Khẩn cấp

Lacetti_EX

Xe buýt
Các ngân hàng ở VN có cái hơi bậy là chuyển một cái là chuyển ngay mà không có độ trễ. Ở các ngân hàng khác bao giờ nó cũng phải để khoảng ít nhất 1 ngày thì mới có hiệu lực. Nếu có gì sẽ khiếu nại vào Ngân hàng đầu tiên. Tuy có lằng nhằng nhưng trách nhiệm các bên rất rõ ràng và tránh được sai sót.
Khi khách hàng chuyển sai thì làm lệnh tra xét lằng nhằng này nọ nhưng cuối cùng vẫn chả giải quyết được gì. Rủi ro đâu khách hàng chịu hết.
Trường hợp bác cứ gọi CA đi, chả lẽ cái việc chuyển nhầm này mà tự nhiên mất hơn 23tr, không thể làm gì hay sao. Vớ vẩn quá!

Chỉnh sửa cuối:

binh.bich

Xe buýt
Có lần em bị chuyển nhầm, khi phát hiện nhầm thì phải báo ngay ngân hàng để họ phong tỏa tk đấy và chủ tk không rút được tiền, sau em cũng lấy lại được nhưng mà mất vài tháng mới lấy được ạ và không mất một đồng nào cả

N_V_L

Xe điện
Em thật sự chia buồn với cụ chủ, Em chi khuyên cụ báo ca ngay và luôn, thứ nhất cụ đã đấu giá là 2,6 triệu nhưng chuyể nhâm 26 tr. cổ cái giao dich 2,6 triệu kia về phía bên kia ko hòa thành giao dich cho cụ, đã khép được vào tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Nếu cái chủ tài khoản đấy có địa chi thông tin đúng là đối tượng, nhưng em dự là cụ dính vào đường dây lưa đảo có tổ chức của nó thì gọi là của đi thay người, ví du như tên tài khoản đấy nó nhăt được giấy tờ của người khác rồi đi mơ tai khoản ở ngân hàng thì chăng biết đường nào mà lân nữa.... Nên cụ báo CA vào cuộc luôn tim ra 2 địa chỉ của 2 tài khoản kia hia vọng là sẽ có 1 trong 2 tai khoản đấy đúng người đúng tội.

lucass

Xe máy
- Thông báo đến phòng giao dịch Ngân hàng nơi bạn chuyển tiền đi. Họ xẽ tư vấn tiếp bạn cần làm gì xyz ... tôi đã từng nhầm như vậy và ngân hàng giúp lấy lại chỉ mất tý phí thôi. chúc cụ nhanh nhận lại được tiền của mình

muadem

Xe cút kít

matizvan2009

Xe ba gác
Các ngân hàng ở VN có cái hơi bậy là chuyển một cái là chuyển ngay mà không có độ trễ. Ở các ngân hàng khác bao giờ nó cũng phải để khoảng ít nhất 1 ngày thì mới có hiệu lực. Nếu có gì sẽ khiếu nại vào Ngân hàng đầu tiên. Tuy có lằng nhằng nhưng trách nhiệm các bên rất rõ ràng và tránh được sai sót.
Khi khách hàng chuyển sai thì làm lệnh tra xét lằng nhằng này nọ nhưng cuối cùng vẫn chả giải quyết được gì. Rủi ro đâu khách hàng chịu hết.
Trường hợp bác cứ gọi CA đi, chả lẽ cái việc chuyển nhầm này mà tự nhiên mất hơn 23tr, không thể làm gì hay sao. Vớ vẩn quá!
Bác nói vậy oan cho các NH quá, ngày nay người ta áp dụng tất cả các công nghệ để chuyển tiền cho nhanh chóng thì Bác lại muốn chậm là ntn? Theo em cũng có thể làm được nếu có đề nghị riêng (bác là khách hàng lớn của NH, khi đó các NH sẽ sướng lắm: họ chuyển tiền được đề nghị thanh toán vào 1 tài khoản trung gian (để không chuyển nhiều lệnh cho 1 số tiền) để 1 ngày rồi mới chuyển, chiếm dụng được một số tiền kha khá mà không phải trả lãi)
À mà Bác nói là NH VN nên chắc có NH nước ngoài nào làm như Bác nói, đó là NH nào vậy Bác, ở nước nào vậy?

Lacetti_EX

Xe buýt
Bác nói vậy oan cho các NH quá, ngày nay người ta áp dụng tất cả các công nghệ để chuyển tiền cho nhanh chóng thì Bác lại muốn chậm là ntn? Theo em cũng có thể làm được nếu có đề nghị riêng (bác là khách hàng lớn của NH, khi đó các NH sẽ sướng lắm: họ chuyển tiền được đề nghị thanh toán vào 1 tài khoản trung gian (để không chuyển nhiều lệnh cho 1 số tiền) để 1 ngày rồi mới chuyển, chiếm dụng được một số tiền kha khá mà không phải trả lãi)
À mà Bác nói là NH VN nên chắc có NH nước ngoài nào làm như Bác nói, đó là NH nào vậy Bác, ở nước nào vậy?
Em đang dùng tài khoản của ngân hàng BNP Paribas của Pháp, thấy các khoản thanh toán thường có độ trễ từ 1 ngày đến 1 tuần ạ, nhưng cho cả hai chiều. Nó báo trước số tiền sắp đến cũng như số tiền sắp về. Như vậy thiệt khi nhận chậm nhưng đỡ lại bằng trả cũng chậm đi. Em thấy thế an toàn hơn.
Em cũng đã giao dịch chuyển khoản qua vài ngân hàng như Vietinbank, Maritime bank, Agrib thấy có độ trễ khoảng từ vài tiếng đến 1 ngày. Nếu phát hiện sai sót sớm thì có thể hoãn giao dịch được nhưng có vẻ rất lằng nhằng. Bác nếu hiểu về ngân hàng thì nói giúp xem sử lý thế nào giúp em. Đây cũng là vấn đề em và mọi người cũng quan tâm đấy ạ.

