khẩn cấp khẩn cấp, xe em bị chuột phá các bác giúp em với

Duc Falcon

Xe đạp
Các cụ à, cái ABS chỉ để tránh chướng ngại vật khi phanh gấp, do bánh xe ko bị trượt, đặc biệt hiệu quả khi đường trơn do mưa ướt, có cát..... Do đó, đừng cậy có ABS mà đi nhanh hơn bình thường.
Còn về mouse: Có 1 cách, ko rõ ở đây có ko:
Ở Đức, chúng nó bán bọc dây bằng thép, cho những đoạn nhạy cảm. Giá mềm thôi. Ở Vietnam thì iem chịu.
Chúc các cụ ít phải sử dụng ABS và các công cụ khác như Airbag, TSC...

accord_89

Xe tăng
Cụ Rocke04 ơi! em nghe nói trên thị trường có loại máy đuổi chuột (do người Việt nghĩ ra) hoạt động theo nguyên lý tạo ra một tầm số âm thanh nào đó khiến cho chuột sợ mà bỏ đi. Thứ âm thanh đó không ảnh hưởng đến con người. Máy này to bằng quả xoài, chạy bằng pin. Giá bán trên thị trường đâu khoảng 200.000 gì đó.
Nếu cụ thấy hiệu quả thì volka em nhé.:))

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Mà đi ở đường GP mà cụ phanh lết bánh 3-5m chưa dừng xe thì phải nói là cụ phóng quá tít, chứ tầm 50km/h thì không đến nỗi thế đâu ạ
Hình như lúc ấy cũng hơi tít cụ ạ... hihi :P
Nhưng cái chính là do chú 2B kia chả hiểu sao lại phanh khựng lại giữa đường, chú ấy có thể nhắm mắt đi qua chỗ ấy cũng chả sao, chắc cu cậu đang mải nghĩ cái gì đó nên giật mình.
Có lần em còn gặp 1 chú đi bộ ngang qua đường, đi đến giữa đường nghĩ thế nào lại quay ngoắt... ặc ặc...
Ở Đức, chúng nó bán bọc dây bằng thép, cho những đoạn nhạy cảm. Giá mềm thôi. Ở Vietnam thì iem chịu.
Chúc các cụ ít phải sử dụng ABS và các công cụ khác như Airbag, TSC...
Ở mình có cái này thì có khi cũng chả biết phải bọc chỗ nào vì nhiều dây quá.
Ước gì chuột nó biết chữ, mình chỉ cần viết "Không cắn ở đây, pls!" :21:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Muốn chống chuột cắn ABS thì cách đơn giản và hiệu quả nhất là bác ... ngồi đấy mà coi, ke ke ke. Không thì mua Vitara mà đi như em: Ko có ABS thì nó cắn vào đâu. Mịia, xe em cũng đầy vết chân chuột, ko biết khi nào thì nó cắn cái gì đây.
Có khi em phải xin phép vợ ra khỏi nhà ban đêm để... đi canh chuột nhỉ! hihi
Mà cụ ngồi trong xe cũng phải cẩn thận nhá, cứ lủng là lủng lẳng là nó cắn ngay đây.
Cụ Rocke04 ơi! em nghe nói trên thị trường có loại máy đuổi chuột (do người Việt nghĩ ra) hoạt động theo nguyên lý tạo ra một tầm số âm thanh nào đó khiến cho chuột sợ mà bỏ đi. Thứ âm thanh đó không ảnh hưởng đến con người. Máy này to bằng quả xoài, chạy bằng pin. Giá bán trên thị trường đâu khoảng 200.000 gì đó.
Nếu cụ thấy hiệu quả thì volka em nhé.:))
Trước em cũng có thấy nhà Bắp Bơ nói đến cái này. Nhưng em cũng ghê ghê vì dạo này xe ít đi, cắm cái củ khỉ ấy trong xe nhỡ nó hết ắc quy thì toi. Chưa kể đến ko biết nó có chập cháy gì ko.

remlun

Xe tải
Em nghĩ là sau vụ này bác cũng nên tập phanh khi ko có ABS. Em toàn chạy các xe ko có ABS mà phanh ko bao giờ lết bánh ...
Cụ ơi cụ có bài tập nào bổ ích không, em chạy xe cơ quan cũng chẳng xe nào có ABS cả. Thỉnh thoảng em cũng phải mài tí lốp xuống mặt đường...

quangdzung

Xe điện
Ặc, em toàn phải để xe lang chạ ở cơ quan mới lại bãi đỗ xe trên vỉa hè... nên giải pháp này là bất khả thi.

