[VHGT] Khi hãng ôtô kêu gọi… không còi

xe thủng lốp

Xe container
Nhưng mà nhiều khi ko bóp thì ức chế lắm nhiều thằng đi đằng trước đi chậm nhưng cứ phi ra giữa đường mà đi

ngugat

Xe tải
Em cũng rất ít khi dùng còi, nhưng cách nay khoảng 1 tháng gặp 1 vụ nghĩ lại vẫn ức. Sáng sớm, em hay đưa F1 đi học trên đường Âu Cơ, hôm đó , bị tắc đường, mấy xe máy vội vàng lượn lên trước mặt, lại mải nghe điện thoại nên không đi. Em cũng vội nên chỉ bấm còi nhẹ và ngắn ra hiệu cho xe máy trước mặt đi lên. 2 ông đi 2 xe máy ngay bên cạnh bên phải ngoạc mồm ra chửi. Em kéo kinh xuống xem các Anh ấy là ai mà máu thế, 1 bác khoảng 45 tuổi, 1 thanh niên trông lịch sự khoảng 30 tuổi, em chỉ hỏi "Các ông chửi gì?", thanh niên 30 tuổi cắm mặt phóng vội. Đầu ngày , mới thò mặt ra đường đi làm đã nghe chửi rồi, em nói thật ô tô cũng cần học văn hóa còi xe, còn xe máy vẫn không cần luật, lượn lờ đánh võng, tạt đầu xe thì sao nhỉ ?

giahuy156

Xe buýt
Hôm trước xe hỏng còi 2 ngày bận ko mang ra gara, đi đường ức chế muốn chửi mà ko chửi đc :))

coolpix8700

Xe ngựa
Việc gì phải kêu gọi, Ford cứ tháo sạch còi ở những cái xe họ bán ra, rồi ông nào vào hãng bảo dưỡng cũng tháo nốt là xong!!!

superdrives

Xe điện
Đường việt nam bấm còi mà nó còn xem như ko nghe thấy nữa là ko bấm còi thì tai nạn nhiều lắm. Cái này chỉ áp dụng khi mọi người đều tự giác chấp hành nghiêm chỉnh luật gt và tín hiệu điều khiển gt, các biển báo, vạch kẻ đường thôi nhé! Thực chất chẳng ai muốn bấm còi khi bt cả, chỉ bấm còi khi thấy có thể dẫn đến mất an toàn mà thôi. Còn bấm còi vô tội vạ thì chỉ có bọn vô văn hóa mới làm (số này ko nhiều).

imperia

Xe hơi
Ngày trước đi 2b em rất ghét tiếng còi 4b, nhất là xe tải, xe khách nên giờ em cũng không muốn dùng còi tí nào. Nhưng quả thực ở VN nói chung và HN nói riêng, không còi không đi nổi! [-(

NNS

Xe ngựa
em rất hạn chế bấm còi.
còi là để cảnh báo người ko chú ý, lơ đãng đi trên đường cùng chiều với mình, hoặc bấm còi khi có những góc cua gấp mà người đi ngựoc chiều có thể ko thể quan sát thấy xe mình chứ ko phải để ... dẹp đường, tranh đi, vì thế e rất ít khi bấm còi, có gì vướng vướng thì cứ bình tĩnh chậm lại hoặc dừng mịe nó lại.
em ủng hộ vì 1 thành phố ko tiếng còi, đẹp như Sing(mơ mộng tí) 8->

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Ở VN mà không còi có mà đi.

Muon_biet

Xe cút kít
Hạn chế sử dụng còi xe là hoàn toàn đúng đắn nhất là trong khu đông dân cư.

tranduckhang

Xe tải
Nhiều thằng đi sau biết người đi trước chưa có cơ hội nhường xe sau, nhưng thằng đằng său vẫn bấm liên tục. Rất bực.

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Không còi ở việt nam có mà đền 2 b suốt ngày. Đi đường đèo mà không còi thì ăn đủ.
Chỉ hạn chế còi thôi chứ không thể không còi được

anhtho

Xe ngựa
Chỉ cấm những kiểu còi ngờ u thôi chứ ở VN không còi là rất nguy hiểm. Thế nào là còi ngờ u?
Chẳng hạn như đường tắc, mọi xe ken nhau nhích nhích, thế mà có ông cứ bim bim, thậm chí to hơn: oam oam (còi sên). Hoặc bấm định kỳ đi trong phố: bim bim .. bim; bim bim ..bim.
Bình thường, chỉ còi khi có tình huống cần đến còi: ví dụ 2b đi dễu dện trước mũi xe, ví dụ chỗ khuất, có thể 2b hoặc người đi bộ phi ra bất ngờ hoặc người đi bộ sang đường, nhưng lại đang nhắn tin điện thoại...
Nếu cả xã hội đều tuân thủ luật GT thì đúng là còi chỉ để làm cảnh, nhưng ở VN điều đó còn xa nên xe vẫn cứ phải có còi.
Năm ngoái, em với gấu sang Sing. Lần đầu tiên đi Sinh nên gấu khá bỡ ngỡ nhiều cái. Một trong những điều bỡ ngỡ là xe ô tô đi trong phố với tốc độ khá cao: toàn 6, 7 chục km/h, vèo phát, dèn đỏ phanh hự và lại vèo phát tăng ga phóng luôn khi đèn xanh. Mà cũng không còi (trừ khu Ấn). Tại sao ? bởi vì ở đó ko có người chạy sang đường, không có xe đang đi dừng lại (bắt khách) hoặc đang đi rẽ bất ngờ mà ko xi nhan. 2b cũng như 4b, đi rất đúng luật. Bởi vậy còi hầu như chỉ dùng ở khu Ấn độ.

