[Funland] Khi mua nhà đất có sổ đỏ cần check những gì các bác nhỉ

Hdv1012

Xe hơi
Em thấy khi đi mua nhà đất thì phải check những gì hả các bác , tại phòng công chứng làm chuyển nhượng thì mình phải giao hết tiền chưa , vì nhiều trường hợp e thấy công chứng được nhưng khi làm sổ thì k được do nhà đó xây lấn % đất xây dựng trên đất thế là nhà nước bắt mua thêm hoặc mất thêm phí

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại thế hả cụ? Nhà đã có sổ rồi thì họ cứ thế chuyển đổi cấp sổ mới tên cụ thôi chứ?

Hdv1012

Xe hơi
Sao lại thế hả cụ? Nhà đã có sổ rồi thì họ cứ thế chuyển đổi cấp sổ mới tên cụ thôi chứ?
không bác ơi , trước e mua lô đất cứ thế là xong xuôi thanh toán tại phòng công chứng , nhưng thực tế đến lúc làm sổ thì địa chính họ báo là nhà xây trên đất vượt quá diện tích xây dựng , nó bắt mua thêm cái diện tích đất mình xây quá bác ạ , xong mất tiền mới ra sổ được

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
không bác ơi , trước e mua lô đất cứ thế là xong xuôi thanh toán tại phòng công chứng , nhưng thực tế đến lúc làm sổ thì địa chính họ báo là nhà xây trên đất vượt quá diện tích xây dựng , nó bắt mua thêm cái diện tích đất mình xây quá bác ạ , xong mất tiền mới ra sổ được
Ác thế... Chủ cũ cũng k ra gì cả!

Hdv1012

Xe hơi
Ác thế... Chủ cũ cũng k ra gì cả!
chủ cũ họ cũng k biết cụ à , e cũng k biết . có 2 th giờ phải đập nhà đi hoặc mua thêm đất giá nhà nước , mà nhà ống thì mua sâu vào cũng chẳng tăng thêm dc giá trị đất .cuối cùng mất 20tr mới sang sổ được
Vì thế e đang hỏi cụ nào có kinh nghiệm chuẩn để check khi mua bán cho nhanh :
-Check công chứng để xem có sang tên được không
-Check quy hoạch với check gì nữa , có cụ nào có quy trình chuẩn để đảm bảo sang tên được , ra sổ được và k dính quy hoạch 100% không ạ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
chủ cũ họ cũng k biết cụ à , e cũng k biết . có 2 th giờ phải đập nhà đi hoặc mua thêm đất giá nhà nước , mà nhà ống thì mua sâu vào cũng chẳng tăng thêm dc giá trị đất .cuối cùng mất 20tr mới sang sổ được
-Check quy hoạch với check gì nữa , có cụ nào có quy trình chuẩn để đảm bảo sang tên được , ra sổ được và k dính quy hoạch 100% không ạ
Cái này trước có cụ dã nói trên này rồi!
Cụ xác định muốn ăn chắc thì lên viện quy hoạch ở Tràng Tiền ( kb e có nhớ nhầm địa chỉ k ) mất đâu đó 9 củ check chuẩn 100% từng cm cho cụ luôn!
Còn về diện tích xây lấn, nếu đã xác định như cụ thì gọi địa chính vào đo lại cho chắc. Nhờ người ta kiểm tra luôn ( phong bì tầm đôi củ )

tieuvuong

Xe buýt
Đơn giản nhất deal với bên bán giữ lại tầm 100 triệu ra xong sổ thì chuyển khoản nốt là xong :D
Còn bảo check gì thì theo em cụ chủ phải check tối thiểu mảnh đất có ăn quy hoạch ko, và cẩn thận thì check thêm xem sổ đó có phải thật không :D
Bạn em nhiều ông còn nhờ check Cic bên bán cho an tâm :)))

issie

Xe tải
Tóm lại là cụ mất 20tr và đã sang được sổ hả cụ, và diện tích đất trên sổ vẫn như cũ? Nếu thế thì vấn đề không phải ở chỗ cụ cần check thông tin gì, mà vấn đề ở chỗ các ông địa chính muốn kiếm của cụ 20tr mà thôi :)).

agrimeco

Xe lăn
Lúc mua cụ ko đo thực tế diện tích nhà xây so với đất theo sổ đỏ à? Với sang tên sổ thì qua 1 cửa quận, huyện chứ liên quan gì tới địa chính nhỉ?

nguyen2404

Xe đạp
Quan trọng là sau khi mất 20tr thì diện tích trong sổ đỏ của cụ có thay đổi gì không? Nếu vẫn như sổ cũ mà chỉ thay đổi sang tên cụ thì là cụ bị làm tiền rồi :)

Hdv1012

Xe hơi
Quan trọng là sau khi mất 20tr thì diện tích trong sổ đỏ của cụ có thay đổi gì không? Nếu vẫn như sổ cũ mà chỉ thay đổi sang tên cụ thì là cụ bị làm tiền rồi :)
Vẫn thế cụ à ,ra sổ thôi,phận dân đen chả lẽ đi kiện à cụ ,mà thế có sai luật k

Hdv1012

Xe hơi
à vậy ra chuẩn là trước khi sang tên 1 mảnh đất thì phải check sổ đỏ , check địa chính quy hoạch và phải đo lại xem diện tích thực tế có thay đổi gì trong sổ đỏ phải k ạ