[Funland] Khi đón con trẻ, các cụ trò chuyện gì với các con?

le_petit

Xe tăng
Khi mà lái xe hoặc đi đón con đi học về, hoặc đi chơi, các cụ trò chuyện gì với các con mình, có mượn các sự vật trên đường để dạy các cháu hay không? Nhất là các cháu mầm non, cấp 1.
Mời các cụ chia sẻ
Hầu hết là tôi hỏi hôm nay có đập bạn nào ko? thày cô có phạt ko? Neus ko thì ở lớp làm gì cho hết buổi.
Kết quả là nó sẽ kể lại một lượt những gì nó học, về đến nhà là đã ôn xong bài hôm đó.

DCCHA

Xe buýt
Con em lớp 6, nó kể đủ chuyện. Vui mà cụ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Con em học lớp 3, đầu năm (có cô giáo mới) là em hay hỏi nó vậy. Nó cáu bảo "bố suốt ngày hỏi cô có xinh không, có đáng yêu không thế nhỉ" =))
Thằng đầu thì em hỏi cô có xinh không, bé thứ 2 thì hỏi sao bố bạn xyz ko đi đón bạn ý:((
Giờ thì chúng nó lớn sắp đi đón mình rồi

luot_song

Xe điện
Em trước thì Hello hôm nay có gì vui??
nó ba hoa chích choè về tận nhà ...
Giờ thì bố tìn việc cho con đi con sắp ra trường rồi....
Đúng là nhọ

3key

Xe buýt
Bọn nhóc nhà em toàn học gần (loanh quanh 5-600m), loay hoay 4 bố con ( nhà em 3 nhóc) kẹp trên con wave đùa nhau tay bạn nào ôm bố đấy, úi cẩn thận nghiêng xe,... nhí nhố được mấy câu là đến nhà. Vui phết :)) !!!

noxorid

Xe máy
Em hỏi con đủ thứ.
+Nay ở lớp cô nấu cho con ăn món gì, có ngon ko, con có thích ăn món đó ko? Còn bảo thích thì sẽ bảo hôm sau mẹ cũng nấu vậy cho con ăn đc ko?
+Nay cô giáo dạy con học những gì, con trai của mẹ học có giỏi ko? Có đc cô khen ko? Đấy nhé, về phải chăm học, để học giỏi hơn để đc cô khen nhiều nhé.
Rồi vd con bảo học viết chữ A, thì sẽ hỏi tiếp, thế cô có dạy những chữ gì có chữ A ko? Con kể cho mẹ nghe xem nào, Bà, cà, cá....rồi khen giỏi.
Và em sẽ dạy mở rộng và thực tế 1 chút liên quan bài dạy của cô. Vd nay cô giáo dạy EG chủ đề công viên (park), thì lúc ra Park sẽ chỉ cho con, và hỏi con về các từ con đã học, bảo con chỉ tượng hình lại cho mẹ...
Tương tự hỏi xem học toán học Tiếng Anh ntn
+Nay ở lớp con học có vui ko, ( ở đây thường con e sẽ kể luôn cả việc nó bị bạn nào xô xát, rồi mẹ phân tích ai đúng ai sai, và nên hành xử với các bạn ntn)
Em cũng hỏi con, con hôm nay học vui không, cô giáo đối xử với các con thế nào, con chơi với ai, có ai bắt nạt con không - đó là c1
Lên c2 bắt đầu nhiều hơn những câu chuyện cuộc sống, vd như người đọc sách thì sẽ có sức hút thế nào, làm thế nào để bảo vệ chính mình trước những bạn hay bắt nạt, cách nói chuyện với các bạn nữ thế nào để cuốn hút - vì sau này lấy vợ cũng là 1 cuộc chiến trong đời

Leanh65

Xe container
Khi mà lái xe hoặc đi đón con đi học về, hoặc đi chơi, các cụ trò chuyện gì với các con mình, có mượn các sự vật trên đường để dạy các cháu hay không? Nhất là các cháu mầm non, cấp 1.
Mời các cụ chia sẻ
Nó nói huyên thuyên đủ thứ truyện. Mình chỉ nghe và bình luận hay giải đáp thôi. Con lớn em lớp 12 thì chả nói gì, chỉ cằn nhằn đi sao cho kịp giờ. Con lớp 3 thì đủ thứ truyện trên giời dưới biển mà nó chợt nghĩ ra kèm câu: bố đừng kể với mẹ nhé.😅

cha biet chi

Xe điện
Em hay hỏi con đi học cô giáo dậy gì.có ai bắt nạt con ko.và cuối cùng là con có hỏi cô giáo có yêu bố không.

HSBC

Xe buýt
Cụ tiêm vào đầu các cháu hay các cháu thích vậy :))
Có tiêm gì đâu bác, ở trường thằng anh có môn giáo dục địa phương. Môn đấy dạy các thầy được tự do nên hay kể chuyện các thể loại. Rồi thằng anh về kể cho thằng em, thêm mắm muối vào với nhau.

Được gửi từ Trên giời - Otofun