[Funland] Khi có dịch bệnh mới biết Việt Nam đáng sống như thế nào

DucHoan

Xe tăng
Nhiều thằng cha cứ kiểu tự nhục thế nhỉ, cứ to mồm với mạnh miệng thế thôi. Chứ giờ cả nhà bị dính Covit-19 xem có khóc đc ra tiếng mán không??? Việt nam mình chọn phương án và thực hiện như vậy là quá tốt rồi, người nông dân như em cũng thấy được an toàn phần nào

jafwm

Xe điện
Em cứ liên tưởng đến rượu cho nhanh.
Vâng ạ! Nhà cháu thì nước muối tự pha, để cho cả bạn nhỏ xúc nữa! Pha với nước ấm, nhạt nhạt gần giống với vị của lọ Natri clorid 0,9%, chả biết có sao không!?

duytrong

Xe lăn
Vâng ạ! Nhà cháu thì nước muối tự pha, để cho cả bạn nhỏ xúc nữa! Pha với nước ấm, nhạt nhạt gần giống với vị của lọ Natri clorid 0,9%, chả biết có sao không!?
Em cũng toàn dùng nước muối pha loãng, buổi sáng xúc miệng,xong làm ngụm nữa ngậm mấy phút.

dangduong

Xe điện
Nhiều thằng cha cứ kiểu tự nhục thế nhỉ, cứ to mồm với mạnh miệng thế thôi. Chứ giờ cả nhà bị dính Covit-19 xem có khóc đc ra tiếng mán không??? Việt nam mình chọn phương án và thực hiện như vậy là quá tốt rồi, người nông dân như em cũng thấy được an toàn phần nào
Bình tĩnh cụ, đừng vội chửi như thế, người ta có thể có suy nghĩ khác mình là bình thường. Mỗi người một tính, cụ vui, ok, nhưng có người lo trước, vui sau.
Cá nhân tôi một mặt đánh giá cao những cố gắng và thành quả mà VN đã đạt được trong cuộc chiến chống covid-19, nhưng thực sự rất lo ngại, nếu dịch bùng phát. Khả năng chống dịch bùng phát là có hạn, tiềm lực của ta có hạn, liệu có duy trì mãi được sự kiểm soát bệnh dịch không???
Bây giờ mới có gần 50 ca, nhưng thực ra tiền chi ra cho chống dịch đã rất lớn, số xét nghiệm lớn hơn nhiều, số bị cách ly lớn hơn nữa, tất cả đều cần đến tiền. 1 ca mắc bệnh ở chung cư, phải cách ly và nuôi 1000 người trong chung cư ấy suốt 14 ngày. 1 ca nhiễm bệnh đến BV Hồng Ngọc khám, nhà nước phải bỏ tiền xét nghiệm cho 18 nhân viên Hồng Ngọc và nuôi hàng trăm nhân viên Hồng Ngọc trong hai tuần cách ly họ. Không chỉ tiền, cần cả thuốc men, thực phẩm, nhân lực. Đó là sự thật.
Tại sao ở nhiều nước dịch bùng ra nhanh theo cấp số nhân (TQ, Hàn, Iran, Ý) và sắp tới sẽ là TBN, Pháp, Đức, Mỹ... chính vì sự lây lan đến một ngưỡng nào đó sẽ vượt quá khả năng chống dịch ở nước ấy (số giường bệnh, máy móc, y bác sĩ và nhân lực, thuốc thang và thực phẩm, trang thiết bị, cơ sở vật chất, tiền...), khi đó chính quyền không thể duy trì khả năng kiểm soát dịch bệnh nữa. Mong là nguy cơ ấy sẽ không thành hiện thực với chúng ta, dù có thể nói, đấy là nguy cơ lớn.
Thế nên vui mừng hớn hở không sao, nhưng cũng nên lo trước.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em chờ mãi ko hết dịch để đăng bài NGẠO NGHỄ.
Cứ thêm 1 con n17 với con số 34 thì khó khăn tăng không kiểm soát bất cứ khi nào, cay.

jafwm

Xe điện
Em thấy có ông bác sỹ bảo khâu xúc họng hàng ngày bằng dung dịch sát khuẩn,rất tốt trong việc phòng bệnh Covy.
Em nghĩ nếu cứ uống Rượu Voka 40 độ,thì cũng phòng bệnh tốt ,các cụ nhỉ.thế mà giờ không dám uống ,tiếc thật.
Vừa rồi nhà cháu mới nghe đc thông tin là việc xúc họng này không có tác dụng như lời ổng bs kia đâu...!!!
Người nông dân phải nàm sao???
Vâng, nhà cháu cũng nghe từ một vị gs trả lời trên truyền hình luôn... con cô vít nài nó k ở bề mặt các niêm mạc trong họng đâu (nếu chẳng may bị nhiễm) nên việc xúc họng chả xi nhê đâu, chỉ giải quyết một số viêm nhiễm thông thường thôi!

Mũi tên bạc

Xe container
Éo có xiền thì ở Méo cũng nhặt rác liếm lá mà thôi. Năm nào có cái clip Tết đến bà con Việt kiều đc ăn bữa phở miễn phí mà buồn. Ngay ở Việt Nam, người nghèo cũng ko đến nỗi thèm bát phở mà ko có mà ăn như vậy. Ốm bệnh bên Méo mà ko có bảo hiểm thì vỡ mồm ngay, đơn giản như làm phát chụp MRI, ở Việt Nam 3 củ, bển nó táng cho phát 12k Méo
12k Méo chụp ko thôi á cụ? Nếu thật thì quá kinh khủng!

Anycar

Xe tăng
Ơ, tư duy lạ nhỉ, bao công sức ngăn chặn, khoanh vùng, cách ly, điiều trị mới đc kết quả đó. Đó là sự chủ động. Cào phím xổ toẹt cái là xong.
Chỉ cần mặc bộ bảo hộ sau khoảng 2 tiếng thì biết nó là công sức chứ không phải bãi nước bọt. Toẹt cái là xong.

Mũi tên bạc

Xe container
Đây, bill của 1 chị Việt kiều, chụp MRI: 12.471$, đc bảo hiểm trả phần lớn:
Nhìn quả bill em hơi sợ và lo cho bà con Việt kiều bên Méo. Qua đó mới thấy Việt Nam quê hương em và chưa bao giờ làm em thất vọng!

vios77

Xe buýt
Cứ nhìn vào số ca nhiễm tại VN và nhìn số ca nhiễm trên thé giới thì biets VN phòng chống dịch như nào. Chắc bằng 2 từ Tuyệt vời

duytrong

Xe lăn
Vừa rồi nhà cháu mới nghe đc thông tin là việc xúc họng này không có tác dụng như lời ổng bs kia đâu...!!!
Người nông dân phải nàm sao???
Vâng, nhà cháu cũng nghe từ một vị gs trả lời trên truyền hình luôn... con cô vít nài nó k ở bề mặt các niêm mạc trong họng đâu (nếu chẳng may bị nhiễm) nên việc xúc họng chả xi nhê đâu, chỉ giải quyết một số viêm nhiễm thông thường thôi!
Gớm đúng là,lắm thày thì nhiều ma...