[Funland] Khi cho vay thì đứng, lúc đòi nợ thì phải quỳ.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Lại chuyện muôn thủa các cụ ạ, lúc cho vay thì đứng thẳng, lúc đòi nợ phải quỳ xuống.

Tại phiên tòa sáng nay, bị cáo kể năm 2015-2017, gia đình bà Hà cùng cháu rể là Vương đã nhiều lần vay tiền của ông ta (tổng 3,2 tỷ đồng). Hồng đã nhiều lần đến đòi tiền nhưng không được.
Hồng nói số tiền Vương và gia đình em gái vay nợ là mồ hôi, công sức cả đời bị cáo làm được. Ông ta từng quỳ lạy cháu để xin lại tiền nhưng không có kết quả.
Bị cáo cho biết quá nhiều lần bị Vương lừa, khất hẹn nên uất ức mới xảy ra sự việc.
"Tôi rất ân hận. Ở trong trại giam, tôi chỉ muốn chết. Tôi sẵn sàng nhận cái chết", bị cáo Hồng trình bày trước HĐXX.
Tại phiên tòa hôm nay, nhật ký viết nỗi bức xúc và tâm tư từ vụ án cũng được công bố.
"HĐXX rất chia sẻ với bị cáo sau khi đọc nhật ký. Bị cáo từng đi bộ đội, cống hiến, vào sinh ra tử vì tổ quốc, tích lũy được chút tài sản cho các cháu vay nhưng không đòi được. Nhưng, bị cáo đúng ra nên nhờ pháp luật giải quyết, phân xử chứ không được tự xử lý", chủ tọa phiên tòa Trần Khánh Hồng nói.

Trong hình ảnh có thể có: 5 người, mọi người đang đứng và văn bản
Thường các vụ án mạng thì em thấy căm ghét hung thủ, riêng vụ án này em thấy rất cảm thông cho hung thủ và thấy thương ông quá. Khốn nạn những người muốn cướp không tiền của ông già. :D
Tuy nhiên, ông đã phạm luật mất rồi. Đáng tiếc và đáng buồn cho ông. Mong pháp luật xem xét và khoan hồng cho ông.

xebetong

Xe container
bài học rút ra cho các cụ bố vợ: với thằng con rể, có cho gì thì cho éo care, chứ nó định vay mượn gì, kể cả mình lẫn họ hàng là tuyệt đối tránh =))
Bọn rể vớ vẩn thật đó :)

Rượu Ngô

Xe tải
Chung thân + tiểu đường nặng coi như án tử cho bác, thật đáng tiếc.

Toilatoi242

Xe tăng
Vẫn chịu án phạt do lỗi gây ra; tiền nợ vẫn cần phải đòi - theo luật thừa kế mà đòi đc thằng cháu rể thôi; mấy án mạng kia có quy được ra tiền đâu - việc nào ra việc nấy chứ nhỉ?

Hatha Yoga

Xe tăng
Vợ chồng con cháu (con nợ) đem di ảnh đến toà và yêu cầu ông bác (chủ nợ) dùng tiền bồi thường giết 2 mạng người (bố mẹ nó) để trừ luôn vào tiền nợ, bố mẹ nó chết "vẫn rất có ích"...
Con với chả cháu, đm cái loại con này đẻ ra bóp mũi chết cmnd.

Hatha Yoga

Xe tăng
sao ko xiên nó luôn
Nói vậy thôi, nhiều khi người ta quên thôi. Cụ cứ nói thẳng ra là trước mày vay tao 200 chứ sao cứ phải hậm hực trong lòng
200 bạc em hậm hực làm gì, em thấy lạ thôi ạ, nó vay mình giờ mình lại phải hỏi vay nó, mà nó cũng thản nhiên coi như mình là người đi vay, hài.

Hatha Yoga

Xe tăng
đọc 2 cuốn nhật kí được tung lên mạng của hung thủ và nạn nhân thì thấy họ đều đáng thương, đcm, kẻ đáng chết là thằng con rể nó lại éo chết
của nạn nhân:
của hung thủ:
Thằng chạn vương mà die thì khá hoàn hảo.

Shadow381

Xe điện
Em loanh quanh cũng cho vay khoảng 250 củ( chẳng buồn nhớ vì có khoản lâu quá cũng quên rồi), từ bạn cho đến anh em họ, dì em mẹ. Người ít thì 5-10 củ, người nhiều 50-70 củ. Khoản lâu nhất từ 203-2004, khoản gần nhất 2019. Chưa thấy ai trả em cả, mà vẫn gặp mặt bình thường, em thì tính ngại chả dám đòi.
Hôm nào nhậu có mặt những người đấy cụ vờ say rồi chống dao lẩm bẩm “ông sẽ giết hết những đứa nợ ông”!

Duchai80

Xe buýt
200 bạc em hậm hực làm gì, em thấy lạ thôi ạ, nó vay mình giờ mình lại phải hỏi vay nó, mà nó cũng thản nhiên coi như mình là người đi vay, hài.
Cụ đem 50k trả bạn đi, nếu bạn Cụ nhớ ra 200k thì khác, ko thì bạn Cụ lại hậm hực 50k

Hatha Yoga

Xe tăng
Cụ đem 50k trả bạn đi, nếu bạn Cụ nhớ ra 200k thì khác, ko thì bạn Cụ lại hậm hực 50k
Thời điểm em vay nó cũng gần lúc em cho nó vay 200k mà cụ, vài tháng quên sao được, em vay ai cái gì em phải lưu vào notepad trên đt, ngày nào em cũng mở ra xem công việc gì cần phải làm, nợ những ai.

