[Funland] Khi chưa có quyết định bắt buộc hạn chế xe xăng , xe điện chỉ là vật tế thần !

zaiwaz123

Xe điện
"Trước đó, Hengchi từng tuyên bố đã nhận được 37.000 đơn đặt hàng với mẫu Hengchi 5. Nhưng đây chỉ là lượng khách hàng bày tỏ sự quan tâm với chứ không có bất cứ ràng buộc nào về việc đặt mua xe."

" Cạnh tranh trong lĩnh vực xe điện cũng ngày càng gay gắt, việc Tesla giảm giá và đưa ra các ưu đãi ở Trung Quốc đã đè nặng lên các đối thủ thua lỗ khác. "

Nếu không có quyết định cấm hoặc hạn chế tỷ lệ xe xăng lưu hành ở cấp Nhà nước / Quốc gia thì các DN sx xe điện cũng chỉ là vật tế thần vì người tiêu dùng không cần quan tâm tới môi trường, tới năng lượng tái tạo, cái họ cần là tiện lợi, giá phù hợp !

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
10 năm nữa e mới quan tâm tới xe điện . Giờ thì dành cho cccm thích trải nghiệm mới

firstXpan

Xe buýt
em hiểu thế này không biết có đúng không?
Xe xăng: động cơ luôn khỏe cho đến lúc cạn kiệt nhẵn xăng(đương nhiên)
Xe điện: động cơ yếu dần cho đến lúc hết pin(giống điện thoại)
Câu hỏi đặt ra, lúc pin còn khoảng ~10% thì có leo dốc hay chở tải được không, ga mãi không lên. Rồi đến lúc 5% thì xuống đẩy xe phỏng ạ?

3M Mask

Xe tải
Câu hỏi đặt ra, lúc pin còn khoảng ~10% thì có leo dốc hay chở tải được không, ga mãi không lên. Rồi đến lúc 5% thì xuống đẩy xe phỏng ạ?
Máy ĐT còn 10% Pin thì cụ có chơi Game đc không hay máy báo sao?

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ít nữa xe điện nhiều có khi lúc ấy tìm trạm xạc trống cũng là cả một vấn đề các cụ nhỉ!
Giờ xăng xếp hàng còn 15p, sạc điện bao lâu hả cụ? Hôm trc chỗ nhà e có bạn đi xe máy điện lên tới nửa dốc thì dừng ngã ngửa xe, bạn ấy bảo quên tối qua k sạc. Với xăng đổ là đi, điện lại ở nhà chờ xạc cả tiếng mới đi dc, rất bất tiện

Quochuy81

Xe buýt
Cụ be bé cái mồm :))

3M Mask

Xe tải
Giờ xăng xếp hàng còn 15p, sạc điện bao lâu hả cụ? Hôm trc chỗ nhà e có bạn đi xe máy điện lên tới nửa dốc thì dừng ngã ngửa xe, bạn ấy bảo quên tối qua k sạc. Với xăng đổ là đi, điện lại ở nhà chờ xạc cả tiếng mới đi dc, rất bất tiện
Người bảo thủ sẽ khó chuyển sang dùng xe điện

"Trước đó, Hengchi từng tuyên bố đã nhận được 37.000 đơn đặt hàng với mẫu Hengchi 5. Nhưng đây chỉ là lượng khách hàng bày tỏ sự quan tâm với chứ không có bất cứ ràng buộc nào về việc đặt mua xe."

" Cạnh tranh trong lĩnh vực xe điện cũng ngày càng gay gắt, việc Tesla giảm giá và đưa ra các ưu đãi ở Trung Quốc đã đè nặng lên các đối thủ thua lỗ khác. "

Nếu không có quyết định cấm hoặc hạn chế tỷ lệ xe xăng lưu hành ở cấp Nhà nước / Quốc gia thì các DN sx xe điện cũng chỉ là vật tế thần vì người tiêu dùng không cần quan tâm tới môi trường, tới năng lượng tái tạo, cái họ cần là tiện lợi, giá phù hợp !
Cụ đi đường núi ngày mưa ngập không ạ?
Xe điện chỉ dùng đi cafe sang choảnh thôi, có tý tải hay ngập lụt đường xa chạy gấp là biết nhau ngay!

Vậy, cụ hạn chế bằng mệnh lệnh hành chính kiểu gì?

Đại Ba

Xe điện
Ô tô điện thì em ko biết, nhưng xe máy điện Tàu thì em đang dùng. Đúng như cụ nói, khi điện sắp hết, xe chịu tải rất yếu và đi chậm. Cho nên khi còn 20% điện, nên nạp điện. Vậy nếu công bố là xe đầy điện đi được 200km, thì có thể khi chở đầy tải, xe chỉ đi được 120km.