superdrives

Xe điện
Chỉ cấm những kiểu còi ngờ u thôi chứ ở VN không còi là rất nguy hiểm. Thế nào là còi ngờ u?
Chẳng hạn như đường tắc, mọi xe ken nhau nhích nhích, thế mà có ông cứ bim bim, thậm chí to hơn: oam oam (còi sên). Hoặc bấm định kỳ đi trong phố: bim bim .. bim; bim bim ..bim.
Bình thường, chỉ còi khi có tình huống cần đến còi: ví dụ 2b đi dễu dện trước mũi xe, ví dụ chỗ khuất, có thể 2b hoặc người đi bộ phi ra bất ngờ hoặc người đi bộ sang đường, nhưng lại đang nhắn tin điện thoại...
Nếu cả xã hội đều tuân thủ luật GT thì đúng là còi chỉ để làm cảnh, nhưng ở VN điều đó còn xa nên xe vẫn cứ phải có còi.
Năm ngoái, em với gấu sang Sing. Lần đầu tiên đi Sinh nên gấu khá bỡ ngỡ nhiều cái. Một trong những điều bỡ ngỡ là xe ô tô đi trong phố với tốc độ khá cao: toàn 6, 7 chục km/h, vèo phát, dèn đỏ phanh hự và lại vèo phát tăng ga phóng luôn khi đèn xanh. Mà cũng không còi (trừ khu Ấn). Tại sao ? bởi vì ở đó ko có người chạy sang đường, không có xe đang đi dừng lại (bắt khách) hoặc đang đi rẽ bất ngờ mà ko xi nhan. 2b cũng như 4b, đi rất đúng luật. Bởi vậy còi hầu như chỉ dùng ở khu Ấn độ.
Cụ nói chuẩn, nhiều cụ bẩu ko còi vẫn đi được OK em cũng đồng ý nhưng đi kiểu gì. Ở thành phố các cụ ko còi mà đi thì chắc chắn xe đằng sau xẽ còi xin vượt là phải thôi. Có cụ ở trên kia còn bẩu là xe người đi đường nghe tiếng xe ô tô là biết rồi ko cần phải còi - Chắc cụ ý lái công nông, hay máy cày thì người ta mới nghe thấy tiếng xe của cụ ý. Ở VN xe máy tràn ra tất cả các làn đường thậm chí còn giữa đường và bên tay phải thì chen nhau chạy còn phía bên trái đường thì tuyệt nhiên lại vắng. Ví dụ như đoạn đường Dương Đình Nghệ (từ ngã 4 Mobiffone - đến Phạm Hùng) ngày nào em cũng đi và về trên đoạn này thấy xe máy cứ giữa đường và bên tay trái đi và lức đó em lại đi 4 bánh vào làn trong cùng bên phải thì lại thoáng vô cùng (nhưng xét về luật thì mình lại sai). Giờ ô tô đời mới, máy nổ êm ru, đang đi nhanh thì phải báo hiệu cho người đằng trước bằng còi thôi, ước gì xe đạp xe máy đều có gương và người điều khiển 2 loại phương tiện đó đều có thói quen nhìn gương như lái 4B thì chỉ cần đèn là được các cụ nhỉ?
Em thì chẳng thích còi làm gì cả nhưng nhiều khi ko còi không được, rất nguy hiểm đấy ạ! mình ko đâm họ nhưng họ tạt đầu hoặc đâm mình như chơi!

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Đi đường HN or TP HCM khó có thể không dùng còi được đâu. Mình cũng rất hạn chế còi tuy nhiên khi mình sử dụng còi không phải để tranh, dành đường mà chỉ để báo hiệu cho những xe khác đi trước (thường là xe máy và xe đạp) là phía sau họ có phương tiện đấy. Rất nhiều trường hợp chủ yếu là xe đạp + xe máy đi đường khôgn tuân theo luật giao thông, lấn làn, sai làn, chuyển hướng không tín hiệu, nói chung là thích đi như thế nào là đi nên mình phải cẩn thận báo cho họ chứ không xấy ra việc gì thì đương nhiên xe to là phải đền rồi mặc dù mình không sai. Còn thêm trường hợp ở chỗ mình nưã là gần chợ cóc, đường thì bé mà các mẹ, các chi ngang nhiên để xe giữa đường vào mua đồ, chả nhẽ không còi và đứng đó đợi sao, tắc đường là chắc. Khộ lắm ợ.

Minh Buồm

Xe hơi
Đi ở nước ngoài mà bấm còi không khác gì chửi người ta. Nhưng ở VN nhất là nội thành đô thị, nếu không còi thì rất khó để đi các cụ ạ.

Mindnie

Đi bộ
Em nghĩ còi là cảnh báo nguy hiểm cho cả ng điều khiển lẫn ng khác, cơ mà 1 số bác nhấn như kiểu mỗi bác ý có còi vậy, xe thì phải có còi, nhưng mà âm lượng vừa phải, đừng to quá, và bao lâu thì còi ấn 1 lần, ko ấn liên tục được :) e nghĩ nên thế

Mindnie

Đi bộ
Em nghĩ còi là cảnh báo nguy hiểm cho cả ng điều khiển lẫn ng khác, cơ mà 1 số bác nhấn như kiểu mỗi bác ý có còi vậy, xe thì phải có còi, nhưng mà âm lượng vừa phải, đừng to quá, và bao lâu thì còi ấn 1 lần, ko ấn liên tục được :) e nghĩ nên thế

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Chỉ hạn chế thôi, chứ không còi không được các Cụ ạ !