[Funland] Khi lái xe đường dài, các cụ thường hay uống ( or ăn ) gì cho tỉnh táo

ca_voi

Xe lăn
Nhà cháu là cứ làm sinh tố uống thôi cụ ơi

Antoanqua

Xe hơi
chuẩn, nhưng khát thì vưỡn phải uống cụ ợ.
Thì iem nói là nếu ko khát thì làm vậy. Có nhiều cụ uống no nước rồi vẫn buồn ngủ đấy thôi. Em có ti kinh nghiệm chia sẻ cùng các cụ. Đừng ném đá e, hãy mời e rượu e thích hơn:D

banzac

Xe hơi
Bò húc cụ ợ, tỉnh như sao

biển xanh06

Xe điện
Em cứ vào quán ăn xong tranh thủ ngủ khoảng 15 phút rồi vệ sinh cá nhân lên đường, nếu mệt thì uống bò húc còn buồn ngủ thì vào quán hay cây xăng gội đầu bằng nước lạnh lại tỉnh như sáo

Lê Chon goang

Xe tải
Nhà cháu lái mới, chạy loanh quanh Hải Phòng, Quảng Ninh và Nam Định. Thường thì nhàu cháu làm 1 ly cafe đen ( nhà cháu nghiện món này) nhưng mà cái này thì không uống nhiều được ( lợi bất cập hại : xót ruột hay say thì khổ).

Vậy nên nhà cháu lập thớt này hỏi ý kiến các cụ xem nên uống gì cho tỉnh táo khi lái xe đường dài ợ ?
Bò húc hay các loại nước tăng lực nói chung thì có cafein nên nó kích thích làm tỉnh táo hơn. Tuy nhiên không nên lạm dụng quá. Còn theo ngu ý nhà cháu thì trước khi đi xa, các Cụ hãy ngủ đủ giấc, ăn tốt, tập luyện tí thể thao thì càng tốt, như vậy ắt sẽ là có lợi nhất ợ

lamdaika

Xe hơi
làm vài lát Sâm hãm vào ấm trà sài cái này khỏi phải ngủ ~o)

Grandtouring

Xe điện
Làm phép thôi.

Cách đây 2 tuần, em có việc quan trọng phải lên TP Hà Giang gấp. Do đi xa, chưa quen đường và tâm lý bất ổn nên em phải mượn cả xe và lái.

Công việc căng thẳng nên em mất ngủ nhiều qua 2 đêm. Đến ngày hôm sau thì cậu em lái xe có việc phải bắt xe khách về HN gấp.

May mắn, công việc cũng hoàn thành tốt đẹp, chỉ băn khoăn là ai lái xe về HN bây giờ.

Sau đêm thứ 3 chập chờn, ngủ dậy đầu nặng trĩu, em quyết định tự lái xe về. Em quyết liều vì đây là lần đầu tiên em đi xe khác lại to (Pajero Sport), đường chưa quen, chở nhiều người. Cái em sợ nhất là buồn ngủ |-)

Sau khi ăn phở gà xong, uống nước chè xanh và chia tay các anh chị em trên TP Hà Giang, có một bà chị (dân tộc Tày) lấy cái chai lavi rỗng và đổ nước chè xanh vào. Mọi người hỏi để làm gì, chị ấy bảo để làm phép cho thằng D nó không buồn ngủ rồi nhét vào xe cho em.

Em lúc đó chỉ thấy buồn cười vì em không tin, hơn nữa em lại nghiện cafe, mà uống cafe xong là có thể ngủ được luôn. Em cũng không nói gì và để chai nước vào hộc cạnh cái cần số.

Lên đường nào... 300km liên tục, xe mới, đường mới, nhiều người... Về đến Phú Thọ ăn cơm mất 45 phút rồi lại lên xe về tiếp.

Đi từ 8h sáng về đến nhà hơn 15h chiều an toàn.

Kỳ lạ là em không ngáp một cái nào. Em đã nói ngay với mọi người khi về đến HN.

Trong quá trình lái, em có uống 2 ngụm chè xanh.

S320

Xe điện
Em toàn uống bò húc thôi ạ, đỡ buồn ngủ.
cháu thì kiêng món này vì uống rồi ko ngủ cả ngày hôm sau. vậy nên sợ ạ. buồn ngủ thì dừng lại 1 lát tỉnh táo rồi lại đi thôi chứ ko dám liều có chạy khi buồn ngủ. theo cháu thì các cụ ko nên chạy quá lâu đến mức buồn ngủ là tốt nhất.

S320

Xe điện
cứ tầm 2h chạy xe thì nên nghỉ giải lao 1 lần là tốt nhất ạ. và quan trọng nữa là tâm lý của cụ nữa , cụ lo lắng thế thì ko ngủ gật là phải:D
Làm phép thôi.

