thì luật TTHS 2015 (và luật HS trước đây) đã thu hẹp quyền im lặng đến mức tối thiểu; quyền có hỗ trợ luật sư cũng là quyền cơ bản.

ceconam

Xe điện
E cũng chưa đc xem clip, nhưng nghe đài báo nói thì nam chính trong phim đc có khoảng 8' cả chép đề (làm bài loanh quanh 1') thiết nghĩ chúng ta nên làm đơn kiện nam chính này mới phải....

Luckyhn

Xe buýt
Klq, cụ trong clip khá quen mặt với em, ko biết có phải người trên Of ko, trước em bán hàng trên Of danh bạ e lưu gần nghìn số luôn.

AKAN_N

Xe buýt
CAP (hạng thấp nhất) cũng có quyền yêu cầu pass điện thoại theo luật ANM. Đến đây chắc nhiều bác ngã ngửa hiểu ra tại sao luật tương tự này trên thế giới chỉ vài nước có. CA điều tra (hạng cao hơn) có quyền yêu cầu rất nhiều thứ nữa ...
Tuy nhiên người bị yêu cầu cũng có quyền từ chối mọi yêu cầu, "không chính đáng" và cả "yêu cầu chính đáng" từ người thi hành công vụ. Quyền im lặng là quyền công dân phổ quát cơ bản trên thế giới, mặc dù ở VN thì luật TTHS 2015 (và luật HS trước đây) đã thu hẹp quyền im lặng đến mức tối thiểu; quyền có hỗ trợ luật sư cũng là quyền cơ bản.
Cụ dẫn chứng cho em luật với. Nếu thế quyền riêng tư bị xâm phạm nghiêm trọng đấy, chắc hiếm có nước nào như thế cụ nhỉ ???

quangsot

Xe lăn
Em không thạo luật nhưng ngờ ngợ là công an được làm như thế nhưng với các điều kiện mà pháp luật quy định. Còn trường hợp cô bé nạn nhân kia ở phường T.H thì theo em mấy chú công an sai rồi. Mà nếu đúng như em dự, phải cho thằng thủ phạm đi tù. Mời lão quangsot vào giảng hộ.
Cái này thì khi bắt giữ người kèm phương tiện điện tử thì còn tuỳ trường hợp bắt trong trường hợp nào? Khi thu giữ phương tiện điện tử thì phải lập biên bản và niêm phong, khi mở niêm phong cũng phải tiến hành lập biên bản. Cái này nó có quy định rõ trong bộ luật TTHS rồi.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]

Còn nếu cụ quên thật thì em nghi ngờ đây không phải điện thoại của cụ, cụ có dấu hiệu tàng trữ tài sản trộm cắp, phi pháp nhé. Vừa có vụ cướp giật ở phường bên cạnh, đối tượng trông giống cụ.

Thôi mời cụ về phường chúng ta từ từ giải quyết :))
Cụ bé lái rất chuẩn, mà sự thật nó hiển nhiên vậy