[Funland] Khí công himalaya

Menhim1601

Xe container
Em là dân văn phòng, cứ ngồi lâu 1 chỗ là vai gáy tê cứng, nóng lên và đau. Em tập cái này thì có hết không ạ?
Nếu có lớp ngoài giờ hành chính thì cho em tham gia với ạ

Em là dân văn phòng, cứ ngồi lâu 1 chỗ là vai gáy tê cứng, nóng lên và đau. Em tập cái này thì có hết không ạ?
Nếu có lớp ngoài giờ hành chính thì cho em tham gia với ạ
Cụ chạy qua CLB 10-10 ở Quán Thánh các buổi tối đi, vừa có lớp mới khai giảng đấy.

Cực ngố

Xe tải
Em đang ở trong Sài Gòn, không biết lớp ở trường THCS Hà Huy Tập, số 7 Phan Đăng Lưu, Bình Thạnh, TPHCM có phải cơ sở của thầy Trần Hoài Văn không ạ? Em đang muốn đăng ký tham gia. Cảm ơn các cụ, các mợ

iaagfs

Xe đạp
em h đang bị yếu sinh lý thì tập thế nào ạ :(

gik_nguyen

Xe buýt
Chào thầy Văn. Nhà em đánh dấu để tháng sau tập huấn về sẽ đăng ký theo học 1 khóa xem có duyên không.
Em vừa kết bạn trên facebook với thầy rồi (Nguyễn Tuấn Ngọc).

nam-misu

Xe điện
Nhà em cũng từng theo học thầy NQT Hoàng Vũ Thăng như cụ chủ năm 2008 nhưng sau đó vì lý do gia đình nên không theo được nữa.

Imei

Xe buýt
Ô hàng xóm nhà e học cả khí công thăng long, khí công y đạo, thiền tâm năng dưỡng sinh cô Hồ Thị Thu,...và vừa học xong khí công himalaya ở Quán Thánh xong, mới học lớp đầu chưa theo chuyên sâu, học chừng 10 buổi, thời lượng buổi học với học phí cũng như khí công y đạo không đắt.
Mấy lớp khí công của các võ sư kiểu như LNH đắt ngang với học phí tháng của mấy TT yoga Ấn, hơn chục triệu 1 khoá gần 5 tháng.
Có thời gian ô ấy tập đều, có giai đoạn tập phập phù, nhất là bên khí công y đạo quá nhiều lượng kiến thức về ăn uống, dưỡng sinh, huyệt đạo,... chứ không phải chỉ mỗi động công, tĩnh công, thiền,... rất dễ học xong để đấy. Bên khí công Himalaya cũng có bài kéo ép gối với bài gần giống nạo khí trung tiêu. Căn bản là phải tập đều nên ô chú chọn tiếp tục tham gia câu lạc bộ tuần tập 3 buổi theo nhóm theo lớp cho có không khí. Ngày nào ô chú cũng tập bài 'Vạn bộ trường sinh' để khoẻ thận, nhưng ô chú này chưa học lớp nâng cao nên chưa được dạy tĩnh công mấy.

Thực ra tuỳ theo bệnh của mình mà chọn bài tập cho thận, tỳ vị, gan, phổi, tim,... mà khí công y đạo hay khí công Himalaya nhiều bài cần thảm để tập ở tư thế nằm nên khó tập ở công viên được vì lích kích.
E thì thích ra công viên hít thở không khí trong lành, nhìn cây cối thư giãn mắt chứ trong phòng gạch đá bê tông, ít dưỡng khí hơn nhiều thành ra tập mấy bài tư thế đứng thôi. Thiền thì dạo này hay phân tâm, có lẽ phải ngồi lại (công nhận ai bị bệnh dạ dày và tim đập nhanh ngồi thiền nhiều êm hẳn)
Mà đã là khí công chính tông thì k sợ pha trộn vào nhau vì e k thấy các bài các môn có cái gì mâu thuẫn nhau cả, đổi món tập cho đỡ nhàm vì cũng có phải chuyên tu luyện nội công thâm hậu thiết bố sam, khẩu lợi công đâu mà sợ. Ngay cả các thầy còn tổng hợp lại từ các trường phái khác nhau cơ mà.
Thiền thì là đỉnh cao nhất của khí công rồi nhưng mà nhiều người hay bị phong tâm với hôn trầm khi ngồi thiền lắm, thành ra ít hiệu quả, lại còn nhiều người k chịu đc đau, chịu đc ngứa khi ngồi nữa, mà thiền nằm 1 lúc lại lăn quay ra ngủ thì nói làm gì.
E thích nhất là nằm thiền, vừa ấm người, vừa k bị đau lưng tê chân như khi ngồi kiết già, bán già vừa yên ổn nhịp tim mà sáng dậy rất tỉnh táo.
2 trường phái KC số lượng bài rất nhiều, ai bệnh gì thì chú trọng tập nhiều bài có công dụng về bệnh đó.
E mà có thời gian e tham dự cả 2 câu lạc bộ khí công Himalaya và kcyd cả tuần luôn.