Rõ khổ! Cái xe đầu đời của em đã bập ngay vào số tự động với phanh ABS rồi... Giờ đi xe số sàn còn lập bập nói gì đến phanh mới chả phiếc.
Hôm nào thuê xe nhà tịt vòi mấy tuần để luyện mất.

Đại thể nó là hệ thống chống bó cứng phanh. Nó sẽ điều khiển phanh theo kiểu ấn - nhả - ấn - nhả - ấn - nhả liên tục nên phanh không bị lết bánh Ngoài ra nó còn có thêm 1 bộ cảm biến để biết xe đang chạy thẳng hay đang vỉa mà điều chỉnh phân bố lực phanh lên từng bánh xe khác nhau hợp lý hơn, tăng cường hiệu quả phanh nhất là vừa phanh vừa vẫn đánh võng được. Em chỉ biết thế thôi ạ.

Ít nhất nó không lết xe thì mình còn dám đánh lái tránh chứ cụ?
Mới lại em tưởng khi lết bánh thì ma sát giảm hơn nhiều so với khi chưa bị lết bánh, tức là có ABS phanh xe sẽ chóng dừng được hơn?
Nổ như bom nhể. Đọc lại xem ABS có những gì nhé

NV318

Xe tăng
Cụ sửa xe đi đã. Sau đó mua cái ống gen mềm ở các cwar hàng điẹn dân dụng, cắt dọc gen, lồng gen vào dây điện, quấn băng dính điện ra ngoài, quấn thật kỹ nhé, rồi lấy mỡ ( mỡ sửa xe ấy) bôi khắp các đường dây đã quấn và các đầu jack quan trọng. Bảo đảm hết sạch chuột. Trước xe em cũng bị chuột cắn dây điện làm cách này hết luôn. Chúc bác vui.

quatmo212

Xe điện
hơ phanh như cụ kô ăn là phải nhả ra rồi đạp lại liên tọc chứ...:P

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
ABS cũng vần mài lốp như thường mà bác! Nó chỉ có tác dụng hỗ trợ phanh thôi, giống như là thuốc bổ chứ không phải kháng sinh để chữa bệnh đâu bác. Kỹ thuật phanh theo em được biết cũng khác nhau: ABS khi phanh phải giữ chặt chân phanh, nó sẽ tương tự như phanh không có ABS-phải nhấp rồi thả, nhấp-thả, chống cho phanh bị bó cứng, văng xe mất kiểm soát tay lái thôi, vì vậy, nếu phanh ABS mà mình nhấp-thả thì ABS lúc đó cũng thành vô nghĩa!:P

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nổ như bom nhể. Đọc lại xem ABS có những gì nhé
Thì đã nổ thì phải nổ cho nó oách hơn quả pháo tép chứ. Thế là sai mất cái đoạn cảm biến để phân bổ lực phanh hả cụ? Thế cái đoạn ấy nó gọi là gì?
Cụ sửa xe đi đã. Sau đó mua cái ống gen mềm ở các cwar hàng điẹn dân dụng, cắt dọc gen, lồng gen vào dây điện, quấn băng dính điện ra ngoài, quấn thật kỹ nhé, rồi lấy mỡ ( mỡ sửa xe ấy) bôi khắp các đường dây đã quấn và các đầu jack quan trọng. Bảo đảm hết sạch chuột. Trước xe em cũng bị chuột cắn dây điện làm cách này hết luôn. Chúc bác vui.
Thanks cụ, sửa xong em thử quả bôi mỡ xem có hiệu quả ko.

quangdzung

Xe điện
Thì đã nổ thì phải nổ cho nó oách hơn quả pháo tép chứ. Thế là sai mất cái đoạn cảm biến để phân bổ lực phanh hả cụ? Thế cái đoạn ấy nó gọi là gì?

Thanks cụ, sửa xong em thử quả bôi mỡ xem có hiệu quả ko.
Cái món đó ở quê em người ta gọi là EBD cụ ạ. "Electronic brakeforce distribution"

vihali

Xe container
Hôm nay em suýt táng phải 2B ở Nguyễn Trãi. Đang trên đường ngon trớn, bỗng dưng em thấy xuất hiện một cái xe tay ga do 1 phụ nữ điều khiển chở 1 em bé quay ngang giữa đường để nhặt cái mũ bị rơi, mấy người xung quanh hét lên, còn em thì phanh nhấp chân và đánh lái vội sang trái tránh được. Sao lại có thể loại người dám liều mạng của mình và con chỉ vì 1 chiếc mũ như vậy. Chỉ cần chị ta dừng xe bên đường rồi ra nhặt, đằng này đi ngược chiều để nhặt. Em định quay kính xuống mắng cho một trận nhưng thấy chị ta cũng ý thức được là 2 mẹ con vừa mới thoát chết nên thôi. Thật coi thường tính mạng và con cái quá sức!

