[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

sinichit52

Xe container
Tra gúc ko có thông tin các cụ nhé! Các cụ chắc chỉ nghe nói thôi!
Mợ ấy đã nói con học Anh 1 - AMS rồi mà. Người trong cuộc nói mà vụ còn không tin nhỉ. Em biết bố cô bé đỗ Upenn có nick OF, nhưng cụ ấy ít nổi dạo này nên em không tiện tag cụ ấy vào. Người thật trong cuộc nói như mợ hanoibaby mà cụ còn không tin thì em đến chịu về độ cứng đầu của cụ rồi ạ. Thôi thì cụ đúng vậy, TS kiến của cụ chuẩn luôn cấm cãi.

Smile1102

Xe container
Mợ ấy đã nói con học Anh 1 - AMS rồi mà. Người trong cuộc nói mà vụ còn không tin nhỉ. Em biết bố cô bé đỗ Upenn có nick OF, nhưng cụ ấy ít nổi dạo này nên em không tiện tag cụ ấy vào. Người thật trong cuộc nói như mợ hanoibaby mà cụ còn không tin thì em đến chịu về độ cứng đầu của cụ rồi ạ. Thôi thì cụ đúng vậy, TS kiến của cụ chuẩn luôn cấm cãi.
Cụ ấy nói cụ ấy cứ thích nghĩ thế, sai đúng không quan trọng nên không tranh cãi được đâu mợ ơi, nên dừng thôi :D.

Binbi

Xe điện
Theo em thì không nên tranh luận với người có định kiến cá nhân và tư tưởng bảo thủ như vậy cụ ạ.

sinichit52

Xe container

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Nik của cụ nầy quen phết.
LBKT có thực tài chứ sao cụ cười gì.
Đùa, ít nhất cũng liên quan đến môn 6h30 rồi.
Thực tài có .ok, nhưng danh tiếng ko xứng đáng với giá trị được gán. Ngoài( 1 giải lúc trẻ) thì toàn bộ sự nghiệp sau này ko có gì nổi bật.

1

Chỉnh sửa cuối:

DriveBravo

Xe buýt
Thế là con cụ học chăm chỉ đấy ạ. Em dự là con cụ cũng tuyển thẳng đại học, hoặc du học rồi mà vẫn thi nghiêm túc thế thì cháu chăm ngoan quá rồi ạ (vì bọn Ams năm nay hầu hết tuyển thẳng hoặc du học, lớp con em có mỗi một đứa phải thi nghiêm túc để lấy điểm xét đại học thôi). Thằng nhà em thì chỉ mục tiêu chống liệt, trên trung bình thôi cụ ạ, chán lắm :).
Con Cụ cũng giống con nhà mình, đi thi để tránh điểm liệt.

vihali

Xe container
À, ý em là các cháu máu me thi đấu, thích học chuyên sâu thì có thiên hướng chọn học bên KHTN, vì vậy đội gà chọi bên đó mạnh hơn là tất yếu.

Còn bên Ams thiên hướng đó yếu hơn, thiên về xu hướng hoàn thiện các khía cạnh xã hội (học sinh Ams có gần trăm CLB ngoại khóa, và mỗi học sinh thường tham gia 3-5 CLB), ngoài ra phong trào du học mạnh nên các cháu bị cuốn vào và giảm hứng thú dần với học chuyên sâu, đặc biệt từ lớp 11 trở đi khi các cháu bắt đầu làm hồ sơ du học để apply cuối năm 11.

Còn em không có ý so sánh chất lượng giáo dục và đánh giá bên nào tốt hơn, vì điều đó rất khó nhận định.
Ý của cụ về việc giảm hứng thú thi đấu rất đúng ạ. Bởi nó là bài toán đau đầu cho các HLV khi nhắm được mấy ông ngon ngon rồi nhưng do tác động mà thay đổi mục tiêu.

Em thì đóng vai kẻ ác, bảo con ko trong top 10 của khối thì yên tâm học tiếng Anh, chuẩn bị hồ sơ đi. Cháu nào khả năng ngôn ngữ kém, khó đi Mỹ thì hướng cho đi thi đấu lấy học bổng của NUS, NTU của Sing. Bét ra cũng đi các nước như Nhật, Hàn, Đài Loan...chứ đừng chỉ học thi ĐH VN bởi đầu vào đã cho thấy hs có khả năng học, chỉ có là chưa học, chưa biết cách học hoặc học sai.

Em cũng phải tẩy não hội hs chuyên khi luôn nghĩ mình giỏi, "khi đoàn người ta đến trường để giới thiệu chương trình thì chỉ cần nhìn bảng điểm mà cho học bổng chứ". Nhiều lần em gặp suy nghĩ kiêu căng như vậy. Hs có bảng điểm bằng giời mà ko thể hiện ra được câu chuyện thì ko nơi nào cấp học bổng cho dù anh là hs giỏi nhất trường đi nữa, bởi GPA cũng chỉ là 1 tiêu chí. Danh tiếng của ĐH KHTN cũng ko mặc định đảm bảo hs học trường phổ thông trực thuộc có khả năng nghiên cứu mà anh phải minh chứng bằng sản phẩm cụ thể.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Ý của cụ về việc giảm hứng thú thi đấu rất đúng ạ. Bởi nó là bài toán đau đầu cho các HLV khi nhắm được mấy ông ngon ngon rồi nhưng do tác động mà thay đổi mục tiêu.

