[Funland] Kêu gọi các cụ tham gia hiến máu. Căng lắm rồi ạ

Kiabuoisang

Xe container
Cái này em chưa từng nghe qua.
Mọi năm em vẫn hiến máu khi có chương trình của các hội, ngành. Năm vừa rồi bận quá nên không tham gia hiến máu được. Em có đăng cho máu miễn phí, ưu tiên trẻ em, người nghèo nhưng năm vừa rồi không có trường hợp nào ạ.
Đấy, cái bất cập ở chỗ đấy. Kêu gọi hiến máu nhưng chưa có điều kiện đến tận nơi lấy máu. Trong lúc cấp bách này nên đến tận nơi (nếu người hiến bận ko thể tới chỗ hiến máu) thì chắc sẽ ok hơn.

Thổ Phỉ

Xe điện
Đợi xét nghiệm và lấy thì có lâu ko các bác nhỉ? Em chưa đi hiến lần nào.

sakai_yo

Xe lăn
E mới hiến đúng hôm mùng 6- ngày đi làm đầu tiên. Mọi khi em chỉ hiến máu nhưng hôm đấy có tzan nên hiến tiểu cầu. Ven của e bé nên gần 75p mới xong. Các em chọc kiểu gì mà tay em nó phồng như con cá chép chửa, hôm nay thâm xịt

Kiabuoisang

Xe container
Chắc có kẻ mang phóng lợn đến tận nhà =))=))=))=))=))=))=))
Nếu người hiến hào phóng thì dùng dao phóng lợn sẽ lấy được nhiều hơn mà chất lượng máu ko thua kém so với lấy bằng kim truyền cụ nhỉ.

Visa Du Lich

Xe buýt
Tình hình là căng phết rồi. Các óp phờ chịu khó bớt chút thời gian qua ủng hộ tý máu cho đồng bào ạ. Thứ bảy này em cũng huy động cả nhà đi hiến phát.

vien-viet-duc-keu-goi-hien-mau-kho-du-tru-nhom-mau-o-chi-du-dung-1-ngay-cac-benh-vien-tren-ca-nuoc-thieu-mau-tram-trong-20200206123530402.chn
2 năm nay em ko hiến máu, do bận cv quá nên ko sắp xếp đc tgian đi hiến máu.
Ngày mai có địa điểm nào hiến máu ở Hà Đông ko cụ nhỉ ? Mai em qua tham gia cùng ạ.

Để tăng thêm lượng người hiến máu, em nghĩ viện HHTMTW nên có những thay đổi theo phương án "cho đi - nhận lại", ko chỉ người đi hiến máu được nhận lại số máu mà mình hiến khi cần dùng đến mà cả vợ chồng & con đẻ cũng được nhận lại số máu đó khi cần.
Và cần làm rõ, với lượng máu hiến hàng năm sẽ được làm gì. Tâm lý mọi người vẫn lo sợ, mình đi hiến máu nhưng người ta lại bán máu của mình cho bệnh nhân khác.

Nếu giải quyết được 2 việc trên, Em đảm bảo với các thức trên, sẽ tăng tương đối số lượng người hiến máu trong 1 năm. Với em năm nào cũng đi hiến máu 2 lần, coi như mình đi tích lũy 1 phần cho mình và cho người thân của mình khi cần thiết.

oishivn

Xe điện
Nhóm máu nào cũng đang thiếu mà cụ. Nhóm B chỉ nhỉnh hơn nhóm A và O có chút thôi
Vưng, thế chiều em về sớm rồi té qua Viện HH làm tí :), mà cụ cho em hỏi là em hiến hồi tháng 8/2019 thì bây giờ có được hiến tiếp ko ạ??

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em chả đi thiện nguyện vùng cao được lần nào, cũng không đi từ thiện bao giờ. Em tự an ủi là mỗi năm đi hiến máu 3 lần cũng là làm việc thiện rồi ạ. E tự đánh giá thì đó là việc thiện rất quan trọng và cao cả.