phatbui

Đi bộ
Các bài trong Khí công Himalaya cụ Văn sưu tập ở nhiều nguồn khác nhau:
Ví dụ: Vạn bộ trường sinh chính là bài thiên lý tiêu dao, nhưng tiếc là lại bị đổi tên so với tên cũ :-q
Ngũ hành động công/ tĩnh công: đây là môn khí công y học cổ.
Luân Xa: lấy từ suối nguồn tươi trẻ và kết hợp với 1 số thức yoga asana khác...
.....
Cụ Văn có công sức đưa các bài tập này đến rộng rãi hơn bằng các đầu tư PR khá bài bản :-bd (cụ pR là tăng cường sinh lý thì bố ai chả thích), nhờ đó nhiều người tập và dành được lợi ích cho mình.
Tuy nhiên:
1. Chỉ cần duy trì tập 1 trong các bài trên(thiên lý tiêu dao, suối nguồn tươi trẻ, ngũ hành công...) là ổn cho sức khỏe rồi, cụ hướng dẫn quá nhiều, khiến cho người học rối trong chuyện chọn bài tập hàng ngày cho mình. Hơn nữa các bài tập có thể tác dụng chồng chéo.
2. 1 lớp đông quá, không chỉnh hết động tác, có thể có người tập sai không được chỉnh (vấn đề là họ nghĩ làm đúng rồi).
3. Cụ thu tiền học cũng ok và chính đáng, làm phải có công là lẽ đương nhiên. Cụ đổi tên tập hợp các bài thành KC HMLA, cũng ok, tiện và dễ cho PR. Tuy nhiên cụ cấm học viên không được truyền bá thì not ok:-q. Thứ nhât, các bài này là tiền nhân để lại, (cho nên loại bỏ lý do tác quyền). Thứ 2, các bài như TLTD, NGC, SNTT này khó sai, dễ tập, ai tập thạo cũng có thể truyền cho người khác được (thực tế đang được lưu truyền qua tài liệu). Hơn nữa, mỗi học viên nếu thấy tốt nên được phép truyền bá, gieo duyên nhiều và sâu rộng hơn, nhờ đó nhiều người có duyên tiếp cận hơn và dành lợi ích cho mình.
Vậy thôi, chúc cụ năm mới mạnh khỏe nhé, em không uống rượu, mời cụ ly cafe vậy ~o)

Chỉnh sửa cuối:

hanhccid

Xe tải
Ví dụ: Vạn bộ trường sinh chính là bài thiên lý tiêu dao, nhưng tiếc là lại bị đổi tên so với tên cũ :-q
.....
Cụ Văn có công sức đưa các bài tập này đến rộng rãi hơn bằng các đầu tư PR khá bài bản :-bd (cụ pR là tăng cường sinh lý thì bố ai chả thích), nhờ đó nhiều người tập và dành được lợi ích cho mình.
Tuy nhiên:
1. Chỉ cần duy trì tập 1 trong các bài trên(thiên lý tiêu dao, suối nguồn tươi trẻ, ngũ hành công...) là ổn cho sức khỏe rồi, cụ hướng dẫn quá nhiều, khiến cho người học rối trong chuyện chọn bài tập hàng ngày cho mình. Hơn nữa các bài tập có thể tác dụng chồng chéo.
2. 1 lớp đông quá, không chỉnh hết động tác, có thể có người tập sai không được chỉnh (vấn đề là họ nghĩ làm đúng rồi).
3. Cụ thu tiền học cũng ok và chính đáng, làm phải có công là lẽ đương nhiên. Cụ đổi tên tập hợp các bài thành KC HMLA, cũng ok, tiện và dễ cho PR. Tuy nhiên cụ cấm học viên không được truyền bá thì not ok:-q. Thứ nhât, các bài này là tiền nhân để lại, (cho nên loại bỏ lý do tác quyền). Thứ 2, các bài như TLTD, NGC, SNTT này khó sai, dễ tập, ai tập thạo cũng có thể truyền cho người khác được (thực tế đang được lưu truyền qua tài liệu). Hơn nữa, mỗi học viên nếu thấy tốt nên được phép truyền bá, gieo duyên nhiều và sâu rộng hơn, nhờ đó nhiều người có duyên tiếp cận hơn và dành lợi ích cho mình.
Vậy thôi, chúc cụ năm mới mạnh khỏe nhé, em không uống rượu, mời cụ ly cafe vậy ~o)
Em cũng nghĩ thế
Trong công viên lê nin các cụ đang tập thì gọi là KHÍ CÔNG Y ĐẠO
họ dạy free luôn ạ...
e vẫn lai mẹ em ra đây tập suốt.
E không phản đối thu tiền học, nhưng cấm truyền bá thì không được tốt lắm.

