Khám phá vùng Baltic (Riga-Latvia và Tallinn-Estonia)

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Ảnh cụ đẹp quá, Em chưa được đi mấy nước Châu Âu bao giờ. Nhờ ảnh cụ coi như du lịch qua màn ảnh nhỏ. Em cũng đính chính thông tin cụ đưa ra là tiền Dinar Kuwait mới là đắt nhất cụ ạ. 1 Euro= 0,387 Dinar ở đây ạ
Cụ chủ thớt sang đấy mà tối ngủ 1 mình không lạnh à

michealvac

Xe hơi
Bác chủ thớt làm cho em nhớ ngày xưa quá, lúc Liên Xô bắt đầu tan rã (năm 1991) tình trạng hỗn loạn nên em cũng từ Moscow đi Tannlin để buôn ngoaị (đi bằng tầu hỏa) Riga tệ (lúc đó là đồng Mác Phần lan) và từ Tannlin đi Riga để mua Cobalt (kim loại) thời đó dân Việt Cộng mình ở Tannlin và Riga rất đông, ở trong các ký túc xá dành cho công nhân, dân mình hồi đó đi làm thì ít mà đi buôn lậu thì nhiều, chỉ thích mỗi cái là các em gái bắc Âu hồi đó rất dễ dãi. quanh các ký túc xá của công nhân mình lúc nào cũng lảng vảng các em gái bản xứ sãn sàng đi với mấy anh Việt Cộng để đổi lấy chai rượu, bao thuốc hoặc chỉ là một bưa ăn (thời đó thực phẩm khan hiếm mà). Tình hình bây giờ chắc thay đổi nhiều rồi bác chủ nhỉ? Cỏ thông tin gì mới bác update cho anh em vơi!
Không biết bác đổi chai rượu nào chứ tôi phải đổi cả chai Hennesy XO 1 lit để được ngủ với mấy e Đông âu này đấy! chỉ k cái là e đổi ở Thái Lan với MaCao thôi!

Chỉnh sửa cuối:

canbo

Xe tăng
Cảm ơn các bác quan tâm. Bác nào cần hỏi gì em sẵn sàng phúc đáp ạ.
cụ chủ mà đi vào mùa hè + thưởng thức món thịt cừu nướng với bánh mì đen thì tuyệt. Cụ chủ đi như vậy kinh phí hết có nhiều ko vậy
Chắc chắn mùa hè em sẽ quay lại lần nữa. Em đi theo tiêu chuẩn sinh viên nên giá cả bất ngờ lắm ạ. Tiền vé máy bay và bus tổng cộng 25€, hostel 2 đêm ở 2 thành phố 20€, ăn uống chơi bời thì hơi xông xênh hết 150€ à cộng thêm 35€ tiền ksạn phát sinh.

Cám ơn cụ chủ đã cho bọn em mở rộng tầm mắt ! Cụ ở bên đó chắc quen rồi chứ đợt cuối năm ngoái em có sang Đức, thụy sỹ và ý, lạ thì thích chứ ở bên đó ai cũng kêu buồn, nhất là mùa đông ! Cụ chọn mùa đông để đi du lịch...chà chà
Đi du lịch mùa đông cũng có cái hay của nó cụ ạ, nhất là đi một mình thì đỡ phải nhìn người ta có đôi có cặp ;) . Em mới mồ côi người yêu 2 tháng nay nên máu là đi thôi.

Ảnh cụ đẹp quá, Em chưa được đi mấy nước Châu Âu bao giờ. Nhờ ảnh cụ coi như du lịch qua màn ảnh nhỏ. Em cũng đính chính thông tin cụ đưa ra là tiền Dinar Kuwait mới là đắt nhất cụ ạ. 1 Euro= 0,387 Dinar ở đây ạ
Cụ chủ thớt sang đấy mà tối ngủ 1 mình không lạnh à
Tối em có ngủ đâu mà lạnh hả cụ, ở Riga em đi Pub tour đến 2h sáng, uống hơn 10 cốc bia nửa lít, về đến Hostel thì làm một giấc ngon lành đến sáng. Tối hôm sau lên bus lúc 2h sáng mà ngồi nói chuyện với 1 em gái hơn tiếng động hồ tí nữa thì muộn bus (cái em gái ở post 7 ý ạ). Tối hôm sau ở Tallinn thì đi sauna hết 4 tiếng đồng hồ, rồi sau đấy disco đến 4h sáng, ra về cùng 1 em nữa đành phải thuê khách sạn chứ ở Hostel thì kỳ quá. Nói chung là 1 ngày em ngủ được trung bình 4 tiếng còn lại là chơi bời bét nhè.

canbo

Xe tăng
Tiếp tục leo lên đỉnh đồi, trên đường đi phải đi qua nhà thờ Alexander Nevsky

đi tiếp một đoạn thì tuyết bắt đầu rơi , quay nhìn lại nhà thờ thì cảnh rất đẹp

Lên đến đỉnh đồi, gặp mấy chú đang phá băng

Còn băng này thì ko thấy phá, chắc phá thì bà chủ quán ra đập chết

đường tắt lên đồi thì thế này

Thêm một hình ảnh thành phố nhìn từ trên đồi

canbo

Xe tăng
Đứng trên đồi một lúc em chịu ko nổi vì gió và lạnh vội leo xuống tiếp tục khám phá thành phố