MyMac

Xe điện
Hổng phải hổng phải kụ ạ. Ngân hàng VN nó trong nước, để 1 ngày mới chuyển thì em thuê thằng xe ôm nó chuyển cho nhanh. Còn ngân hàng ở nước ngoài chuyển đi là nó phải theo hệ thống của nó. Trước khi tiền ra khỏi lãnh thổ lại phải được duyệt xét (chuyển bao nhiêu, cho tổ chức cá nhân nào, có phải bọn rửa tiền khủng bố không). Xong rồi mới đến ngân hàng cùng hệ thống tại nước sở tại, rồi mới được chuyển sang ngân hàng thân chủ yêu cấu nữa nên nó chậm thôi chứ k phải là nó để 1 ngày mới chuyển đi đâu kụ ơi?

Ví dụ HSBC ở Mỹ muốn chuyển về VN cho ACB, thì HSBC phải bá cáo lên bộ phận ngoại đối, sau đó nó sẽ gửi tiếp bá cáo lên an ninh tiền tệ, sau đó về HSBC VN, sau đó sang ACB VN.

Đại loại lằng ngoằng là dư vậy. Em công tác ở HSBC Sanfrancisco 6 niên rồi nên cái này em hơi nắm được tí xíu.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Phan

Xe tăng
Mua bán trên trang này mà mua bán với những thành phần chưa có người xác nhận thì chán lắm, cháu cũng mua bán trên trang này nhiều và cũng vấp nhiều cao thủ lém

35N1169

Xe điện
Có khi họ nhầm thì sao? Bạn cụ chi tiền còn nhầm cơ mà...

ZAD Viet

Xe điện
Cụ chủ làm đúng thế này:
- Sao lưu các bằng chứng về việc giá bán là 2,6 triệu cho số bát cổ;
- Giữ lại tờ biên lai chuyển tiền qua Ngân hàng;
- Làm đơn trình báo Ngân hàng về việc chuyển nhầm;
- Làm đơn gởi CA (kèm chút quen biết - phí - ...);
- Nhắn tin - chuyển lời nhắn cho chủ khoản kia biết sẽ nhờ CA làm.
Với cách làm trên chắc chủ tài khoản kia phải tự nộp mạng khẩn cấp.
Đương nhiên đồng chí Huệ kia sai rồi!
Nhưng em nghĩ lấy lại được tiền cũng lấu đấy!
Vì đ/c ấy bẩu em chót tiêu mất rồi, chị chờ em có em trả! hic.
Nhưng khó cũng phải làm thôi cụ ơi! Chả lẽ để bọn nó nhởn nhơ!

phuongcum

Xe buýt
em nghĩ là đòi được thôi, nhưng chắc tốn kém khoảng 25 trệu chín chem gì đấy... tính ra trừ đi 2,6 củ ban đầu thì vỡn còn lỗ...
Tốn cũng phải đòi cụ ạ.
@Cụ An: phải đòi bằng được cụ ạ, Cứ ra CA, photo toàn bộ giấy tờ chuyển cho họ cụ nhé. Bạn cụ mà nản coi như là đồng lõa với bọn nó để chúng nó có cơ hội đi lừa tiếp đấy cụ ạ.

tung lavi

Xe tăng
em dự là mất ạ, khó đòi lắm...

BonBonTT

Xe điện
Thứ nhất cụ nên báo xxx, thứ hai lần sau thì nên chừa mua bán kiểu mò kim đáy bể này cụ ạ

AN_NHIEN

Xe buýt
Báo cáo với các cụ, vụ này đã giải quyết xong rồi ợ! Giải quyết thế nào lát nữa em thông báo!

AN_NHIEN

Xe buýt
Vụ này đã xong, không những lấy lại được 26 triệu, mà bạn Phố Núi còn có nguy cơ mất mấy chục triệu. Ngân hàng đã kiểm soát tài khoản của bạn Phố Núi, tài khoản của bạn Phố Núi này đã có phát sinh 60 triệu, tiền này ko rõ từ đâu, không biết có phải do các bạn mua bát cổ lỗ của bạn Phố Núi gửi vào hay không, nhưng đã chuyển cho Phố Núi 60 triệu. Nên bạn em đã lấy lại được tiền, và thậm chí tài khoản này hiện nay dư đợi bạn Phố Núi.

Thật là tham bát bỏ mâm, lấy 1 thì mất 3, không phải tiền của mình mà tham thì nó như vậy đấy!

LeTai1979

Xe cút kít
May quá, chúc mừng bạn Cụ nhé.