[Funland] Khẩn, bố trí phong thuỷ đã đúng chưa

Giamavanham

Xe tải
Chào các bác!
Việc gấp quá rồi!
Tình hình là ông anh em đang xây nhà, có thuê bên công ty thiết kế bản vẽ. Nhà mới đổ xong mái tầng 1. Mà đang bị mọi người nói là sai phong thuỷ vì để wc trên bếp.
Anh em có hỏi lại kiến trúc sư nhưng bạn ấy bảo về phong thuỷ ko sai vì bàn cầu ko đặt vào chính bếp là được.
Em cũng hỏi 1 số bạn bè biết về phong thuỷ họ đều nói để như này là ko tốt. Nhưng bạn kiến trúc vẫn nói là được, k sao.
Mong mọi người có kinh nghiệm xem giúp em theo phong thuỷ như thế này có được ko? Vì nhà anh em mới đổ mái xong, nếu phong thuỷ ko đúng thì có cách nào khắc phục ko?
E xin chân thành cảm ơn!

Lỗi nhiều quá, ko biết do KTS hay chủ nhà

thtvuf

Xe điện
Bác chả hỉu đếch gì về Phong thủy cả.

Có 2 system riêng:
- Phong thủy áp dụng cho nhà đơn lập: Nên tránh để WC trên đầu bếp ăn và phòng ngủ trên đầu ban thờ (có cụ phán, chuỵch nhau sẽ động đến ban thờ - quá chuẫn).
- Phong thủy áp dụng cho nhà chung cư: Quan trọng đel gì, đằng nà chúng nó chả chuỵch nhau huỳnh huỵch mọi vị trí, trên ban thờ hay trên bàn ăn nhà mình, thì khác gì đâu.

Cả 2 cái chỉ áp dụng đến độ cao 100met so với mực nước biển thôi nhá.
Thì em không hiểu mà, nhắc chủ thớt thôi chứ không phải là lời khuyên phong thủy ke ke

1.25 ton

Xe điện
Quả 2 nhà vệ sinh ở tầng 2 nữa, sao ko làm cái chính cái phụ mà lại vẽ 2 cái đều nhau ạ? Nói chung e nghĩ cụ chủ tự vẽ rồi đổ cho dân kiến.
Không làm đc thì nên thuê, cái nhà 2 tầng ko vẽ kết cấu, điện nước, nội thất thì cũng chỉ vài triệu thôi ạ. Ở mà công năng thế kia thì đập nhiều
Khả năng cụ đúng, vì dân kiến trúc có dốt lắm thì cũng không ai bố trí WC ngồi trên bếp và phòng ăn.

1.25 ton

Xe điện
E cũng tính như cụ ngay từ đầu. Nhưng hẳn ông thớt kiêng khu thờ cúng tựa lưng vào vệ sinh. Chắc xem hướng bàn thờ các kiểu rồi :D
Kiêng dựa WC nhưng lại táng phòng ngủ lên trên phòng thờ. :)). Em thấy nên chuyển phòng khách và phòng thời lên trên tầng 2 thì đẹp hơn.

1.25 ton

Xe điện
Chào các bác!
Việc gấp quá rồi!
Tình hình là ông anh em đang xây nhà, có thuê bên công ty thiết kế bản vẽ. Nhà mới đổ xong mái tầng 1. Mà đang bị mọi người nói là sai phong thuỷ vì để wc trên bếp.
Anh em có hỏi lại kiến trúc sư nhưng bạn ấy bảo về phong thuỷ ko sai vì bàn cầu ko đặt vào chính bếp là được.
Em cũng hỏi 1 số bạn bè biết về phong thuỷ họ đều nói để như này là ko tốt. Nhưng bạn kiến trúc vẫn nói là được, k sao.
Mong mọi người có kinh nghiệm xem giúp em theo phong thuỷ như thế này có được ko? Vì nhà anh em mới đổ mái xong, nếu phong thuỷ ko đúng thì có cách nào khắc phục ko?
E xin chân thành cảm ơn!

Em tư vấn cụ chủ thớt chuyển toàn bộ bếp, phòng ăn , phòng khách /phòng thờ lên tầng 2 là đẹp, bỏ bớt đi 1 WC ở tầng 2, thêm 1 WC kín trong phòng ngủ.

Hunter<3

Xe buýt
Chưa bàn đến nhà vs trên T2, ngay tầng 1, bố trí công năng đã có vấn đề:
1. Bàn thờ cần đặt chỗ trang trọng và yên tĩnh thì lại được dựa lưng vào cầu thang, quay ra cửa chính: khách vào nhà là nhìn thấy bàn thờ đầu tiên, còn cầu thang thì đi lại lên xuống thường xuyên, sẽ có cảm giác đi phía trên bàn thờ.
2. Vệ sinh quay ngang duới cùng phía sau bếp: đi vs bất tiện nhất là lúc đang có người nấu ăn và tạo ra góc chết chỗ cửa phòng vs.
3. Nhà rất rộng nhưng cầu thang lại Tk ko hợp lý: ko có chiếu nghỉ, dễ ngã ở những bậc chéo.