Em thì đóng vai kẻ ác, bảo con ko trong top 10 của khối thì yên tâm học tiếng Anh, chuẩn bị hồ sơ đi. Cháu nào khả năng ngôn ngữ kém, khó đi Mỹ thì hướng cho đi thi đấu lấy học bổng của NUS, NTU của Sing. Bét ra cũng đi các nước như Nhật, Hàn, Đài Loan...chứ đừng chỉ học thi ĐH VN bởi đầu vào đã cho thấy hs có khả năng học, chỉ có là chưa học, chưa biết cách học hoặc học sai.

Em cũng phải tẩy não hội hs chuyên khi luôn nghĩ mình giỏi, "khi đoàn người ta đến trường để giới thiệu chương trình thì chỉ cần nhìn bảng điểm mà cho học bổng chứ". Nhiều lần em gặp suy nghĩ kiêu căng như vậy. Hs có bảng điểm bằng giời mà ko thể hiện ra được câu chuyện thì ko nơi nào cấp học bổng cho dù anh là hs giỏi nhất trường đi nữa, bởi GPA cũng chỉ là 1 tiêu chí. Danh tiếng của ĐH KHTN cũng ko mặc định đảm bảo hs học trường phổ thông trực thuộc có khả năng nghiên cứu mà anh phải minh chứng bằng sản phẩm cụ thể.
Càng đọc em càng nể phục bác về tâm huyết dành cho hs chuyên TN nói riêng và hs nói chung. Hy vọng là suy nghĩ của cụ sẽ tác động phần nào đến nhận thức của các cháu. Khi đó sẽ có 1 đội ngũ nghiên cứu KHCB kế cận tầm 10 - 15 năm nữa được đào tạo bàn bản từ sớm. Hy vọng đội ngũ này sẽ làm thay đổi nên KH nước nhà dù họ ở trong nước hay ngoài nước ạ.

hieuhic

Xe điện
Cụ ơi, tranh luận với những người biết mở rộng tư duy đón nhận các luồng ý kiến khác nhau để cùng tiến bộ, chứ tranh luận với loại bảo thủ duy ý chí thì nói làm gì cho mệt xác cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Cụ ơi, tranh luận với những người biết mở rộng tư duy đón nhận các luồng ý kiến khác nhau để cùng tiến bộ, chứ tranh luận với loại bảo thủ duy ý chí thì nói làm gì cho mệt xác cụ ạ.
Thi thoảng em lại thấy mình dở hơi như vậy cụ ạ. Nhưng lần này em quyết tâm không ong với vụ ấy nữa, cho cụ ấy về nhất luôn🤣

botom

Xe tăng
Thi thoảng em lại thấy mình dở hơi như vậy cụ ạ. Nhưng lần này em quyết tâm không ong với vụ ấy nữa, cho cụ ấy về nhất luôn🤣
May mà cái còm của em cụ ấy không bắt gửi danh sách các bạn và tên trường cấp học bổng, không là em cũng chịu, vì cũng chỉ nói chuyện với con, được con cập nhật tình hình các bạn trong lớp thế, chứ ai lại ngồi ghi lại họ tên các bạn, học bổng bao nhiêu, trường nào đâu, nhớ được số lượng cũng là tốt lắm rồi :D

TUCSON9389

Xe điện
Lò luyện quốc tế bên tổng hợp cụ ợ.
đúng như cụ nói. chủ thớt bất ngờ là do nhận thức của chủ thớt.
hơn nữa, các cháu ở hn có thể lựa chọn thi vào cái lò bên tổng hợp mà. bọn ams này thì phù hợp với thiên hướng xã hội, năng động. hướng nghiên cứu thi thố thì có bên tự nhiên, sư phạm

namvqh

Xe buýt
Cụ lôi em dậy làm gì thế? Cụ bảo cụ ấy hỏi gúc với khoá “12 anh 1 ams đỗ ivy leaguge”. Còn số lượng đỗ thì em xác nhận vì F1 nhà em học lớp này. Bonus thêm là nhiều cháu đỗ 100% học bổng trường TOP 30. Trong nước thì 1 cháu đỗ 100% bổng Vinuni nữa ạ.
Mợ thật là hạnh phúc vì có con học lớp Anh 1 Ams. Hai đứa nhà em đều học Ams, giờ 1 đứa đã xong đại học, một đứa đang chuẩn bị vào năm 2 đại học. Chúng nó học lớp chuyên thường thôi vì con em cũng không phải xuất sắc gì lắm, em sợ học lớp chuyên hàng đầu (Anh 1, lý, toán) nặng quá, mất hết cả tuổi teen, mà thực tế là không đỗ nổi vào mấy lớp đấy. Đứa đầu đi du học trường thường thôi (full học bổng), đứa thứ 2 không thông minh bằng thằng anh nhưng ý chí chiến đấu thì hơn hẳn nên ăn được 100% học bổng Vinuni. Trước đây em cứ nghĩ đội chuyên toán và chuyên lý là giỏi nhất, sau nay hai đứa nhà em nó mới bảo rằng chuyên anh 1 mới là hàng đỉnh, giỏi toàn diện luôn. Chúc mợ và F1 thành công nhé!

TUCSON9389

Xe điện
híc ko nhầm thì cụ/mợ cũng có dê vàng học CNN hay CSP thì phải. con nhà mợ thế nào rùi ạ

haunt86

Xe tăng
Cụ nói thế nào chứ đó cũng là cái nôi đào tạo ra nhiều bạn giỏi. Các môn khác họ cũng đều đã có HCV, chỉ có toán là lần đầu thôi, chưa kể du học thì họ vô địch và em đánh giá cao kiểu học toàn diện đó hơn là học 1 mũi nhọn hoắt cho dù em là dân học/dạy bên chuyên tổng hợp.
Cụ ấy biết sai nên xoá bài rồi ạ :D . Đúng là muốn cho con thi vào đó học mà khó quá cụ ạ :(