[Funland] Khám nghĩa vụ QS

ip8plus

Xe tải
Thứ 7 ngồi hóng hớt thấy có mấy cháu mới học xong đh đi làm đc 2 năm nói về việc các cháu nó năm nay bị gọi đi khám nvqs. E tóm tắt:
Cháu 1: Năm nay tao đc giấy gọi đi khám, lên gặp lão ở xã đưa mất 5 đồng và đưa ra cái giấy đang làm cho cty ở HN thế là xong.
Cháu 2: Tao ko bị gọi nhưng ông anh họ bị gọi, năm ngoái ông ấy bị gọi, mẹ anh ấy đi gặp lão ở xã mất 3 đồng. Năm nay ông ấy đã vào đc hợp đồng 68 lái xe của 2 Sở, năm nay bị xã gọi và bị cả ở đp ông ấy đang làm gọi; Mẹ anh ấy lại lên gặp lão ở xã mất 3 đồng kèm theo bản công chứng cái hợp đồng lái xe ở sở kia; Còn ở Sở kia thì ông anh phải đi khám và đc gợi ý đưa cho bs 2 đồng, đưa cho tên ở Phường đó 5 đồng thì ko phải đi. Nhưng ông ấy cũng đang ngại rằng không khéo năm nào vẫn còn trong độ tuổi thì vẫn bị gọi thì chết. balabala.....
Em nghe thấy thế cũng tội thật, mình hết tuổi và cũng chưa bao giờ đc gọi đi khám, Hnay có cả Luật về NVQS rùi, nhưng cứ kiểu như này ko ổn lắm; nên mở rộng đối tượng đc tạm hoãn, miễn nvqs, em nghĩ đối với các Cháu mà làm ở cquan nn thì cũng nên hoãn, nên quản lý chặt chẽ hơn việc gọi/khám tránh bị lợi dụng việc này.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Em mong duyệt nộp tiền cho nhà nước

DonaldTrump79

Xe tăng
Em thì đợi mòn mỏi hơn chục năm chẳng thấy ma nào gọi, giờ thì quá tuổi rồi nên em chịu :))

ip8plus

Xe tải
Cụ bảo các cháu đọc kỹ TT liên tịch 175 & 13 của BQP-BGD; tránh mất tiền oan.
E ngồi hóng chuyện nghe vậy mà ko phải người quen của em; cơ mà món nvqs này cũng phức tạp phết, ko chốn đc đâu. Ko khoé là vi phạm luật.

kairui

Xe tải
E ngồi hóng chuyện nghe vậy mà ko phải người quen của em; cơ mà món nvqs này cũng phức tạp phết, ko chốn đc đâu. Ko khoé là vi phạm luật.
E ủng hộ việc gọi và thực hiện NVQS (trừ diện được miễn). Nhưng có cảm giác việc gọi ở địa phương chưa thực sự bám sát đúng đối tượng thì phải

blackbox

Xe tăng
Khốn nạn nhất cái trò làm tiền. Từ lão trưởng thôn, xã đội trở đi.
Xã có 100 thanh niên đủ tuổi và tiêu chuẩn.
QĐ nhận 50 thanh niên. Thế là các thanh niên phải mất tiền để không phải đi. Các cấp cq địa phương tha hồ kiếm ăn.
Nghĩ ló chán.

Đến tuổi nên cho đi, vào đó rèn rũa tác phong cho tốt rồi còn cả đời bươn trải, chả trốn đi làm đôi năm làm gì, 2 năm đi làm được mấy đồng mà quan điểm sống chưa chuẩn, chưa cứng rắn thì chả bõ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
E ủng hộ việc gọi và thực hiện NVQS (trừ diện được miễn). Nhưng có cảm giác việc gọi ở địa phương chưa thực sự bám sát đúng đối tượng thì phải
Ngược lại cụ nhé! Họ bám rất sát đấy!