Duchai80

Xe buýt
Em vừa mua nhà, chỉ vay mượn nhà mình, bank, bạn em (2 ông bạn chủ động cho mượn mà em cũng ngại) chứ tuyệt đối ko hỏi nhà vợ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Bác Hồng này tiền không có nhiều mà cho vay sạch túi thế nhỉ? Nghĩ cũng khó hiểu. Nhẽ nào từng trải đời mà về hưu lại thật thà dễ dụ thế?!?
Cho vay lấy lãi bác ơi, đúng như em dự đoán, cũng do lòng tham cả thôi :))

DONALD TRAMP

Xe buýt
Hội đồng xét xử nói "nhờ đến pháp luật can thiệp và xử lý" là đúng quy trình rồi. Tiếp theo là vợ chồng đứa cháu sẽ trả dần mỗi tháng 500 ngàn VND, được vài tháng nó không trả nữa, còn số tiền trả thế, ít hay nhiều, hay được vài thàng rồi không trả nữa thì có đúng quy trình hay không? nhẽ bị can Hồng lại khởi kiện dân sự chăng? Kiểu này hình như đã có sự vụ thuê xe tự lái rồi bán mua om xòm trên OF rồi. Hay bị can Hồng nên nhờ Công ty thu nợ (giờ bị cấm rồi) ???
Em không có nhiều tiền nhưng chắc nếu cần giữ tiền thì gửi ngân hàng, họ có kỹ năng "buôn tiền", chứ ông "bạn", ông "cháu" kiểu này mệt mỏi quá, dính vòng lao lý như chơi, đúng là "vay mật. trả gừng".

Jamebonds

Xe container
E vay mà ko ai nhắc là nhiều khi vẫn quên, ko hề cố ý mà do trí nhớ thôi

Trác Đông Lai

Xe buýt
Cho vay lấy lãi bác ơi, đúng như em dự đoán, cũng do lòng tham cả thôi :))
Cho vay lấy lãi chỉ 600 triệu đồng thôi cụ ạ (tổng cho vay 3,2 tỷ); mà đấy cũng là lời từ phía người nhà nạn nhân (con gái); chưa có thêm lời của người nào khác hoặc giấy tờ, tài liệu thể hiện điều này. Nhưng cho vay lấy lãi cũng là chuyện bình thường.

Có điều, em đọc thì thấy có đoạn này:

Chị Hiền cũng cho rằng, trong buổi chuyển vay hôm đó cũng có mặt vợ bị cáo Hồng và người này đã viết một tờ giấy xác nhận việc đã thống nhất chuyển số tiền 600.000.000 đồng sang cho vợ chồng anh Nguyễn Thành Vương vay.
Như vậy, số tiền 600 triệu được chuyển cho người khác vay mà không có sự đồng ý của ông Hồng (chỉ có sự đồng ý của vợ ông Hồng). Do đó, việc chuyển này chưa chắc đã hợp pháp.

Em vay thì chỉ đi vay bank, chưa vay cá nhân bao giờ.
Cũng tuỳ trường hợp cụ ạ, em cũng quan điểm vay bank hết nếu có thể nhưng đợt rồi em cắm sổ cũng chỉ được 3 tỏi, thiếu 1 tỏi cuối cùng vẫn phải mượn bạn mới xong việc được :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cho vay lấy lãi chỉ 600 triệu đồng thôi cụ ạ (tổng cho vay 3,2 tỷ); mà đấy cũng là lời từ phía người nhà nạn nhân (con gái); chưa có thêm lời của người nào khác hoặc giấy tờ, tài liệu thể hiện điều này. Nhưng cho vay lấy lãi cũng là chuyện bình thường.
Có điều, em đọc thì thấy có đoạn này:
Như vậy, số tiền 600 triệu được chuyển cho người khác vay mà không có sự đồng ý của ông Hồng (chỉ có sự đồng ý của vợ ông Hồng). Do đó, việc chuyển này chưa chắc đã hợp pháp.
Nếu cho vay hết số tiền mình có là 3.2 tỷ chỉ dựa vào lòng tin thì em nghĩ ông Hồng này có vấn đề về thần kinh :)). Nói thật, tiền em kiếm được cũng chỉ đưa vợ 3/4 lo việc nhà, còn 1/4 em bỏ sổ tk phòng bất trắc, chứ đừng nói là cho người ngoài vay. Em gái mua nhà hỏi vay, em quyết định cho luôn 1 tỏi và phần còn lại cô chú tự xoay sở, chứ ko cho vay :)). Cô dì chú bác trong nhà hỏi vay, ai mà em cảm thấy khả năng trả không cao, e cho luôn 10-50tr, ko cho vay! Và mỗi người cho 1 lần thôi, xác định cho còn hơn cho vay rồi cũng ko đòi đc, lại mất tình cảm! Tuyệt đối không bao giờ nghe dụ cho vay lấy lãi, tiết kiệm thì bỏ ngân hàng cho lành! Nhẹ đầu, ngủ ngon!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]

Mít tố nữ

Xe tăng
Đọc nhật ký người em gái cũng có đôi chút suy nghĩ. Cô tự nhận đã trải qua thăng trầm cuộc sống mà sao cô có thể để con mình vay hết tiền dưỡng già của anh. Nói thật việc vợ chồng con, mà lại là con gái hay gần gũi mẹ kinh doanh thất bại không thể xảy ra một ngày, hai ngày mà phải là cả thời gian dài lẽ nào cô không biết hay cảm thấy. Cô nghĩ gì khi con gái con rể bòn rút đến tận đông bạc cuối cùng của anh trai. Sao cô không can ngăn hay ít ra cũng nhắc anh nên giữ chút lại đề phòng. Có lẽ tình thương con lớn hơn tình anh em ruột thịt, thôi thì miễn lo cho con trước đã.

Và người anh, uất hận em chắc cũng chỗ này đây.