[Funland] Khẩn thiết xin chỉ giúp nơi điều trị bệnh Gout

BlueBubble

Xe tải
Các cụ chỉ giúp em có nơi nào điều trị bệnh Gout lâu dài, như theo dõi Axit Uric rồi tư vấn loại thuốc, liều lượng thuốc không
Các cụ bị bệnh gout giúp em nhé, hoặc cho em một phác đồ điều trị với. Em sống chung với bệnh cũng 5,6 năm rồi, nhưng hầu hết chỉ dùng colchicine mỗi khi gout cấp, em rất chú ý ăn uống

Em đang trong cơn gout cấp, mọi khi chỉ đau các khớp ngón chân, giờ đau cả đầu gối rồi. Chắc các cụ bị gout cũng hiểu nỗi đau khủng khiếp này, nằm im cũng đau, di chuyển là một cực hình. Em đau đớn và cả chán nản, sợ hãi nữa, em không thể ngủ được, nhiều lúc em đã mong mình có thể ngủ và mãi mãi không bao giờ tỉnh dậy...

Wakeup

Xe điện
Em copy trên mạng. Bác đọc xem

ĐIỀU TRỊ GOUT CẤP
Trước tiên tôi viết về phần điều trị Gout cấp. Phần này đơn giản nhất. Quản lý dự phòng Gout là phần quan trọng nhất được viết sau:
Gout cấp có thể chia làm 2 loại
Giai đoạn 1 (Acute) : Là cơn gout cấp đầu tiên và những cơn gout cấp “Thường niên”. Loại này thường chỉ kéo dài tối đa 10 ngày dù không uống thuốc.
Giai đoạn : 2 (Intercritical Stage) : Là những cơn gout dai dẳng không hết giữa hai lần Gout cấp.

GOUT CẤP PHẢI DÙNG THUỐC TÂY
Quản lý gout cấp giai đoạn 1 không có gì khó khăn, bất cứ cô sơ cấp dược bán hàng ở quầy thuốc đều có thể kê đơn được. Các loại thuốc dùng cho gout cấp tên thì nhiều nhưng đều chỉ thuộc 3 nhóm thuốc:
1. Nhóm kháng viêm có Steroid bao gồm: Medrol, Presnisonol, Dexamethasone….
2. Nhóm kháng viêm không Steroid (NSAIDS) nhóm này đông như quân nguyên và được chia ra làm nhiều nhóm nhỏ như COX1, COX2, các loại thông dụng như Indomethaxine, Diclophenac, Meloxicam, Voltarel, Mobic….. Celecoxid, Celebrex
3. Colchichine

Ở Việt Nam, Bộ y tế ban hành phác đồ điều trị Gout cấp ưu tiên theo thứ tự:
1. Kháng viêm không Steroid
2. Colchichine
3. Steroid
Các loại thuốc như Presnisonol, Medol thuốc nhóm Steroid được khuyến cáo chỉ sử dụng khi NSAIDS và Colchicine thất bại.
Tuy nhiên đây chỉ là quan điểm về sử dụng thuốc. Nhiều nghiên cứu của Mỹ lại khuyến cáo ngược lại theo thứ tự:
1. Corticoid
2. Colchicine
3. NSAIDS

Tôi thì theo quan điểm Mỹ rút ngắn tối đa thời gian Gout cấp để giảm nhẹ đau đớn cho bệnh nhân.
Phác đồ tôi ưa chuộng là:

Phác đồ 1: 1 viên Medrol 16 mg + 1 Viên Celebrex ngay khi bị đau và lặp lại liều này sau 12 h. Ngày hôm sau duy trì 1 viên Celecoxid nếu cần thiết.
Với phác đồ trên Gout cấp giai đoạn 1 sẽ được giải quyết sau 12h. Sau 2 h đã giảm đau 50% và sau 6h đã giảm 70-90%. Gout cấp thậm chí còn dễ chịu hơn cảm cúm!!!

Phác đồ 2: 2 viên Celecoxid 200mg + 1 viên Colchicine. Ngày uống 2 lần. Sauk hi hết đau nên duy trì colchicine tiếp 4 ngày.
Phác đồ này cũng tiễn cơn gout cấp sau 24h.

Phác đồ 3: Colchicine

Có hai cách sử dụng Colchicine.
Cách 1: Kiểu cổ điển. Liều 1mg. cứ cách 2 giờ sau 1 mg cho đến khi ỉa chảy hoặc đạt tối đa 6 mg/ngày. Với kiểu này chúng ta “Biết chạy trước khi biết đi”.

Cách 2: Kiểu hiện đại: Liều 1mg ngày 3 lần. Ngày tiếp theo liều 1mg ngày 2 lần. Ngày thứ 3 1mg ngày một lần. Duy trì dự phòng 5 ngày tiếp theo mỗi ngày 1 viên.

