[Funland] Khi "cung phu" lên sàn đấu MMA (Lion Championship), em không nhịn cười được

Chauthanh11

Xe điện
Lý mà còn sống thì tầm này 80 rồi, đánh đấm gì nữa.

Khác nhiều bác ạ. Bác nói thế là phủ nhận hoàn toàn sự phát triển của võ thuật, đặc biệt là nhờ vào khoa học kỹ thuật, rồi.

Chưa kể luật lệ nó cấm 1 số đòn nữa. Em ko nói đến mấy cái tuyệt chiêu như phim ảnh. Nhưng các đòn như đạp gối (oblique kick), chỏ cắm (12-6 elbow) trong MMA bị cấm đấy.
Đang nói là giả sử kể cả Lý vẫn còn thanh niên hay sung sức , chứ già thì nói làm gì ?

Có ai phủ nhận các điều như cụ nói đâu ?
Thế cụ nghĩ các võ sỹ trên đài không biết những đòn đó hả ? Thậm chí bọn nó còn luyện nhiều nữa là khác . Nhưng lên đài thì họ không sử dụng thế thôi !

Trên đài đã thua thì dưới đất đảm bảo thua mau hơn nữa . Cụ ra đòn cấm chẳng lẽ đối phương không biết ra ? tuyệt chiêu , tuyệt kỹ hầu hết chỉ là huyễn hoặc có phần tự sướng của mấy tay võ sư thôi .

Như Muay Thai , hay quyền Anh chẳng hạn , không có gì là bí hiểm , đều dễ học dễ luyện và lại cực kỳ hiệu quả .

El Jefe 2

Xe tăng
Mà ông Trần Thông kia CLB Võ tự do Q8, ko biết gốc là gì. Bộ pháp của ông Thông kia thấy cũng ko mạch lạc cho lắm, tấn rộng và thấp, có dấu hiệu dần lực vào gót thay vì mũi nên thiếu linh hoạt, di chuyển ngang lại đổi tấn liên tục nên chéo chân nhiều và tấn ko vững. Do tấn thấp nên các cú đá của ông Thông bị hạn chế đi nhiều, mặc dù tốc độ cũng ổn, chưa kể là do thiếu linh hoạt nên khả năng thu hẹp khoảng cách thấp khiến hiệu quả đòn đá bị giảm đi trông như quơ quào.

Nhìn chung là tay thì hơi giống Pencat Silat, bộ pháp thì lại giống kiểu boxing chuyên dùng để đánh tầm thâp nhằm đối phó đối thủ có tầm đánh tay xa hơn. Nhưng tấn thấp kiểu đó vào đánh MMA thì dở vì làm mồi cho các đòn đá.

Bảo đây là võ cổ truyền cũng hơi quá. Giờ giải võ cổ truyền đánh như kickboxing rồi chứ ko có múa may thế kia đâu:

Công nhận xem ông Trần Thông kia ko dịch nổi là thuộc phái nào. Đánh ko ra kiểu gì, ngay quả cất chân đá nhìn cũng hài, ko có lực hông eo gì, còn ko có lực bằng mấy động tác đá chân khởi động khi tập thể dục.

Có lẽ thuộc phái "Sàng xê", cả trận cứ thấy sàng qua sàng lại!

Zainor Dean

Xe tải
Đang nói là giả sử kể cả Lý vẫn còn thanh niên hay sung sức , chứ già thì nói làm gì ?

Có ai phủ nhận các điều như cụ nói đâu ?
Thế cụ nghĩ các võ sỹ trên đài không biết những đòn đó hả ? Thậm chí bọn nó còn luyện nhiều nữa là khác . Nhưng lên đài thì họ không sử dụng thế thôi !

Trên đài đã thua thì dưới đất đảm bảo thua mau hơn nữa . Cụ ra đòn cấm chẳng lẽ đối phương không biết ra ? tuyệt chiêu , tuyệt kỹ hầu hết chỉ là huyễn hoặc có phần tự sướng của mấy tay võ sư thôi .

Như Muay Thai , hay quyền Anh chẳng hạn , không có gì là bí hiểm , đều dễ học dễ luyện và lại cực kỳ hiệu quả .
Nhà bác nóng quá.

Lý còn sung sức thì phải đặt vào bối cảnh bây giờ, "hưởng" nền võ thuật bây giờ. Bác đem trình độ 50 năm trc ra rồi khè là Duy Nhất hạ đc Lý thì nhà em thấy buồn cười thôi. Võ thuật nó có sự cải tiến qua từng thời kỳ bác ạ, ko có chuyện đứng yên mà võ 50 năm trc với 50 năm sau nó giống nhau đâu.

