[Funland] Khi chuyển làn hoặc xin vượt có nhất thiết phải xi nhan hay không?

qhhp

Xe điện
Đường 2 làn cho ô tô đi thì không còn khái niệm vượt phải. Đường bây giờ hầu hết là có 2 làn, nên xe trong tâm đường đi quá chậm thì ta đi sang phải nhanh hơn. Thực tế là nên đi đúng tốc độ thì chẳng cần vượt làm gì.
Nhầm to! Chỉ có ở Vn mới mù mờ như thế này thôi. Nếu đường có 2 làn, chạy bình thường thì nên chạy làn phải. Nếu chạy làn trái thì người ta xin vượt phải nép vào trong. Nếu đường có 3 làn thì chạy bình thường nên chạy làn giữa, nhường làn trái cho xe chạy nhanh vượt.

tienthanh6t

Xe buýt
Hằng năm em đều lái xe về Bắc ăn Tết, nhà em thấy rằng càng đi dần ra phía Bắc các lái xe vi phạm luật giao thông càng nhiều, đi lại rất lộn xộn. Ví dụ khi chuyển làn không thèm bật xi nhan báo hiệu, lạng lách vào cả làn xe máy để vượt lên, chạy làn bên phải rồi cúp đầu xe đi thẳng để rẽ trái,...
Trong OF này hầu hết các cụ đã lái xe ô tô, vậy theo các cụ tình trạng đó là do đâu ạ?
Hôm rồi e chạy trên đèo Ô Quý Hồ, gặp đoàn xe chạy sau e cố đi ép vào nhường đường cho họ vượt, cả đoàn vượt lên ko xi nhan xong có con c hó cái còn hạ kính gầm lên sủa, thằng cuối lên xong còn tạt đầu e. E tí ướt quần. Thôi thì năm mới e cố nhịn cho chuyến du xuân an toàn.

edc

Xe lăn
nói lại bảo phân biệt vùng miền chứ em đi vđ 3 với Hà Nội - Lạng Sơn thì các biển 89, 99 hầu như ko xi nhan chuyển làn;
nhất là xe tải
chả biết khu vực này công tác đào tạo có vấn đề.
Khu vưc này thi ở HP cả, thấy bảo TB, ND....và cả Tây Nguyên cũng khăn gói ra HP thi, không biết chữ vẫn đỗ. Lò này đào tạo có tiếng :D

quasin3000

Xe tăng
Nhầm to! Chỉ có ở Vn mới mù mờ như thế này thôi. Nếu đường có 2 làn, chạy bình thường thì nên chạy làn phải. Nếu chạy làn trái thì người ta xin vượt phải nép vào trong. Nếu đường có 3 làn thì chạy bình thường nên chạy làn giữa, nhường làn trái cho xe chạy nhanh vượt.
Thực tế một chút. Đường Việt Nam chủ yếu chỉ có 2 làn. Xe tải, xe khách tốc độ cho phép không bằng xe con, phải đi đường phía trong, làn xe này thường có xe máy nên chẳng xe tải xe khách nào đi. Không vượt ở làn này thì vượt ở làn nào.

Thực tế là vậy , nên khái niệm vượt phải chỉ còn ở những nơi mờ vạch hay vạch đứt rời xa. Thí dụ như Hải dương chẳng hạn.

No Fear

Xe điện
Lái xe xi nhan khi bẻ lái chuyển làn, sắp dừng đỗ trong phố cũng hạn chế được rất nhiều va quyệt nhỏ.

toxic82

Xe điện
Cái này chỉ ngoài Bắc, đặc biệt là Hà Nội thôi cụ nhé, từ Đà Nẵng trở vào trong là đi theo làn đều tăm tắp. Em là người Hà Nội mà em phải công nhận vậy, lái xe ở Hà Nội toát hết mồ hôi, vì không biết ông đằng trước định sáng trái sang phải thế nào, cứ thích là sang thôi. Ở trong Sài Gòn có vẻ là ùn ứ hơn nhưng khi đường thông thoáng thì họ đi rất nhanh vì theo đúng làn, xe nào chuyển hướng là xin nhan đàng hoàng.

Cơ sở hạ tầng cũng có lỗi là ở Hà Nội các làn được phân rất to, đi 1 xe thì thừa mà 2 xe thì thiếu, ngoài ra làn đang đi thẳng tự nhiên đùng cái đến ngã tư biến thành làn chỉ rẽ trái hoặc rẽ phải?
Hà nội lắm thằng đi như rùa dù đường vắng, nên nhiều cụ đi kiểu rắn săn mồi :)

blackpaint

Xe container
1 làn hỗn hợp là làn dành cho cả xe thô sơ và phương tiện cơ giới. Không có biển cấm vượt thì vẫn được bình thường cụ uây.
Trên cùng 1 chiều đi có nhiều làn thì ko có lỗi vượt phải nữa (trước đây xxx vẫn bắt nhưng giờ luật mới nên ko bị), còn như cụ nói thì buộc phải nhờ làn ngược chiều để vượt thôi , và đương nhiên ko thẻ vượt ở bên phải được

Pilota

Xe điện
Trên cùng 1 chiều đi có nhiều làn thì ko có lỗi vượt phải nữa (trước đây xxx vẫn bắt nhưng giờ luật mới nên ko bị), còn như cụ nói thì buộc phải nhờ làn ngược chiều để vượt thôi , và đương nhiên ko thẻ vượt ở bên phải được

Nếu làn hỗn hợp không đủ rộng thì phải lấn sang làn trái nếu có vạch phân chia bằng nét đứt. Trong trường hợp làn mình đàn đi đủ rộng thì hem phải lấn sang làn trái cụ ah.

Nắm luật lá như cụ bảo sao tay 86.400s nó hành hạ cụ đủ đường mà cụ vẫn để nó yên. :(

blackpaint

Xe container
Nếu làn hỗn hợp không đủ rộng thì phải lấn sang làn trái nếu có vạch phân chia bằng nét đứt. Trong trường hợp làn mình đàn đi đủ rộng thì hem phải lấn sang làn trái cụ ah.

Nắm luật lá như cụ bảo sao tay 86.400s nó hành hạ cụ đủ đường mà cụ vẫn để nó yên. :(
E đi xe từ 2009 đến giờ bị tuýt còi không dưới 7 lần nhưng e chưa phải trả đồng phí nào đâu ạ. Còn làn cụ nói e ko hiểu lắm, làn mình đủ rộng???? Làn đủ rộng là như nào, làn nó có quy định kích thước, đủ cho 1 ô tô. Nếu đường 2 làn ô tô trở lên thì vượt bên nào cũng được. E nói thế có sai ko cụ? Còn ko đủ 2 làn thì đương nhiên phải sử dụng làn ngược chiều để vượt (buộc phải tuân thủ biển như cấm vượt, vạch liền ...). Nếu đúng là làn đường thì có quy định về kích thước cụ nhé.