[CCCĐ] Khám phá đất nước chùa vàng Myanmar

ngtocuong

Xe buýt
Xuống núi, ngủ tại Kinpun 1 đêm, hôm sau em về lại Yangon.Xe đi từ 8h về đến khách sạn đã ở lần trước ở downtown Yangon tầm3h chiều. Tranh thủ chạy ra chợ mua ít đồ lưu niệm về làm quà.
Hôm sau, do chuyến bay về HN tận 3h rưỡi chiều mới bay nên em tranh thủ đi thêm 1 điểm tham quan nữa đó là Chùa nổi trên sông - Ye Le Kyauktan Pagoda (Island Pagoda). Nằm cách trung tâm tp Yangon khoảng 45km tại Kyauktan - tp Thanlyin - thuộc vùng Yangon - Myanmar (mất 30.000 kyats tiền taxi cả đi lẫn về).
Ngôi chùa đặc biệt ở chỗ được xây dựng hoàn toàn trên 1 hòn đảo nhỏ nằm giữa dòng sông, du khách muốn lên thăm chùa phải đi thuyền máy, đặc biệt là thuyền cho ng nước ngoài riêng và người bản địa riêng.
Trên bờ ngay lối xuống bến thuyền lên đảo có 1 cái chợ khá lớn, buổi sáng cuối tuần người tấp nập

Bến thuyền lên đảo

Thuyền dành cho người dân bản địa thì bé và ko có mái che

E ngồi thuyền dành cho người nước ngoài để ra đảo

ngtocuong

Xe buýt
Cuối cùng, em tổng hợp chi phí lên cho các cụ tham khảo. Em có thói quen mỗi chuyến đi lại sắm 1 quyển sổ riêng ghi lại chi phí ăn tiêu của cả hành trình nên dù đã đi từ năm ngoái nhưng các mục chi phí em ghi dưới đây đều chuẩn cả ạ (chỉ ko rõ tiền vé tham quan có tăng lên không, không tính vật giá bên đó leo thang hay tỷ giá thay đổi ạ :) ) Còn tiền ăn thì vô vàn, đoàn em đi ăn uống trung bình 15$/người/ngày là sang lắm rồi ạ ! Chi phí cho 1 người như sau ạ:

Concanhcut

Xe hơi
Sau khoảng 45p lắc lư trên xe mấy lần xém rơi cả ng lẫn điện thoại thì e cũng lên được đỉnh núi, nhưng hỡi ôi lên tới đỉnh mới thấy trời mây mịt mù, chả nhìn rõ đường, cảnh đẹp chả có đâu :( thế nên tại sao ở trên em phải mượn tạm ảnh trên mạng để up.
Từ bãi đỗ xe trên đỉnh núi lên đến chùa Golden Rock mất khoảng 5phút đi bộ nữa, trưa mưa rét lạnh mà còn phải bỏ giầy đi bộ từ cổng dưới các cụ ạ.

Giá vé vào tham quan chùa là 6.000 kyats/người, tất cả những người nước ngoài vào đều phải đăng ký với ban quản lý dư lày ạ

Ngay ngoài cửa văn phòng ban quản lý có biển báo hiệu viết bằng cả tiếng việt

Viết tiếng Việt cho nội dung này chẳng thấy vui vẻ chút nào cụ nhỉ

Bin jerry

Xe máy
Bao giờ mới đi hết đk cái Đông Nam Á

redfox86

Xe hơi
Bác cho em hỏi , bác ăn bufet ở khách sạn bụng dạ có bị sao ko ? Sau vụ học sinh Nhật bị ngộ độc em cứ sợ sợ kiểu gì:D

Đẹp quá, nếu có dịp e cũng muốn đi cho biết

KHÔI MẬP

Xe buýt
Cám ơn chủ thớt đã report khá chi tiết. Nhà em chuẩn bị sau Tết âm sẽ đi Myanmar.

chungtv

Xe hơi
Cảm ơn chia sẻ của cụ chủ

ZHZ

OFer Xuất sắc
Các chuyến đi của em:
Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn - Yếu tim xin đừng đi
Lệ Giang - Shangri La - newbie và máy cùi

Mùa này ở Mù Cang Chải

2012 - Haiti - Chuyến đi nửa vòng trái đất

Chào các cụ,
Một chiều tháng 5 rảnh rỗi em lên VNA và chợt thấy vé bay Hà Nội - Yangon chỉ có 4tr2, thế là ma xui quỷ khiến thế nào e mua luôn 1 vé, thế là tháng này e có chuyến lang thang một vòng miền Trung Myanmar - đất nước của những ngôi chùa vàng, đất nước mà cả đàn ông lẫn đàn bà đều mặc thứ trang phục giống như váy gọi là Longyi. Xin kể lần lượt cho các cụ nghe hành trình 10 ngày của em:

Ngày 1: Bay Hà Nội - Yangon, nghỉ đêm Yangon khám phá China Town, phố đêm (19th street-khu downtown Yangon)
Ngày 2: Tham quan Yangon, tối 8h lên xe đi Bagan
Ngày 3: Tham quan Bagan (xe điện thuê)
Ngày 4: Tham quan Bagan bằng xe điện tiếp tục, chiều 5h lên xe đi Mandalay, tối 10h tới Mandalay.
Ngày 5: Chơi Mandalay, ngắm hoàng hôn cầu Ubien, tối 9h30 lên xe đi Inle.
Ngày 6: Chơi Inle, thuê thuyền du ngoạn trên hồ cả ngày.
Ngày 7: Chơi Inle: loanh quanh thị trấn, đồi rượu vang..tối lên xe đi Bago
Ngày 8: Sáng 6h tới Bago, tham quan nhanh tượng phật nằm, 10h sáng lên xe đi Kinpun nơi có chùa Golden Rock.
Ngày 9: Tham quan Golden Rock, chiều lên xe về Yangon, tối về tới Yangon nghỉ đêm
Ngày 10: Lang thang Yangon mua quà, chiều 3h ra sân bay về Hà Nội.

Xuất phát ngày 10/6:
Em rất tiếc vì Myanmar dễ đi quá mà không quyết, để rồi bây giờ bất ổn chả biết đến bao giờ mới đi được. Gặp bài của cụ mừng quá! Em cũng thích Myanmar!

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đền Ananda: Theo em đây là đền đẹp nhất ở Bagan ko phải vì kiến trúc bên ngoài mà còn bên trong. Được xây năm 1105, đền có 4 tượng phật đứng quay mặt về 4 hướng Đông Tây Nam Bắc, kiến trúc của đền mang phong cách của Ấn Độ và được coi là kỳ quan kiến trúc của Myanmar. Đền có 4 cửa lớn với 8 cánh cửa cao phải 10m được làm bằng gỗ và chạm trổ rất tinh vi. Tiếc là bên sâu trong đền tối nên em ko thể chụp được ảnh cho các cụ xem được.
Mấy cái ảnh chùa chiền bác chụp đẹp quá!

ngtocuong

Xe buýt
Em rất tiếc vì Myanmar dễ đi quá mà không quyết, để rồi bây giờ bất ổn chả biết đến bao giờ mới đi được. Gặp bài của cụ mừng quá! Em cũng thích Myanmar!
Vâng, e cũng thấy tiếc cho Myanmar quá ! Một đất nước tươi đẹp và tiềm năng.

Sang Chi

Xe đạp
thức ăn Myanma nó như nào nhỉ

su_tu

[Tịch thu bằng lái]
Dân Myanma nói chung hiền lành, cuộc sống bên đó khá thanh bình

Sóc Store

Xe hơi
Đất nước có nhiều vàng và ruby