Bọn bán xe nó hay công bố thông tin xe theo tiêu chuẩn. Mình phải tự chạy mới hiểu được xe.

caisua

Xe lăn
Xe xăng thì cháy, xe điện thì nổ, chạy xe dầu vậy

NNS

Xe ngựa
ko rõ các cụ sao, chứ tính em nó cứ hay lo xa kiểu bần nông, lúc nào cũng lo ... hết gạo =)) , đến cầm cái Iphone thôi mà lắm khi đi chơi xa luôn có cái lo lo nó hết pin, nữa là giờ đi cái xe ô tô điện, lúc nào em cũng thấy nơm nớp, nên đúng là còn xe chạy nhiên liệu thì em vẫn cứ xài cho nó chủ động ạ, chạy xe sạc pin cứ thấy thôn thốn

namphong12

Xe lăn
Ô tô điện thì em ko biết, nhưng xe máy điện Tàu thì em đang dùng. Đúng như cụ nói, khi điện sắp hết, xe chịu tải rất yếu và đi chậm. Cho nên khi còn 20% điện, nên nạp điện. Vậy nếu công bố là xe đầy điện đi được 200km, thì có thể khi chở đầy tải, xe chỉ đi được 120km.

Bọn bán xe nó hay công bố thông tin xe theo tiêu chuẩn. Mình phải tự chạy mới hiểu được xe.
Xe máy tàu điều tốc bằng dòng điện (động cơ 1 chiều). Nên ắc quy yếu điện là công suất động cơ giảm.
Xe oto điều tốc bằng tần số ( động cơ xoay chiều 3 pha). Nên không ảnh hưởng gì đến công suất 100% hay 1% công suất như nhau

Đại Ba

Xe điện
Xe máy tàu điều tốc bằng dòng điện (động cơ 1 chiều). Nên ắc quy yếu điện là công suất động cơ giảm.
Xe oto điều tốc bằng tần số ( động cơ xoay chiều 3 pha). Nên không ảnh hưởng gì đến công suất 100% hay 1% công suất như nhau
Vâng, như em đã nói là em chưa chạy ô tô điện, nên ko có nói gì về ô tô điện.

Em chỉ lưu ý vấn đề rằng thì là mà: thông tin quảng cáo xe không sát với thực tế chạy xe thôi.

namphong12

Xe lăn

Cụ không đánh đồng toàn bộ xe điện được.
Tại sao xe Tesla phát triển tốt còn xe điện Trung Quốc lại thua lỗ.
Cái này là do cách tiếp cận của từng hãng thôi.

NDTBM

Xe điện
Liệu xe điện TQ khi gặp khó ở đại lục có ồ ạt 'nam tiến' xâm nhập hàng xóm phía nam?? :-/
Thời sự VTV1 tối qua đưa tin: CTN NX Phúc trong chuyến thăm HQ đã tiếp và nhiệt tình mời gọi (~trải thảm đỏ) để Huyndai lập cơ sở sx xe (oto)điện tại VN... ==>> Thế này thì sắp tới xe điện nội còn cơ hội nữa không nhỉ?:-?

Gionam72

Xe lăn
Liệu xe điện TQ khi gặp khó ở đại lục có ồ ạt 'nam tiến' xâm nhập hàng xóm phía nam?? :-/
Thời sự VTV1 tối qua đưa tin: CTN NX Phúc trong chuyến thăm HQ đã tiếp và nhiệt tình mời gọi (~trải thảm đỏ) để Huyndai lập cơ sở sx xe (oto)điện tại VN... ==>> Thế này thì sắp tới xe điện nội còn cơ hội nữa không nhỉ?:-?
Sẽ chẳng 1 hãng nào bán được xe điện nếu không có hệ thống trạm sạc. Vinfast E34 không phải là mẫu xe điện bán chính hãng đầu tiên ở Việt Nam.
Porsche Taycan mới là mẫu bán đầu tiên.
Tất nhiên so sánh E34 với Taycan thì quá khập khiễng.
Nhưng số lượng Taycan lắn bánh trên đường Việt Nam chỉ đếm trên đầu ngón tay. Hạn chế về trạm sạc làm chùn tay ngay cả với đại gia và tín đồ của Porsche.

Spike

Xe tăng
Haiz, cá nhân em thì không đủ tuổi làm anh hùng, cứu nhân độ thế nên cứ cái gì tiện cho em thì em dùng. Thuế em cứ đóng đủ rồi thì Chính phủ sẽ đứng ra lo :D

Mũi tên bạc

Xe container
Xe điện xe của tương lai; hiện tại chỉ chủ yếu nhà giàu mới dùng thôi. Mua hay không là do họ nên em chả dám bàn vì mình chưa đủ điều kiện để đi xe điện.