Nói chúng Colchicine tác dụng chậm hơn các loại thuốc Tân kỳ. Cơn đau gout thường hết hẳn sau 72 h.
Colchicine uống ngay sau khi bị gout cấp sẽ có hiệu quả cao. Nếu uống chậm sau 6h kể từ khi gout cấp thì hiệu quả đã giảm.

Mũi tên bạc

Xe container
Em thì chỉ bị Axit Uric cao thôi chứ gout thì chưa. Ủn cho thớt cụ!

duytrong

Xe lăn
Mình cũng sống chung với Gout gầm 20 năm rồi, chả có thuốc nào chữa khỏi Gout đâu, chủ yếu là kiêng ăn và dùng thực phẩm chức năng, đau quá thì giảm đau và một số thuốc như các cụ trên đã nói.
Không kiêng cữ được thù bệnh Gout sẽ đưa chúng ta lên Thiên đường rất nhanh vì giảm đau uống nhiều vào rồi Gan thận…hỏng hết.

578

Xe tải
E cũng bị very good cấp chỉ số axit uric hơn 600 sau khi điều trị thuốc Tây 1 tháng test xuống còn 577 sau đó nghe có ông lang thuốc gia truyền dùng đông y sau 40 ngày xuống còn 439 vẫn ăn uống rượu bình thường trước uống thuốc Tây phải kiêng. Giờ thì đun nước uống 2 ngày 1 túi hihi.

xetaudoidau

Xe tăng
Các cụ chỉ giúp em có nơi nào điều trị bệnh Gout lâu dài, như theo dõi Axit Uric rồi tư vấn loại thuốc, liều lượng thuốc không
Các cụ bị bệnh gout giúp em nhé, hoặc cho em một phác đồ điều trị với. Em sống chung với bệnh cũng 5,6 năm rồi, nhưng hầu hết chỉ dùng colchicine mỗi khi gout cấp, em rất chú ý ăn uống

Em đang trong cơn gout cấp, mọi khi chỉ đau các khớp ngón chân, giờ đau cả đầu gối rồi. Chắc các cụ bị gout cũng hiểu nỗi đau khủng khiếp này, nằm im cũng đau, di chuyển là một cực hình. Em đau đớn và cả chán nản, sợ hãi nữa, em không thể ngủ được, nhiều lúc em đã mong mình có thể ngủ và mãi mãi không bao giờ tỉnh dậy...
Không chữa được đâu cụ ạ. Lắng nghe cơ thể bằng cách kiêng ăn những món j gây đau cấp, vd có người uống bia là bị, người thì ăn lòng, còn như em thì là sau khi ăn đồ nếp phát là biết ngay. Ăn kiêng và chấp nhận 1 năm đau khoảng 1-2 lần cấp là ok.

Em sống chung với gout gần 20 năm hiện còn bị cả viêm khớp dạng thấp, từng đau đớn chán nản như cụ bây giờ.
Tuy nhiên phải chung sống với nó:
- Gout cấp phải dùng thuốc tây, thậm chí vào viện nằm
- Khi ra viện thay đổi chế độ ăn uống: bỏ tuyệt đối thịt chó, măng, giảm đến 4/5 lượng thịt đỏ, hải sản, nấm, giá đỗ,... giảm luôn cả phở, bún,... khi ăn sáng vì nước dùng của chúng làm tăng lượng a xít uric rất kinh khủng. Gần như bỏ bia và rượu mạnh
- Tìm nguồn thuốc đông y tăng cường chức năng của thận; chữa rối loạn chuyển hoá,... để điều trị lâu dài

Túm lại đã bị gout phải biểt tiết chế trong việc ăn uống

duytrong

Xe lăn
Em sống chung với gout gần 20 năm hiện còn bị cả viêm khớp dạng thấp, từng đau đớn chán nản như cụ bây giờ.
Tuy nhiên phải chung sống với nó:
- Gout cấp phải dùng thuốc tây, thậm chí vào viện nằm
- Khi ra viện thay đổi chế độ ăn uống: bỏ tuyệt đối thịt chó, măng, giảm đến 4/5 lượng thịt đỏ, hải sản, nấm, giá đỗ,... giảm luôn cả phở, bún,... khi ăn sáng vì nước dùng của chúng làm tăng lượng a xít uric rất kinh khủng. Gần như bỏ bia và rượu mạnh
- Tìm nguồn thuốc đông y tăng cường chức năng của thận; chữa rối loạn chuyển hoá,... để điều trị lâu dài

Túm lại đã bị gout phải biểt tiết chế trong việc ăn uống
Ơ sao đường Gout của cụ giống em thế nhỉ.

duytrong

Xe lăn
Phải sống chung và khắc chế nó anh nhỉ
Hôm thấy anh ở Hạ Long, anh nhanh nhẹn khoẻ mạnh như người ko có bệnh gout ấy :)
Kiêng kỹ lắm Em ạ, giờ nghĩ lại thấy nguyên nhân cũng do mình sinh hoạt bừa phứa mà ra. Thôi thì mình làm mình chịu nhở.