2fast2fear

Xe tăng
Em đồ rằng bác còn cách khá xa chú kia, vì nếu bác lết 3-5m mà chú kia vẫn rồ ga tránh được mũi xe bác thì xe chú kia chắc phải 1000 phân khối:41:

Chắc cảm giác của bác lúc đó thấy ghê rợn chút thôi, chứ chú kia ko rồ ga té thì bác cũng không hun nhau được đâu ạ (b)

Nhưng mờ lần sau bác chạy chậm hơn chút, chứ chủ quan vào cái ABS mà phanh kiểu đó có ngày bác lại bị bác khác kiss your ass đấy ạ :21:

Cụ ơi cụ có bài tập nào bổ ích không, em chạy xe cơ quan cũng chẳng xe nào có ABS cả. Thỉnh thoảng em cũng phải mài tí lốp xuống mặt đường...
Cái này thì gọi là ABS bằng cơm đấy ... khi cụ đi quen 1 cái xe nào đó thì chân nó có cữ, nếu phanh gấp thì phải đạp rồi nhả rồi lại đạp, ko được tì hết sức và giữ lâu.

Khi lái xe bình thường ít khi người lái cảm nhận được có hay ko có ABS. Chỉ có trong trường hợp khẩn cấp, đường quá trơn, cát lúc đó ta sẽ thấy có cảm giác hơi lục cục như đi vào chỗ xóc, lúc đấy là phanh nó tự động đóng nhả.

Ghi nhận là nếu có đủ ABS và EDB thì phanh sẽ ăn hơn đáng kể

unreason

Đi bộ
xe em bi chuột chui vào máy không hiểu nó phá cái gì mà bật điều hòa lên toàn mùi hôi của rác thối,
các bác biết chỗ nào làm vệ sinh máy, điều hòa không mách em với.. hu hu..

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
xe em bi chuột chui vào máy không hiểu nó phá cái gì mà bật điều hòa lên toàn mùi hôi của rác thối,
các bác biết chỗ nào làm vệ sinh máy, điều hòa không mách em với.. hu hu..
Không liên quan gì đến máy đâu bác ạ,chỉ liên quan đến vệ sinh điều hòa thôi.Em nghĩ gara nào cũng làm được và không đắt.Chỉ có điều trước khi làm,bác gọi thợ và giao hẹn trước là điều hòa của bác vẫn bình thường rồi mới cho làm !

Chicbong

Xe điện
Xin chia buồn với bác, xe em cũng từng bị như vậy, rất khó chịu. Bác cho em hỏi xe bác là xe gì? Nếu là Mitsubishi Gala, bác đưa xe đến garage để thợ tháo quạt gió ra bảo dưỡng, vệ sinh toàn bộ khoang chứa quạt gió. Sau đó bác ra Hàng Thiếc mua một miếng lưới inox về bắt 2 - 3 cái ốc vít ngăn cửa lấy gió ngoài của xe là được. Việc tháo lắp quạt gió của xe Gala cũng dễ, bác quan sát thợ làm rồi lần sau tự làm cũng được. Chúc bác thành công :)

xebo

Xe bò ! ©
Xin chia buồn với bác, xe em cũng từng bị như vậy, rất khó chịu. Bác cho em hỏi xe bác là xe gì? Nếu là Mitsubishi Gala, bác đưa xe đến garage để thợ tháo quạt gió ra bảo dưỡng, vệ sinh toàn bộ khoang chứa quạt gió. Sau đó bác ra Hàng Thiếc mua một miếng lưới inox về bắt 2 - 3 cái ốc vít ngăn cửa lấy gió ngoài của xe là được. Việc tháo lắp quạt gió của xe Gala cũng dễ, bác quan sát thợ làm rồi lần sau tự làm cũng được. Chúc bác thành công :)
Em cũng làm giống như bác, tuy nhiên xe của em phải tháo bảng tap-lô ra mới lắp lưới inox vào được. (b)