P/s: chưa xét về mặt ý tưởng, bố trí mặt bằng, chỉ xét riêng cách thể hiện, trình bày bản vẽ thì đây ko thể là sản phẩm của “Kiến trúc sư” được.

present

Xe điện
Chạy trời không khỏi nắng :)) cụ đặt đâu cũng dính 1 trong các trường hợp:
- Bếp dưới wc
- Phòng khách dưới wc
- Phòng ngủ dưới wc.
Cho WC các tầng vào 01 dọc là OK nhóe :P

haitong

Xe hơi
Dựa trên kết cấu đã có,và không muốn đập bỏ nhiều,em góp ý thế này nhé

corolla antils

Xe buýt
Cụ thử trao đổi với KTS đổi thế này xem. Lưu ý các hướng mở cửa sao cho thuận tay hơn.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Bảo mấy ông phong thuỷ thầy bói chuyển sang làm kiến trúc đi =))

DeLyon

Xe buýt

haitong

Xe hơi
Mà hướng cầu thang nhà cụ đang đi ngược chiều kim đồng hồ

Cuongctt

Xe đạp
Phong Thuy.jpg

Vẫn chủ đề của Cụ chủ thớt, em cũng nan giải quá, ảnh trên là mặt bằng tầng 1 và 2 nhà em. Hôm nay bị các Cụ cao tuổi trong nhà ý kiến, có 2 vấn đề:
1. Không ai đặt phòng ngủ trên phòng bếp cả
2. WC tầng 2 cũng đè lên phòng bếp.

Em thì cũng nghĩ đơn giản là:
1. Nói thật nếu tầng 2 xác định phải bỏ 1 phòng ngủ thì mới đáp ứng được yêu cầu không bị trên bếp là phòng ngủ.
2. Về WC trên bếp thì em chỉ nghĩ đơn giản là WC ở vị trí rất xa so với khu bếp và lệch so với bàn ăn. Cần thì em có thể đẩy bếp ra xa hơn nữa.

Không hiểu tình huống này nên xử lý sao ạ :(.
Ngoài ra nhà em chính Nam, thì bếp em đặt ở kia chuẩn không ạ? Hay là nên chuyển sang phía đối diện ạ.

cusao

Xe lăn
Em chỉ thấy 3 điều
- Khu đất rất đẹp để phóng tác dù em chẳng phải KTS
- Khu đất rất rộng để lựa chọn nhiều phương án hợp sở thích gia chủ
- Phong thủy hay kiến trúc đều có mục đích tạo nên sự thịnh vượng hay tiện dụng cho chủ nhân. Thiết kế ban đầu của chủ thớt đều chẳng đạt được mục tiêu gì cả về KT lân phong thủy

samoclan

Xe điện
Chạy trời không khỏi nắng :)) cụ đặt đâu cũng dính 1 trong các trường hợp:

- Bếp dưới wc
- Phòng khách dưới wc
- Phòng ngủ dưới wc.
Nhà cạnh nhà tôi, ăn, khách dưới ưc. Làm ăn gặp như diều.

samoclan

Xe điện
Vâng, ngày xưa các cụ cũng nghĩ đơn giản thôi. Chủ yếu là vấn đề cái mùi. Giờ cc có đk, WC toàn đồ xịn, thơm nức. Nên phải nâng tầm lên khoa học.
Cái WC giờ không khác gì cái đèn thần của aladdin.
Ở nhận bổn người ta còn thờ thần wc. Miễn wc phải luôn sạch.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cứ xây thoải mái. Xây xong về NA mua cái liềm cổ về chôn dưới chân cầu thang là ma quỷ tránh xa.

samoclan

Xe điện
Có 2 cái đập. Ào mắt em ngay, em xin phép báo cáo cụ:
Cụ để bản thờ ở tầng 1 ngay khi mở cửa vào thì không nên, bàn thờ các cụ phải đưa lên tầng cao nhất trong nhà mới phải, với lại mở cửa chính vào tầng 1 thấy ngay bát hương tổ tiên cũng không hợp lý.
Nhà vệ sinh các tầng em nghĩ nên bố trí theo 1 trục ở tất cả các tầng, vừa hợp lý về bố trí cấp thoát nước, vưầ tránh trường hợp ăn dưói vệ sinh, ngủ dưới vệ sinh ...
Nhà ba gian các cụ đều đặt ban thờ chính giữ và của ra vào to nhất.