New car 2023

Xe container

Tôi cũng bị, cách đây 1 năm.
Ông anh cho 1 loại TPCN từ Canada, với cam kết (của hắn): Tau uống 2 tháng đỡ luôn.
Tôi nghe lời, uống đã được 8 tháng.
Với 4 tháng đầu, chỉ số acid uric vẫn ở mức thấp.
Giờ là tháng 08, tôi đang đợi kết quả xét nghiệm máu.

Thực tế thì chỉ số uric của tôi khá thấp, chỉ độ 490, nhưng vẫn bị.

Còn việc sinh hoạt, kiêng bò cừu chó mèo và nội tạng, đã đành.

Trà Lý

Xe tăng
Xin chia sẻ với cụ, tình trạng đau Gout thì động tác tư thế giống con bọ cạp, khiên chân chống tay bò lết, đi xuống cầu thang là cực hình nhất. Em Gout cũng đã hơn chục năm, chắc giờ là Very Gout rồi =)) Nếu không dùng thuốc thì chỉ số Uric đều đều trên 600 lâu lâu lại lên cơn sưng đau (em uống duy trì tháng tầm 20 ngày dùng Allopurinol - cứ uống ngày 1 viên hết 2 vì thì lại nghỉ dừng uống 10 ngày), giờ sống quen với nó nên đỡ nhiều rồi.
Em không kiêng tuyệt đối gì cả, nhưng giảm trước dùng 10 phần những thứ như Lòng lợn, tiết canh, Hải sản, Dê, bò, chó, hươu, nai... thì giờ vẫn ăn nhưng ít đi chỉ nếm náp cho đỡ thèm tương ứng với 3 phần so với trước đây.
Tăng cường hoạt động thể chất từ ít đến nhiều dần để thoát mồ hôi lượng lớn thải độc cơ thể qua mồ hôi là tốt nhất. Em chơi nhiều môn thể thao để ép mồ hôi khỏi cơ thể, mùa này em thường uống khoảng 4 lít nước lọc (chưa kể nước canh trong bữa ăn). buổi sáng chơi thể thao uống 1 lít, tỏng ngày uống loanh quanh 1 lít, buổi chiều chơi thể thao uống 2 lít.
Cơ thể cân bằng và khỏe mạnh, 2 năm gần đây không còn sưng, đỏ, đau.. chỉ số Uric hãm ở tầm 450-470.
Trên đời đau khổ nhất vẫn là.. thể xác - nhất là lúc đau do ốm, những đau khổ khác đều không đau bằng.

Chỉnh sửa cuối:

Me^4ba'nh

Xe tăng
Chia sẻ cùng các cụ đồng bệnh.
Em bị 3 năm nay (từ lúc bị đau không đi được, đi khám bs bảo gout cho thuốc uống). Uric tầm 500-550. Chắc em mới bị và nhẹ.
Em học các cụ trên này và làm như sau:
1. uống duy nhát liều thuốc bs cho đầu tiên.
2. Tập thể dục nhẹ hàng ngày
3. Ngày uống 1 cốc cần tây + 1 bình 1.5l (tía tô tươi hoặc đỗ xanh rang hãm như chè) : 80% số ngày trừ những ngày đi chơi hay bận không có điều kiện mang nước theo.
4. Ăn kiêng tuyệt đối hải sản , thịt đỏ.
Kết quả : sau 2-3 tháng em không còn hết đau , uric giảm về 490.
Từ đấy đến nay hơn 2 năm em duy trì các mục : 2 và 3.
Ăn uống không cần kiêng hoàn toàn nữa, chỉ hạn chế hải sản và thịt chó ( 1bữa/tháng), 1 bát phở bò/tuần. Uric mới kiểm tra về 450-460.
Nếu 2-3 ngày ăn uống nhiều đạm liên tục thì các khớp hơi tê tê, ăn bình thường thì lại hết.
Em không biết duy trì như này được đến khi nào nhưng thấy tạm ổn.