Cảnh trí ở đây rất đẹp nên mặc dù đi dưới trời tuyết, gió lạnh nhưng em vẫn thấy thích thú

Khu chợ nổi tiếng dọc chân tường thành, ở đây bán các mặt hàng quần áo len đan bằng tay nên giá cả ko dễ chịu chút nào

Dọc đường cũng gặp rất nhiều nhà thờ với các kiến trúc khác nhau

Coltplus2008

Xe điện
Tiền vé máy bay và bus tổng cộng 25€, hostel 2 đêm ở 2 thành phố 20€, ăn uống chơi bời thì hơi xông xênh hết 150€ à cộng thêm 35€ tiền ksạn phát sinh.

Tối hôm sau ở Tallinn thì đi sauna hết 4 tiếng đồng hồ, rồi sau đấy disco đến 4h sáng, ra về cùng 1 em nữa đành phải thuê khách sạn chứ ở Hostel thì kỳ quá.
Cái đỏ là do cái xanh xanh à cụ chủ. Thế thì quá rẻ ợ. =P~

Phóng sự hay quá.

Chỉnh sửa cuối:

canbo

Xe tăng
Và cuối cùng em tham quan khu Rotermanni là khu mới của thành phố được xây dưng trên khu nhà máy cũ trước kia, ngay bên cạnh khu phố cổ
Ở đây có những kiến trúc rất phá cách

Cổng vào khu shopping

Rồi lại ra biển , tính bơi một vòng nhưng gặp biển cấm bơi nên đành chịu =))

Tượng đài ngay bờ biển

Tối thì em đi sauna ở đây. Nơi này là nhà sauna cổ nhất của Tallinn và cũng rất nổi tiếng, nhưng lúc em vào thì hình như mỗi em là người nước ngoài. Có cả 2 loại xông ướt và xông khô. Vào đây cũng giống như mọi người em mua một bó cành cây ngâm với nước nóng để quật vào người cho khỏe. Vào đây cả tối thấy người rất khỏe khoắn nên mới có sức đêm đi chơi tiếp

Archer

Xe điện
Thế bác chủ có vào quán "da gấu" ở quảng trường trung tâm để chén món ngỗng quay không?

Chỉnh sửa cuối:

canbo

Xe tăng
Thế bác chủ có vào quán "da gấu" ở quảng trường trung tâm để chén món ngỗng quay không?
Bác ở bên phượt mà khi em viết bài chẳng thấy giúp em gì cả, giận bác rồi :-<. Nói vậy thôi chứ em đi lúc sáng nó chưa mở cửa rồi lại đi loanh quanh có biết là phải vào đâu ăn gì hay như thế nào đâu. Khoái nhất vụ sauna và disco ở Tallinn.

mrrocky

Xe buýt
Nhìn từ trên trời xuống đẹp quá các bác ơi :x

baobinh81

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ thớt. Đọc bài của cụ em càng máu đi châu âu hơn.

letung

Xe tải
Lạnh nhưng đẹp quá , nhưng chưa kết thúc hành trình đúng không cụ

Tien Tinh Toi

Xe hơi
Tối em có ngủ đâu mà lạnh hả cụ, ở Riga em đi Pub tour đến 2h sáng, uống hơn 10 cốc bia nửa lít, về đến Hostel thì làm một giấc ngon lành đến sáng. Tối hôm sau lên bus lúc 2h sáng mà ngồi nói chuyện với 1 em gái hơn tiếng động hồ tí nữa thì muộn bus (cái em gái ở post 7 ý ạ). Tối hôm sau ở Tallinn thì đi sauna hết 4 tiếng đồng hồ, rồi sau đấy disco đến 4h sáng, ra về cùng 1 em nữa đành phải thuê khách sạn chứ ở Hostel thì kỳ quá. Nói chung là 1 ngày em ngủ được trung bình 4 tiếng còn lại là chơi bời bét nhè.[/QUOTE]

Cụ đi disco đến 4h sáng, về cùng 1 em, thế k báo cáo làm gì với em ấy ah?

bluesun

Xe đạp
đẹp quá, ngưỡng mộ bác chủ thật đấy.

jang

Xe tăng
GATO với cụ chủ quá đi mất.

Suzz

Xe điện
Đi uống bia về không làm gì hả kụ Bo, uống 5 lít đã nhể

Skagen

Xe tăng
Gặp những em đỏ cực kỳ dễ thương
Hôm nọ em đi khám sức khỏe định kỳ, Bác sĩ yêu cầu "hạn chế xơi thịt màu đỏ". Giờ mới biết BS đểu thế nào... :((:((:((

ateric090

Xe tải
Em cảm ơn cụ canbo rất nhiều ah.
Em đang phấn đấu từ h đến cuối năm sang Tallin theo đuổi nốt cái nghiệp học ...
:D