fun4u

Xe tăng
Nghe đến quả "cấm truyền bá" là e thấy phản cảm rồi

Imei

Xe buýt
Em cũng nghĩ thế
Trong công viên lê nin các cụ đang tập thì gọi là KHÍ CÔNG Y ĐẠO
họ dạy free luôn ạ...
e vẫn lai mẹ em ra đây tập suốt.
E không phản đối thu tiền học, nhưng cấm truyền bá thì không được tốt lắm.
Dạo trước ra CV Lê nin (Thống Nhất) buổi chiều có thấy ai tập đâu hả cụ. Tập ở chỗ quán Gió lúc 5h chiều hả cụ??

hanhccid

Xe tải
Dạo trước ra CV Lê nin (Thống Nhất) buổi chiều có thấy ai tập đâu hả cụ. Tập ở chỗ quán Gió lúc 5h chiều hả cụ??
vâng tập chỗ quán gió mà cụ, toàn các cụ già tập thôi.
họ tập sáng với chiều ạ. free luôn
Em thì thấy các cụ tập, với lại các cụ không quảng cáo nhiều, nên em ko quan tâm ạ

phatbui

Đi bộ
Thực ra, vấn đề cốt lõi của khí công là duy trì hàng ngày, biết nhiều mà không duy trì cũng vứt.
Duy trì cũng đơn giản: Chỉ cần thiên lý tiêu dao, hoặc suối nguồn tươi trẻ, khí công y đạo (cần 1 thôi) là được, cốt lõi là tập đều.
Thiên lý tiêu dao (cụ Văn gọi là Vạn Bộ Trường Sinh) rất hiệu quả, hiệu quả nhanh.
Tác dụng: Bổ thận, tăng cường sinh lý, tăng bản lĩnh đàn ông ( tập đủ 5000 bộ thì 10 năm không đàn bà không sao, 1 đêm 10 nháy cũng không sao- thế mới kinh).
Bác sĩ Thuận Nghĩa dùng bài này chữa bệnh suy Thận cách đây hàng chục năm.
Em Linh nhà bác sĩ Nghĩa đây:
http://thuannghia.vnweblogs.com/post/7291/209472
Em Linh nhà bác Văn đây:
Cụ nào có người quen bị suy thận giới thiệu tập, biết đâu đỡ phải chạy thận thì may.
Còn suói nguồn tươi trẻ, cũng tác dụng khá tốt:
Kết hợp cả hai cũng ok.
Xin phép nhắc lại, đi học cũng tốt, nhưng cốt lõi là tập đều đặn hàng ngày, nếu không thì dẫu có biết tám vạn ngàn kinh cũng vứt.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Ông bạn ơi, đừng hiểu là học khí công để chơi gái nhé!
Make love và have sex là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau.
Em đào cái thớt này lên ạ. Thấy cụ chủ tạo thớt và dạo này koo thấy cụ đả động gì ? không biết offer có nhiều anh em tham gia tập chưa, em đang tính đăng ký tập cái ạ.

TUCSON9389

Xe điện
.....
Tuy nhiên:
em nghĩ trong việc cấm có thể do nếu tự truyền thì có thể gây tác hại gì chẳng hạn nên thầy không khuyến khích. hiện nay em thấy có mấy cái video được load trên youtoo rồi còn gì ạ