Khắc phục cảm giác lệch lái khi điều khiển xe

aiaikia

Xe hơi
KS Trần Hữu Minh Nhật, Công ty Ford Việt Nam trả lời: Phần lớn các đường của Việt Nam đều có độ nghiêng, do vậy trong một số trường hợp có thể gây ra cảm giác lệch lái. Chỉ khi xe chạy thẳng trên đường bằng phẳng, để vô lăng ở vị trí cân bằng và lốp/vỏ ở áp suất tiêu chuẩn thì mới có khả năng phát hiện được xe lệch lái hay không. Khi thay lốp/la zăng nếu không cân bằng lại bánh xe thì cũng sẽ xuất hiện hiện tượng lệch lái.

Trước khi lên xe, hãy chú ý quan sát 4 bánh xe nhằm phát hiện các biểu hiện bất thường.

Nên kiểm tra định kỳ hằng tháng tất cả các lốp xe (kể cả lốp dự phòng) khi các lốp nguội. Luôn duy trì áp suất đúng với tiêu chuẩn để đạt khả năng điều khiển lái cao nhất và lốp bị mòn ít nhất. Tuy nhiên, trước khi lên xe, hãy chú ý quan sát 4 bánh xe nhằm phát hiện các biểu hiện bất thường. Ngoài ra, có thể nhận ra xe mình bị xịt lốp khi xe chao đảo hoặc nghiêng về một bên.

Trong trường hợp này nên dừng lại để kiểm tra và sửa chữa. Nếu lốp xe bị xịt hẳn, hãy cho xe chạy chậm lại và đỗ xe ở vị trí an toàn... Ngoài ra, không nên ghì hết lái về bên phải hoặc bên trái lâu hơn 5 giây khi xe đang nổ máy để tránh làm hỏng, kêu hệ thống trợ lực lái. Tay lái sẽ nặng khi chưa nổ máy do hệ thống trợ lực lái chưa hoạt động. Khi chạy xe trên các đoạn đường gập ghềnh, vô lăng sẽ tự động xoay sang trái, sang phải, đó là hiện tượng bình thường của xe.

Theo Bee.net.vn

quocchim

Xe buýt
Rất bổ ích, cám ơn cụ :D

haihazin

Xe buýt
àh hay quá thì ra vậy, nhiều lúc lái e cũng có cảm giác lệch lệch cứ nghĩ là xe có vấn đề mà ko nghĩ ra có thể do đường nữa

Billduy

Xe tăng
có lần lâu rồi mấy năm trước e vào hãng FordVN chỉnh lêch lái escape, thợ tháo lun vô lăng ra đặt ngược lại 2-3 khía răng thía là cân....e về cứ thầm khen mấy bác thợ cao tay ??????, mãi sau này rồi mới hiểu ra thế nào là căn chỉnh độ chụm camber để chỉnh lệch lái.... potay mấy bác thợ hãng !!!!!

xuanphuc2011

Xe hơi
tóm lại bài báo chưa nói phân tích thế nào là lệch lái , thế nào là nhao lái , lệch vô lăng ? quá chung chung

anhtho

Xe ngựa
tóm lại bài báo chưa nói phân tích thế nào là lệch lái , thế nào là nhao lái , lệch vô lăng ? quá chung chung
Đúng thế, tít bài báo giật một đằng, nội dung một nẻo.
Cái đề mục làm em tưởng: xe lệch lái và lái xe có thể tự khắc phục, hóa ra lệch thì vẫn cứ phải vào xưởng. Còn lệch do đường thì đúng roài. Nhưng cũng chỉ biết mà yên tâm tư tưởng thôi chứ chẳng ai khắc phục được trừ phi đi ra khỏi chỗ đường nghiêng.

huancao662

Xe tải
Đúng thế, tít bài báo giật một đằng, nội dung một nẻo.
Cái đề mục làm em tưởng: xe lệch lái và lái xe có thể tự khắc phục, hóa ra lệch thì vẫn cứ phải vào xưởng. Còn lệch do đường thì đúng roài. Nhưng cũng chỉ biết mà yên tâm tư tưởng thôi chứ chẳng ai khắc phục được trừ phi đi ra khỏi chỗ đường nghiêng.
Nếu xe bị lệch lái không do các vấn đề như rô tuyn, giằng lái... mà chỉ do lệch áp suất 4 quả lốp thì lái xe có thể tự khắc phục được chứ :D
Hôm nọ em đi thử 1 cái xe mới mua của thằng bạn, đi thấy hơi ăn lái sang phải, kiểm tra lại áp suất 4 quả lốp thấy 2 lốp phía bên phải áp suất chỉ bằng 2/3 so với 2 quả bên trái, bơm lại cho đều 4 quả, hết ngay

thanhsonla

Xe buýt
nói tóm lại là nếu xe mới thì độ ngieng của đường không ảnh hưởng gì đến tay lái.buông hai tay ra xe cứ chạy thẳng không vấn đề gì.còn xe đã cũ thì phải thay nhiều thứ nó mới chạy thẳng

Lead

Xe tải
Cảm ơn bài viết của cụ chủ thớt.

Các cụ giúp e vụ lệch lái này với ạ!

E mua xe KIA cũ của một cụ trên OF. Xe đã lắp thêm trợ lực lái nhưng hiện nay xe đang bị lệch lái sang phải. E đã kiểm tra mấy thứ như cụ chủ thớt nói, như áp xuất lốp, đã kiểm tra rotuyn lái bên trái và thay cả rotuyn trong và rotuyn ngoài của bên trái nhưng vẫn bị lệch lái sang phải.

