[Funland] khách tố bị tua công tơ khi mua xe cũ của salon

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Một bộ phận không nhỏ coi chuyện gian dối là bình thường. Gian từ cái nhỏ dần sẽ dẫn đến cái lớn. Suy đồi là đây chứ đâu.

sactimtn

Xe tăng
Theo em thì thế này:
Các bác cứ đòi xem hợp đồng mua bán: em chắc đến 98% là không có hợp đồng mua bán và cam kết bằng mồm vì cũng đến 99% các gara buôn bán xe cũ với hành vi trốn thuế: tức là rút hồ sơ người bán và làm hợp đồng sang tên trực tiếp cho người mua (đúng ra là phải sang tên về gara vì đã có sự mua bán và hoàn thành giao dịch, trả tiền,...). Em mà là ông Cục trưởng Tổng cục thuế làm to vụ này cũng khối thằng chết nhỉ?
Vì vậy cũng không thể kết luận được gara có tua hay không vì có thể việc này được hoàn thành trước khi mua bán xe về gara (nhưng hình như rất ít vì các gara xe cũ họ có hệ thống thợ và kiểm định riêng. Thường thì chắc chắn là biết)
Ở Việt Nam không có chế tài pháp luật để xử lý việc này

anhkhoihn

Xe tăng
Một bộ phận không nhỏ coi chuyện gian dối là bình thường. Gian từ cái nhỏ dần sẽ dẫn đến cái lớn. Suy đồi là đây chứ đâu.
Gian dối làm băng hoại cả 1 đất nước , rất nhiều thế hệ đành tặc lưỡi chấp nhận gian dối, đến khi cái gian dối này ảnh hưởng trực tiếp đến từng người, từng nhà, lúc đó lại chỉ biết chửi đổng thôi cụ ơi.......

Ngo Rung

Xe lăn
Ai bảo cụ là Tây cũng vậy (?)

Tua odo là phạm pháp, mà đã là phạm pháp thì cần quái gì phải có "cam kết" trong hợp đồng hay không?
Hì...bạn em bên Mỹ mua xe cũng ếch tin cái countermet này nhá. Chỉ a lố a lồ hỏi xem số km có ở trong tầm nhu cầu không thoai, còn phải check trực tiếp hết, méo tin bố con thằng tây nào cả :))

USD.EURO

Xe điện
Thằng cha vịt kều chắc cũng quan hệ rộng. Báo nào cũng thấy lên sóng cả.
Còn thằng chủ gara chuẩn bị đóng cửa đổi tên.
Kể ra ae kiếm đc cái ảnh thằng chủ thì cho nó đổi nghê luôn
Đây thôi cụ, đẹp giai ngời ngời nhé , xe đẹp, người đẹp

redcode

Xe điện
Theo em thì thế này:
Các bác cứ đòi xem hợp đồng mua bán: em chắc đến 98% là không có hợp đồng mua bán và cam kết bằng mồm vì cũng đến 99% các gara buôn bán xe cũ với hành vi trốn thuế: tức là rút hồ sơ người bán và làm hợp đồng sang tên trực tiếp cho người mua (đúng ra là phải sang tên về gara vì đã có sự mua bán và hoàn thành giao dịch, trả tiền,...). Em mà là ông ********** Tổng cục thuế làm to vụ này cũng khối thằng chết nhỉ?
Vì vậy cũng không thể kết luận được gara có tua hay không vì có thể việc này được hoàn thành trước khi mua bán xe về gara (nhưng hình như rất ít vì các gara xe cũ họ có hệ thống thợ và kiểm định riêng. Thường thì chắc chắn là biết)
Ở Việt Nam không có chế tài pháp luật để xử lý việc này
Đúng như cụ luôn, em mua con xe ở salon nhưng chủ cũ ko làm hợp đồng sang tên cho salon mà đến khi mình mua thì hợp đồng mình làm là với chủ cũ của xe :(

vuronaldo05

Xe tải
Hì...bạn em bên Mỹ mua xe cũng ếch tin cái countermet này nhá. Chỉ a lố a lồ hỏi xem số km có ở trong tầm nhu cầu không thoai, còn phải check trực tiếp hết, méo tin bố con thằng tây nào cả :))
Đó là 2 vấn đề khác nhau cụ ạ: odo (chỉ số km xe đã chạy) và tình trạng thực tế của xe

