[Thảo luận] Khi nào cần thay bình ắc-quy ô tô

duongtm

Xe tăng
E nghĩ đề vẫn nổ thì chưa cần thay đâu ah . Khi nào đề ko nổ được nữa thì mới thay chứ ah ?
Dạ không ah, khi nào đề phát đầu tiên không nổ là bình đã yếu rồi. Em nói các loại xe mới thôi nhé, chứ như các chú Uaz cũ thì như cái cối xay

Em chạy Carens, buổi sáng đề 2 phát mới nổ, đến công ty. Chiều cũng thế, ra hàng chú em bảo accu của anh bắt đầu bị phồng rồi. Vậy nên, cứ đề đến phát thứ 2 mới nổ thì cụ cũng sắp đi rồi ah

HaiBanh

Xe tải
Ắc qui khô thực ra là ắc qui nước nhưng bị hàn kín nên khi nào ngỏm thì thôi. Theo em các cụ nên mua ắc qui nước và để ý mức nước trong bình định kỳ. Được vậy, nó sẽ bền hơn ắc qui khô. Xe em thay 3 năm nay rồi chưa vấn đề gì, kể cả nhiều khi xe để nửa tháng không dùng đến.

Killua03

Xe tải
Em thấy trên bình có các mầu xanh, trắng, đen để báo hiệu khi nào ắc quy hỏng mà.

trinodev

Đi bộ
Mấy hôm cái điều hòa bị bật tắt liên tục, ra hãng để kiểm tra thì bảo ác quy cần thay. Ở đó em thấy có cái máy cắm vô ắc quy, khi ắc xe bật đèn nó cũng hiển thị là đang dùng năng lượng để chiếu sáng, sau đó nó hiển thị trên màn hình phải thay bình ắc quy. Có khi sắm cái máy này kiểm tra trước lúc đi xa cũng hay, em thấy cũng nhỏ gọn, bằng cái máy POS dùng để quẹt thẻ Master hay Visa đó.

dungbacauto

Xe tăng
Bình ắc quy hết thường bắt nguồn từ các nguyên nhân như bạn sử dụng điều hòa, radio hay đèn nhưng lại không để máy nổ sẽ làm cho bình nhanh hết điện. Với những người mới sử dụng ô tô hoặc nếu chưa rành nhiều về xe sẽ tỏ ra rất lúng túng.

Điều cần thiết nhất nếu khi xảy ra trường hợp này là bạn cần chuẩn bị một bộ dây cáp câu bình và luôn đặt trong xe ô tô, mặc dù tình huống này cũng hiếm khi xảy ra nhưng phòng những lúc xe bạn bị hư hoặc gặp xe khác bạn vẫn có thể xử lý tình huống này một cách nhanh chóng.