[Thảo luận] Khi chạy xe, bật điều hoà gió quẩn lâu quá liệu có sợ ngạt

myquartz

Xe đạp
Kính các bác.
Em có 1 thắc mắc là thế này. Xe du lịch hiện đại, điều hoà có 1 cái nút (hoặc gạt) là hút gió ngoài (biểu tượng mũi tên từ ngoài vào trong) hay chạy gió quẩn trong xe (biểu tượng mũi tên chạy vòng trong xe).
Các bác lái xe, nhất là taxi, toàn chạy gió quẩn. Cách này có vẻ tiết kiệm xăng vì không phải làm lạnh khí đang nóng từ ngoài vào.

Em không rõ hệ thống gió của xe có tự động bù 1 ít khí ngoài để thở không. Chứ em thấy là không thoải mái khi chạy đường dài mà lại hít mãi cái khí quẩn đó. Xuống xe 1 nghỉ 1 tí được hít thở là thấy sảng khoái. Đi xa mà ngủ trên xe như thế sẽ rất mệt, bất kể xe nào.
Các bác nào có cảm giác tương tự em không?

anhtho

Xe ngựa
Có 1 thớt to đùng rồi, ngay ở đây. Cụ chịu khó xem hết rồi hãy hỏi câu hỏi mới nhá.

f40fd

Xe điện
Tôi hầu như ko lấy gió ngoài bao giờ, bao nhiêu năm rồi vẫn khỏe như vâm, bác yên tâm đi ;)

morning_sport

Xe tải
Đi lâu gây mệt và say xe. Điều hòa tự động nó toàn chơi gió ngoài, thỉnh thoảng gặp khói xe e mới chuyển sang gió trong rồi lại trở lại gió ngoài luôn

Comeback86

Xe buýt
em rất kết gió tự nhiên ( các cụ gọi là gió giời ).e rất ít khi bật đh

f40fd

Xe điện
Tắc đường mà lấy gió ngoài có khi tạch trước cả người lấy gió trong ý chứ :)

T NT

Xe hơi
Kính các bác.
Em có 1 thắc mắc là thế này. Xe du lịch hiện đại, điều hoà có 1 cái nút (hoặc gạt) là hút gió ngoài (biểu tượng mũi tên từ ngoài vào trong) hay chạy gió quẩn trong xe (biểu tượng mũi tên chạy vòng trong xe).
Các bác lái xe, nhất là taxi, toàn chạy gió quẩn. Cách này có vẻ tiết kiệm xăng vì không phải làm lạnh khí đang nóng từ ngoài vào.

Em không rõ hệ thống gió của xe có tự động bù 1 ít khí ngoài để thở không. Chứ em thấy là không thoải mái khi chạy đường dài mà lại hít mãi cái khí quẩn đó. Xuống xe 1 nghỉ 1 tí được hít thở là thấy sảng khoái. Đi xa mà ngủ trên xe như thế sẽ rất mệt, bất kể xe nào.
Các bác nào có cảm giác tương tự em không?
Em trả thấy bị làm sao cả

kubi82

Xe điện
không nên lấy gió ngoài vì 1 thời gian ht lọc gió cabin dưới cốp găng tay toàn thấy lông gà lông vịt ,bửn nhắm:D

nam-misu

Xe điện
Đi đường phố thì nên lấy gió trong, lúc nào ra ngoại ô ko khí trong lành lấy gió ngoài tí cho sảng khoái!:D

saomai

Xe máy
Các bác để ý ở phía cuối xe có mấy cái khe để thông gió xuống khoang hành lý sau xe (năm ngay dưới kính sau). Khi xe chạy thì phía sau xe có khoảng chấn không, không khi trong cabin sẽ đi qua khe --> khoang hành lý ---> bị hút ra ngoài. Không khi mới sẽ qua khe cửa & 1 số lỗ trên khung xe đi vào. Do vậy nếu đỗ 1 chỗ mà lấy gió trong thì rất dễ tèo (có nhiều vụ rồi). Còn khi di chuyển thì k sao. Tuy nhiên nếu có nhiều ngưoiừ trên xe thì sẽ thấy rất ngột ngạt vì lượng khí qua xe có thể k đủ cho nhiều người

f40fd

Xe điện
Hị, cụ nói thế thì em 2B chết trước nữa ấy chứ ạ ;)
2B nó được quyền đeo khẩu trang chứ bác :P

Mới cả tuy cùng tắc đường nhưng nếu bác ngồi trong xe thì bác bị ngạt trước 2B.

HuyKien

Xe tải
Ngoài hay trong đều được, nhưng chạy đường đất bụi mù và ô nhiễm bụi, mùi hóa chất thì đừng lấy gió ngoài, xe con chạy trời mưa và sương mù lấy gió ngoài kính lái hay bị mờ lắm!!!

ferrarimachino

Xe hơi
Các bác để ý ở phía cuối xe có mấy cái khe để thông gió xuống khoang hành lý sau xe (năm ngay dưới kính sau). Khi xe chạy thì phía sau xe có khoảng chấn không, không khi trong cabin sẽ đi qua khe --> khoang hành lý ---> bị hút ra ngoài. Không khi mới sẽ qua khe cửa & 1 số lỗ trên khung xe đi vào. Do vậy nếu đỗ 1 chỗ mà lấy gió trong thì rất dễ tèo (có nhiều vụ rồi). Còn khi di chuyển thì k sao. Tuy nhiên nếu có nhiều ngưoiừ trên xe thì sẽ thấy rất ngột ngạt vì lượng khí qua xe có thể k đủ cho nhiều người

đấy là sưởi kính sau mà bác