Nhưng tua odo là phạm tội hình sự tại Mỹ

zonet

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là: xe cỏ kiểm tra có biết tua không ạ???
Xe vào hãng bảo dưỡng họ luôn ghi lại số km. Nên sau này vào mà số km thấp hơn trước thì rõ là tua lại. Trường hợp này trong hãng số km bảo dưỡng gần nhất là hơn 8 vạn, mà số km trên Odo có nhõn 4 vạn.

Trước e còn nghe nói xe Mec là k tua được. Hóa ra vẫn tua được. Nhưng Mec chỉ có vài đại lý ở VN, mà data nó có vẻ thông nhau hay sao ấy mà vào hãng check được hết

Ngo Rung

Xe lăn
Đó là 2 vấn đề khác nhau cụ ạ: odo (chỉ số xe đã chạy) và tình trạng thực tế xe

Nhưng tua odo là phạm tội hình sự tại Mỹ
Vè luật thì đương nhiên sai, nhưng bọn nó vẫn làm đấy. Bên Đức cũng thế luôn :D

anhcucaitrang

Xe máy
Thời buổi này làm ăn phải uy tín, nếu không sẽ mất hết. Bài học nhãn tiền cho các salong làm ăn chộp giật, e đag nc mua 1 e mẹc cũ đây, có cụ nào tư vấn vào salon nào ngon, trên dây có vài cụ chuyên mẹc các cụ cho e xin rewiew

vuronaldo05

Xe tải
Vè luật thì đương nhiên sai, nhưng bọn nó vẫn làm đấy. Bên Đức cũng thế luôn :D
Nếu đã về luật là sai, thì tất nhiên đó hành động đáng bị lên án. Chứ không thể coi đó là hành động bình thường hay dĩ nhiên
Đúng không cụ?

roboss07

Xe buýt

sactimtn

Xe tăng
Nhưng nếu chủ gara này chứng minh được không phải họ tua mà khi mua về ODO đã thế rồi thì sao nhỉ? Có kiện ngược được Việt kiều kia không?
Đây thôi cụ, đẹp giai ngời ngời nhé , xe đẹp, người đẹp

thanhvn8020

Xe tải
Một xã hội nơi sự tin tưởng là thứ xa xỉ.

neverfg

Xe điện
Nhưng nếu chủ gara này chứng minh được không phải họ tua mà khi mua về ODO đã thế rồi thì sao nhỉ? Có kiện ngược được Việt kiều kia không?
chủ gara cam đoan là số km chuẩn rồi, thế mới có chuyện khách hàng tố gian lận chứ.

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu đã về luật là sai, thì tất nhiên đó hành động đáng bị lên án. Chứ không thể coi đó là hành động bình thường hay dĩ nhiên
Đúng không cụ?
Đồng ý với cụ. Nhưng xã hội nào cũng có mặt trái, mình phải tự trang bị kiến thức mà bảo vệ mình thôi, cố gắng chọn cái ít xấu nhất trong những cái xấu :))

trinhsong

Xe hơi
Người bán chả bao giờ sai
Hóng tên mới của auto

vuronaldo05

Xe tải
Đồng ý với cụ. Nhưng xã hội nào cũng có mặt trái, mình phải tự trang bị kiến thức mà bảo vệ mình thôi, cố gắng chọn cái ít xấu nhất trong những cái xấu :))
Vâng, cụ nói như vậy thì ok

Chứ cụ đừng nói "Tây hay Ta cũng thế" mang hàm ý coi đó, tua odo, là chuyện "bình thường" hay "dĩ nhiên"