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Luật của ta giờ lạc hậu rồi, làm nhà nước với làm tư nhân phải coi như nhau đằng này làm nhà nước thì được miễn, là tư nhân thì không được miễn. Đấy là kẽ hở cho tham nhũng...
Giờ hòa bình rồi, nên coi quân đội cũng là nghề như các nghề khác. Ai có chí hướng thì đi, ai không có chí hướng thì thôi!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nhảm nhí!
Dc gọi đã Hp,được đi là HP lớn. Chém nhảm.

langtuvn9x

Xe tải
Luật của ta giờ lạc hậu rồi, làm nhà nước với làm tư nhân phải coi như nhau đằng này làm nhà nước thì được miễn, là tư nhân thì không được miễn. Đấy là kẽ hở cho tham nhũng...
Giờ hòa bình rồi, nên coi quân đội cũng là nghề như các nghề khác. Ai có chí hướng thì đi, ai không có chí hướng thì thôi!
Làm nhà nước cũng không được miễn đâu cụ ơi? Vẫn bị gọi theo diện cơ quan bình thường cụ az.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhà nước nào được miễn vậy cụ ? gọi khám hết cụ nhé , khám thì cấm được trốn . NVQS nó là nghĩa vụ , đi 2 năm rồi về chứ có đi chuyên nghiệp đâu mà chí hướng với ko chí hướng . Ông nào chí hướng thì học rồi thi vào chứ ai cấm đâu .

mrlai

Xe buýt
chỗ bác mệt nhể, chỗ e chính quyền cũng tạo điều kiện cứ đi làm có HĐ lao động ổn định (lớn hơn 12 tháng), chứng minh bảng lương hoặc sao kê TK ngân hàng (nếu trả lương qua TK) 3-6 tháng bất kể nhà nước hay tư nhân thì đều được tạo điều kiện hoãn hết,ko cần xin xỏ phong bao phong bì gì.
Còn những đồng chí lông bông thì ko thoát, năm nào cũng phải mất tiền nên có nhiều nhà cho đi luôn 2 năm cho đứng đắn cái thằng người.
Cái này e có hỏi cậu em làm mảng này thì được biết là đối tượng trong tuổi gọi đi thì nhiều nhưng mỗi năm từng phường/xã chỉ có chỉ tiêu giới hạn thôi nên căn cứ trên đó họ gọi cho phù hợp. Những thanh niên được ưu tiên gọi theo thứ tự: Trẻ rồi mới đến già, Không đi học (đại học, cao đẳng...), đang đi làm nhưng công việc không ổn định, làm tự do...(chứng minh qua HĐ và bảng lương) đôi khi họ lại ưu tiên làm NN rồi đến làm ở các Tập đoàn, Cty lớn, Ngân hàng...ưu tiên xét gọi sau.

Sim Mobi

Xe buýt
Ko muốn đi thì nộp xèng
Muốn đi à nộp xèng nhé
Muốn đi thì giả vờ ko muốn đi và ko chạy gì là được đi ngay mà!
Năm nay đúng là thấy gọi nhiều thật
Xưa em làm cho cty nhà nước mặc dù khẩu ở quê và vẫn bị...
Rõ chán!
Có khi bắt 100% thanh niên đi 6 tháng cho rồi. Đi 2 năm thì dài quá!

toimuondie

Xe container
Nhà nước nào được miễn hả cụ?
Làm nhà nước khả năng bị gọi đi khám cao hơn làm tư nhân cụ nhé.

Dung9ls

Xe tải
Sao cứ phải mất tiền cho bọn nó nhỉ? Cứ đi khám bình thường, lấy nước tiểu thì cạo ít tạp chất trong nhà ws cho vào, khám mắt thì cứ chỉ lung tung, rồi vào ngồi trước mặt bác sĩ cứ kêu đau răng loạn lên, hỏi thì bảo em bị sâu mấy cái răng hàm, nếu nó vẫn cố tình cho trúng tuyển thì khi các đơn vị thâm nhập quân nó khám lại, vẫn dùng bài đấy thì bọn khám trước có khi nặng còn cho thôi việc ý chứ.....

ip8plus

Xe tải
Nhà nước nào được miễn hả cụ?
Làm nhà nước khả năng bị gọi đi khám cao hơn làm tư nhân cụ nhé.
E có nói nà nước đc miễn đâu, em đang nghĩ là cần rà soát quy định được miễn, hoãn và nghiêm vấn đề khám cụ à.