Còn những cái đòn đấy nó chẳng phải là tuyệt chiêu gì cả. Oblique kick, hay đạp gối, nó đơn giản là đòn low kick nhắm vào đầu gối đối phương. Nó bị cấm vì hậu quả quá thảm (trúng là gãy chân) và bị sử dụng quá nhiều.

Trên mỗi loại đài nó sẽ có những hạn chế khác nhau phù hợp với các mục đích khác nhau. Vật bá ở MMA nhưng sang kickboxing ko cho phép dùng thì sao bác? Các đòn đá dùng ngon lành ở kickboxing, mma hay ufc nhưng vào sân boxing thì sao đây bác? Bác thấy Conor bị Mayweather nó vờn như con vì đánh mma khác boxing chưa?!

Còn boxing, muaythai mà dễ học dễ luyện thì... trừ phi bác là thiên tài võ học chứ nhà em ăn no đòn của cả 2 cái rồi, ko dám phát biểu thế đâu. Chưa kể chơi với đám vật bị nó quăng như bao cát nữa.

Zainor Dean

Xe tải
Công nhận xem ông Trần Thông kia ko dịch nổi là thuộc phái nào. Đánh ko ra kiểu gì, ngay quả cất chân đá nhìn cũng hài, ko có lực hông eo gì, còn ko có lực bằng mấy động tác đá chân khởi động khi tập thể dục.

Có lẽ thuộc phái "Sàng xê", cả trận cứ thấy sàng qua sàng lại!
Ko với tới đối phương thì nhìn quơ quào thôi bác. Đứng thấp, tấn rộng, bị áp thế lùi ra sau nữa nên giảm khả năng linh hoạt. Tốc độ ra chân cũng ko chậm đâu nhưng kéo đc chân lên thì đối thủ nó thấy mất tiêu rồi.

Azeglio

Xe điện
Anh Tây có oánh đâu. Anh ý toàn bế anh đối thủ.

tungLam.nwl

Xe tăng
Vật là môn thực chiến đỉnh đấy chứ đừng đùa, nhìn người phát là thấy thắng thua rồi, chắc thằng Tây nó muốn giữ khách nên không ra nhiều đòn mạnh.

Chauthanh11

Xe điện
Nhà bác nóng quá.

Lý còn sung sức thì phải đặt vào bối cảnh bây giờ, "hưởng" nền võ thuật bây giờ. Bác đem trình độ 50 năm trc ra rồi khè là Duy Nhất hạ đc Lý thì nhà em thấy buồn cười thôi. Võ thuật nó có sự cải tiến qua từng thời kỳ bác ạ, ko có chuyện đứng yên mà võ 50 năm trc với 50 năm sau nó giống nhau đâu.

Còn những cái đòn đấy nó chẳng phải là tuyệt chiêu gì cả. Oblique kick, hay đạp gối, nó đơn giản là đòn low kick nhắm vào đầu gối đối phương. Nó bị cấm vì hậu quả quá thảm (trúng là gãy chân) và bị sử dụng quá nhiều.

Trên mỗi loại đài nó sẽ có những hạn chế khác nhau phù hợp với các mục đích khác nhau. Vật bá ở MMA nhưng sang kickboxing ko cho phép dùng thì sao bác? Các đòn đá dùng ngon lành ở kickboxing, mma hay ufc nhưng vào sân boxing thì sao đây bác? Bác thấy Conor bị Mayweather nó vờn như con vì đánh mma khác boxing chưa?!

Còn boxing, muaythai mà dễ học dễ luyện thì... trừ phi bác là thiên tài võ học chứ nhà em ăn no đòn của cả 2 cái rồi, ko dám phát biểu thế đâu. Chưa kể chơi với đám vật bị nó quăng như bao cát nữa.
Không hiểu bạn muốn nói cái gì cả ? Ai chẳng biết võ thuật nói riêng và thể thao nói chung luôn phát triển ?
Nhưng chính những bộ phim hay chuyện chưởng làm khối ông ảo tưởng về sức mạnh đấy .

Còn những đòn bạn nói nếu ở ngoài đời thì ai cấm ? Ngoài đời đánh sinh tử , bạn bất cứ đòn nào bất cứ thứ gì có thể chơi được là dùng thôi . Và bạn dùng được thì đối phương cũng có thể dùng . Vừa nãy thấy bạn nói tuyệt chiêu gì gì , chứ mình có nói đâu ?

Bạn nói thế nào , Boxing , MuAY chả có gì gọi là bí hiểm , bí truyền như mấy ông cổ truyền cả . Hầu như ai cũng có thể học được . Còn học đến đâu là do bạn , làm gì có môn nào bá đạo , mỗi môn võ nó có cái hay dở riêng chứ ?
Thôi dừng nhé , vì thực sự mình không hiểu bạn muốn tranh luận vì cái gì cả ?