duongphong

Xe container
Ông cụ đằng gấu em bữa nào cũng cốc rượu. Đã uống rượu thì lại có đồ nhắm, đã có đồ nhắm thì lại rất gút (lắm lúc đau chân chả đi được). Vậy nên cứ công thức hàng ngày; Rượu + Thuốc = rượu thuốc :D

nhatnam244

Xe buýt
244 Bùi Xương Trạch - Khương Đình - Thanh Xuân HN
Website
nhatnamjsc.com.vn
Em cũng very gout :D . Phác đồ các cụ trên đưa hết cả rồi . Nếu cụ cần giảm đau nhanh thì IB em gửi liều thuốc tây :D cũng theo thuốc của các cụ trên nhưng liều cao hơn ạ .
Cơ bản nhất là vẫn phải tập thể dục nhẹ nhàng nếu có điều kiện bơi hàng ngày là tốt nhất . Em thì cố gắng đạp xe .

duytrong

Xe lăn
Các cụ nên tìm hiểu về bệnh Gout cho rõ nhé. Chức năng Thận kém nên không lọc hết Axit guric mà axit guric thì lại là kẻ thù của Thận, nên tạo thành cái vòng luẩn quẩn, chúng ta chỉ có ăn kiêng cữ cho kỹ để hạn chế lượng chất Đạm để chỉ số axits được ổn định ở mức thấp, cộng với xử dụng thực phẩm chức năng chuẩn chỉ để hỗ trợ thôi, lưu ý khi xử dụng thuốc nam không rõ nguồn gốc gây hại sức khoẻ nhé. Chứ không có thuốc nào chữa được bệnh Gout đâu trừ khi chữa được Thận khoẻ 100%.

BlueBubble

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ, hôm nay em mới nhúc nhích được đây. Được mấy giấc ngủ mà vất vả thật.
Em cảm ơn cụ Wakeup đã cho em mấy phác đồ, trước giờ em chỉ biết có dùng colchicine thôi, để em sẽ dùng các cách khác xem sao.
Em cũng đã rất chú ý ăn uống, thật sự ăn uống rất đạm bạc, em đều chú ý tìm hiểu lượng purin trong các loại thực phẩm để sử dụng. Rượu bia thì tất nhiên là không rồi, tuy vậy em cũng ăn thêm 1 lượng rất nhỏ thịt cá để tránh thiếu chất, mặc dù có lúc thèm, thậm chí ăn nhai vài cái rồi nhả ra, nghĩ cũng buồn bã nhân sinh các cụ nhỉ.
Mặc dù vậy nhưng có lẽ cường độ đau có tăng, nên em cần tìm cách khống chế bằng thuốc tây xem sao, trước là do đường tiêu hoá không tốt nên em hạn chế các loại thuốc tây. Các cụ bao lâu thì test axit uric một lần ạ?

duytrong

Xe lăn
Vừa rồi em cũng thử xử dụng mấy chai Nước cốt Nhàu ngâm mật ong, thấy triệu chứng Gout rất đỡ nhưng hơi khó uống, các cụ thử xem nếu ai hợp mà dùng thì tương đối an toàn đấy.

Wakeup

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ, hôm nay em mới nhúc nhích được đây. Được mấy giấc ngủ mà vất vả thật.
Em cảm ơn cụ Wakeup đã cho em mấy phác đồ, trước giờ em chỉ biết có dùng colchicine thôi, để em sẽ dùng các cách khác xem sao.
Em cũng đã rất chú ý ăn uống, thật sự ăn uống rất đạm bạc, em đều chú ý tìm hiểu lượng purin trong các loại thực phẩm để sử dụng. Rượu bia thì tất nhiên là không rồi, tuy vậy em cũng ăn thêm 1 lượng rất nhỏ thịt cá để tránh thiếu chất, mặc dù có lúc thèm, thậm chí ăn nhai vài cái rồi nhả ra, nghĩ cũng buồn bã nhân sinh các cụ nhỉ.
Mặc dù vậy nhưng có lẽ cường độ đau có tăng, nên em cần tìm cách khống chế bằng thuốc tây xem sao, trước là do đường tiêu hoá không tốt nên em hạn chế các loại thuốc tây. Các cụ bao lâu thì test axit uric một lần ạ?
Giờ em duy trì uống Febuxostat 20mg/ngày (40mg uống cách nhật), chỉ số acid uric dưới 400.
Tuần bia rượu vài buổi, ăn uống không kiêng khem gì cả. Lòng lợn, chó, cầy xơi tất.

BlueBubble

Xe tải
Giờ em duy trì uống Febuxostat 20mg/ngày (40mg uống cách nhật), chỉ số acid uric dưới 400.
Tuần bia rượu vài buổi, ăn uống không kiêng khem gì cả. Lòng lợn, chó, cầy xơi tất.
Được như cụ thì nhất rồi ạ, chỉ sợ cái khoản thuốc tây cũng nhiều tác dụng phụ cụ ơi.
Mấy hôm nay em đỡ đau rồi nhưng khớp vẫn sưng to, chưa đi lại được. Có cách gì giảm sưng không các cụ