Ko biết còn nguyên nhân nào gây ra lệch lái nữa ko ? Liệu có phải do bộ trợ lực lái lắp thêm nó có vấn đề nên kéo tay lái lệch sang phải ko ạ ?

Các cụ giúp e vụ này với ạ. E cảm ơn các cụ.

aiaikia

Xe hơi
Cảm ơn bài viết của cụ chủ thớt.

Các cụ giúp e vụ lệch lái này với ạ!

E mua xe KIA cũ của một cụ trên OF. Xe đã lắp thêm trợ lực lái nhưng hiện nay xe đang bị lệch lái sang phải. E đã kiểm tra mấy thứ như cụ chủ thớt nói, như áp xuất lốp, đã kiểm tra rotuyn lái bên trái và thay cả rotuyn trong và rotuyn ngoài của bên trái nhưng vẫn bị lệch lái sang phải.

Ko biết còn nguyên nhân nào gây ra lệch lái nữa ko ? Liệu có phải do bộ trợ lực lái lắp thêm nó có vấn đề nên kéo tay lái lệch sang phải ko ạ ?

Các cụ giúp e vụ này với ạ. E cảm ơn các cụ.
có gì mà cảm ơn hả bác.nghe như đùa nhưng bác kiểm tra hết rồi thì chỉ còn cách là tháo vô lăng ra lắp lại mấy khía.bác gì trên of cũng "bị sử lí" như vậy rồi đấy ạ

Lead

Xe tải
có gì mà cảm ơn hả bác.nghe như đùa nhưng bác kiểm tra hết rồi thì chỉ còn cách là tháo vô lăng ra lắp lại mấy khía.bác gì trên of cũng "bị sử lí" như vậy rồi đấy ạ
E cũng tháo vô lăng ra lắp lại mấy răng rồi nhưng lệch ở đây ko phải chỉ là lệch cái mặt vô lăng mà là lệch lái ấy ạ. Cứ bỏ tay khỏi vô lăng là xe bị lao lệch sang bên phụ. hix.

Có phải do độ chụm gì đó của trục bánh xe, hay do thước lái gì đó, hay do độ thêm trợ lực hay là lệch xát xi của xe hay nguyên nhân gì nữa cụ nhỉ ? xe e chạy thấy láng xe lắm, ổn định. hix

anhtho

Xe ngựa
nói tóm lại là nếu xe mới thì độ ngieng của đường không ảnh hưởng gì đến tay lái.buông hai tay ra xe cứ chạy thẳng không vấn đề gì.còn xe đã cũ thì phải thay nhiều thứ nó mới chạy thẳng
Cái này không đúng đâu cụ. Xe em từ mới, đi đường sống trâu vẫn cứ hơi vật sang một bên.

anhtho

Xe ngựa
Nếu xe bị lệch lái không do các vấn đề như rô tuyn, giằng lái... mà chỉ do lệch áp suất 4 quả lốp thì lái xe có thể tự khắc phục được chứ :D
Hôm nọ em đi thử 1 cái xe mới mua của thằng bạn, đi thấy hơi ăn lái sang phải, kiểm tra lại áp suất 4 quả lốp thấy 2 lốp phía bên phải áp suất chỉ bằng 2/3 so với 2 quả bên trái, bơm lại cho đều 4 quả, hết ngay
Đi lốp non như thế thì chưa nhận thấy lệch lái đã thấy lảo đảo rồi.

cailin213

Xe buýt
Cơ mà xe em hình như k đi thẳng tắp được thì phải. Lúc thì nó táp vào ta ly đường, lúc thì táp vào vỉa hè. E đã đi thử trên đường cao tốc mới làm, thẳng ro mà vẫn thấy thế. E đi thẳng mà vô lăng lúc nào cũng phải sang phải rồi sang trái :((
Chả biết bị bệnh gì các cụ ạ :(

matiz-se

Xe buýt
E cũng tháo vô lăng ra lắp lại mấy răng rồi nhưng lệch ở đây ko phải chỉ là lệch cái mặt vô lăng mà là lệch lái ấy ạ. Cứ bỏ tay khỏi vô lăng là xe bị lao lệch sang bên phụ. hix.
Món này của cụ thì ko gọi là lệch lái đâu mà gọi là nhao lái.

Em thấy có nhiều cụ có vẻ nhầm giữa 2 cái này:

Lệch lái: muốn xe đi thẳng thì phải vặn vô lăng lệch sang 1 bên nào đó. Cái này chỉnh lại độ cụm bánh là xong (đa phần là thế), trước em chỉnh chỗ cụ Sơn rách, phờ ri.

Nhao lái: Là xe đi thẳng, bỏ tay khỏi vô lăng, nó nhao về 1 bên nào đó. Cái này thì lan giải và do nhiều nguyên nhân, mang vào gara họ mần thì mới ra được :D

aivoges

Xe đạp
Bác Nhật này nói có phần không đúng. Thường các xe mới đều tính cả độ nghiêng của đường vào bộ điều khiển EPS để cân bằng xe rồi nên thường độ nghiêng nhỏ không ảnh hưởng đến lệch tay lái nhiều. Xe mà lệch nhiều thì 1 là lốp bơm không cân, 2 là bộ nhún có vấn đề. Nếu bộ nhún có vấn đề thì thợ sẽ phải chỉnh lại góc camber và caster của 2 bánh trước để bù lại chỗ lệch. Ngoài ra phân bố trọng lượng người và đồ đạc trong xe không đều cũng có thể gây cảm giác lệch.