Rivers

Xe container
Chú kia ra chân quả spinning kiểu gì mà ông cổ truyền vẫn tỉnh như sáo thế nhỉ :))

tung.npvh

Xe tăng

....
Cái giả sử của cụ chán ko đỡ được.

Còn em phân tích 1 khía cạnh nhỏ thôi nhé: Lý nó không chỉ giỏi võ mà còn phát triển võ học, nâng lên tầm Đạo thì cũng không phải vừa. Cụ lại đem so với 1 anh hàng chục năm chỉ đánh giải nghiệp dư - ko dám đánh chuyên nghiệp (chắc sợ thua).

Em chả thần thánh gì Lý đâu, nhưng lập luận của cụ em thấy tinh thần dân tộc nó hơi mù quáng.

Zainor Dean

Xe tải
Không hiểu bạn muốn nói cái gì cả ? Ai chẳng biết võ thuật nói riêng và thể thao nói chung luôn phát triển ?
Nhưng chính những bộ phim hay chuyện chưởng làm khối ông ảo tưởng về sức mạnh đấy .

Còn những đòn bạn nói nếu ở ngoài đời thì ai cấm ? Ngoài đời đánh sinh tử , bạn bất cứ đòn nào bất cứ thứ gì có thể chơi được là dùng thôi . Và bạn dùng được thì đối phương cũng có thể dùng . Vừa nãy thấy bạn nói tuyệt chiêu gì gì , chứ mình có nói đâu ?

Bạn nói thế nào , Boxing , MuAY chả có gì gọi là bí hiểm , bí truyền như mấy ông cổ truyền cả . Hầu như ai cũng có thể học được . Còn học đến đâu là do bạn , làm gì có môn nào bá đạo , mỗi môn võ nó có cái hay dở riêng chứ ?
Thôi dừng nhé , vì thực sự mình không hiểu bạn muốn tranh luận vì cái gì cả ?
Vâng, nhà bác là nhất :-bd.

Thấy bảo Muay Thai, Boxing dễ tập là biết nhà bác đến đâu rồi keke.

Vinacaptain

Xe tăng
Nhà bác nóng quá.

Ơ, em tưởng là bây giờ nhiều môn phái, chiêu thức ngày xưa bị thất truyền rồi chứ bác. Chứ nhẽ mấy anh vừa rồi lên đài chỉ cần gặp đồ tử đồ tôn anh Quách Tỉnh, Kiều Phong thôi mà xuất Giáng long thập bát chưởng thì bay ra ngoài ngay chứ lỵ Rồi còn Nhất dương chỉ, Cửu âm chân kinh, Dịch cân kinh,... nữa thì võ nào bây giờ chịu được :D.

Zainor Dean

Xe tải
Ơ, em tưởng là bây giờ nhiều môn phái, chiêu thức ngày xưa bị thất truyền rồi chứ bác. Chứ nhẽ mấy anh vừa rồi lên đài chỉ cần gặp đồ tử đồ tôn anh Quách Tỉnh, Kiều Phong thôi mà xuất Giáng long thập bát chưởng thì bay ra ngoài ngay chứ lỵ Rồi còn Nhất dương chỉ, Cửu âm chân kinh, Dịch cân kinh,... nữa thì võ nào bây giờ chịu được :D.
Nhà bác thấy phim anh Lý có mấy cái đấy ko? Có thì bảo em nhá.

Mà em cũng chưa hiểu bác lôi truyện Kim Dung ra làm giề? Có ăn nhập với bài em viết đâu?!

printer05

Xe điện
Em xem MMA thế giới xong xem cái này cứ tưởng đang tấu hài, vác mẹ lên vai đi 1 vòng mới vãi lái :D

Dodge Ram

Xe điện
Lên đài để rồi tát yêu đối thủ như kia cũng phải luyện nhiều lắm chứ bộ.
Thương anh tây. :(

m4s

Xe điện
Cái này chắc hạng nghiệp dư thôi, chứ cả cu Tây kia gặp Duy Nhất chắc ko trụ được quá 2 rounds :-s

Vinacaptain

Xe tăng
Nhà bác thấy phim anh Lý có mấy cái đấy ko? Có thì bảo em nhá.

Mà em cũng chưa hiểu bác lôi truyện Kim Dung ra làm giề? Có ăn nhập với bài em viết đâu?!
Hehe, thấy các bác thảo luận có dấu hiệu hơi căng, em fun tý cho vui :P.

Manhpđ

Xe tăng
8:08 - 8:16 không ai chơi bế kiểu đó đâu nhá. :(( :(( :((