Cách đây 2 tuần, em có việc quan trọng phải lên TP Hà Giang gấp. Do đi xa, chưa quen đường và tâm lý bất ổn nên em phải mượn cả xe và lái.

Công việc căng thẳng nên em mất ngủ nhiều qua 2 đêm. Đến ngày hôm sau thì cậu em lái xe có việc phải bắt xe khách về HN gấp.

May mắn, công việc cũng hoàn thành tốt đẹp, chỉ băn khoăn là ai lái xe về HN bây giờ.

Sau đêm thứ 3 chập chờn, ngủ dậy đầu nặng trĩu, em quyết định tự lái xe về. Em quyết liều vì đây là lần đầu tiên em đi xe khác lại to (Pajero Sport), đường chưa quen, chở nhiều người. Cái em sợ nhất là buồn ngủ |-)

Sau khi ăn phở gà xong, uống nước chè xanh và chia tay các anh chị em trên TP Hà Giang, có một bà chị (dân tộc Tày) lấy cái chai lavi rỗng và đổ nước chè xanh vào. Mọi người hỏi để làm gì, chị ấy bảo để làm phép cho thằng D nó không buồn ngủ rồi nhét vào xe cho em.

Em lúc đó chỉ thấy buồn cười vì em không tin, hơn nữa em lại nghiện cafe, mà uống cafe xong là có thể ngủ được luôn. Em cũng không nói gì và để chai nước vào hộc cạnh cái cần số.

Lên đường nào... 300km liên tục, xe mới, đường mới, nhiều người... Về đến Phú Thọ ăn cơm mất 45 phút rồi lại lên xe về tiếp.

Đi từ 8h sáng về đến nhà hơn 15h chiều an toàn.

Kỳ lạ là em không ngáp một cái nào. Em đã nói ngay với mọi người khi về đến HN.

Trong quá trình lái, em có uống 2 ngụm chè xanh.

Audi1978

Xe hơi
Nhà cháu lái mới, chạy loanh quanh Hải Phòng, Quảng Ninh và Nam Định. Thường thì nhàu cháu làm 1 ly cafe đen ( nhà cháu nghiện món này) nhưng mà cái này thì không uống nhiều được ( lợi bất cập hại : xót ruột hay say thì khổ).

Vậy nên nhà cháu lập thớt này hỏi ý kiến các cụ xem nên uống gì cho tỉnh táo khi lái xe đường dài ợ ?
Cafe và chè nóng

thtvuf

Xe điện

TOM GM

Xe tải
Đã buồn ngủ thì có làm gì cũng ko cưỡng được ạhh vì đó cơ chế phản ứng sinh học khi cơ thể mệt mỏi.
Có chăng là lừa cơ thể bằng cách hướng nó tập trung vào việc khác,nhưng cũng ko lâu đc.Em cũng từng bị như thế nên rất sợ buồn ngủ khi lái xe.>:)
Thế nên tốt nhất là buồn ngủ là dừng xe và ngủ lấy 15-20 phút rồi hãy lên đường

Estrella

Xe hơi
Sau khi nhà cháu chạy xe từ trước Tết đến sau Tết, xa có, gần có, thì nhà cháu vote 1 phiếu cho anh bò húc ợ. Uống từng ngụm nhỏ, đi xe rất tỉnh táo(cái này là cá nhân cháu thôi ợ). Nhà cháu cũng thử cả Holtamin Ginseng, nhưng mà ko ăn thua, chắc ko hợp. Còn 1 thứ nữa là cái lọ Đông trùng hạ thảo nước, dùng cũng tỉnh táo lắm ợ.
Nhà cháu có 1 cái này nữa mà ko biết cụ nào có gióng cháu ko: Nghia là ăn no là hay bị Buồn ngủ , vì thế cháu chả bao giờ ăn no trước khi lái đi đâu , chỉ ăn tí ti thôi. Cháu cứ làm cái bánh mì, thỉnh thoảng cắn 1 miếng.

buidinhphuoc

Xe điện
Em thì cứ là riệu lậu !

Tucson5D

Xe tải
Em toàn làm gói cafe sữa G7, cũng tỉnh mà ko xót ruột.

BINBINBIN

Xe tăng
Trước khi đi đường dài cụ ngủ lấy 1 giấc em nghĩ sẽ tỉnh, nếu ko cụ uống Redbull sẽ rất tỉnh táo ạ!

cucke

Xe hơi
Uống bò húc nhưng đừng uống nhiều.

hatdaunho

Xe hơi
trước em hay chạy đêm hn - huế và ngược lại, tốt nhất là nếu buồn ngủ, chui vào 1 cây xăng, đỗ nhờ, ngủ độ 30p rồi đi tiếp ạ.