sakai_yo

Xe lăn
Vưng, thế chiều em về sớm rồi té qua Viện HH làm tí :), mà cụ cho em hỏi là em hiến hồi tháng 8/2019 thì bây giờ có được hiến tiếp ko ạ??
Thoải mái cụ ơi. Hiến máu thì khoảng cách là 84 ngày. Hiến tiểu cầu khoảng cách 21 ngày

dongnat123

Xe container
Em nhóm máu DÊ nên các em xét nghiệm cứ cười chúm chím :D

Vancua04

Xe buýt
Mới dịch có mấy ngày mà đã khan hiếm thì quả thực e khá quan ngoại về tình hình dự trữ máu của vn mình:( E năm nào cũng hiến 1 lần, thường vào mùa hè :D
Máu để truyền cho bệnh nhân thì chưa bao giờ là đủ cụ ạ, nhất là giai đoạn trước và sau tết. Vì nguồn hiến máu chủ yếu đến từ sinh viên.Năm nào cũng thế giai đoạn sau tết thiếu nhiều. Đợt này đang dính quả dịch corona nên mọi người ngại đi hiến máu thôi. Cứ 3 tháng mà chính xác là sau 84 ngày cụ lại được hiến máu nhắc lại rồi :)

sakai_yo

Xe lăn
Nhân có thớt này em cũng mạnh dạn bày tỏ ý kiến: các cụ khỏe mạnh nên hiến máu hàng năm. Nhóm O luôn luôn thiếu các cụ ạ, em đi hiến nhiều e biết. Em thấy cũng chả mất thời gian lắm vì chỉ độ 60p thôi ạ, cụ nào hiến tiểu cầu thì 90p. Bây giờ ng hiến máu tình nguyện có thể nhận gói quà là gói xét nghiệm máu đấy ạ, coi như là 1 lần khám sức khỏe. Năm nay sv lên học muộn nên thiếu 1 đội ngũ đông đảo- đội ngũ ấy thì đa số hiến để nhận tiền bồi dường.

Vancua04

Xe buýt
Thoải mái cụ nhé, sau 84 ngày là cụ được hiến nhắc lại rồi. Em trước hầu như năm nào cũng hiến 3-4 lần. Nhưng sau hay ốm vặt dùng kháng sinh nên giờ năm hiến được có 2 lần :(

ubisapro

Xe trâu
Máu để truyền cho bệnh nhân thì chưa bao giờ là đủ cụ ạ, nhất là giai đoạn trước và sau tết. Vì nguồn hiến máu chủ yếu đến từ sinh viên.Năm nào cũng thế giai đoạn sau tết thiếu nhiều. Đợt này đang dính quả dịch corona nên mọi người ngại đi hiến máu thôi. Cứ 3 tháng mà chính xác là sau 84 ngày cụ lại được hiến máu nhắc lại rồi :)
E vẫn hiến đều nhưng thường 1 năm 1 lần thôi ợ. Trước đây hiến máu xong khỏe re, nhưng 2-3 năm gần đây hiến máu xong là mệt khi làm việc. Đợt rồi hiến xong mà công việc còn dang dở, e ngồi máy tính làm mà mắt hoa hết cả lên. Cũng sợ nhưng cũng phải làm:(

Vancua04

Xe buýt
E vẫn hiến đều nhưng thường 1 năm 1 lần thôi ợ. Trước đây hiến máu xong khỏe re, nhưng 2-3 năm gần đây hiến máu xong là mệt khi làm việc. Đợt rồi hiến xong mà công việc còn dang dở, e ngồi máy tính làm mà mắt hoa hết cả lên. Cũng sợ nhưng cũng phải làm:(
em nghĩ cụ tham gia hiến máu khi sức khỏe không tốt hoặc hiến xong cụ hay thức khuya muộn thôi. Chứ sau hiến máu khoảng 1 tuần cụ không nên thức quá khuya thì không sao. Em có đợt hiến cũng mệt như cụ vì trước hôm hiến em cày công việc. Sau rút kinh nghiệm nên giờ chả có vấn đề gì

Thỏ móm

Xe điện
Nếu người hiến hào phóng thì dùng dao phóng lợn sẽ lấy được nhiều hơn mà chất lượng máu ko thua kém so với lấy bằng kim truyền cụ nhỉ.
Vương cụ.
Chắc cũng được 1 cái xoong to :D

ubisapro

Xe trâu
em nghĩ cụ tham gia hiến máu khi sức khỏe không tốt hoặc hiến xong cụ hay thức khuya muộn thôi. Chứ sau hiến máu khoảng 1 tuần cụ không nên thức quá khuya thì không sao. Em có đợt hiến cũng mệt như cụ vì trước hôm hiến em cày công việc. Sau rút kinh nghiệm nên giờ chả có vấn đề gì
Nghề của e có khi ngồi ngáp ruồi, đuổi muỗi; có khi thì cong cả mít lên mà làm. Cái dở là ... ko phải do e lựa chọn thời điểm :((

Thỏ móm

Xe điện
Em còm k nhìn nhưng đọc thì khác, lão k quờ thì em chẳng biết mà sửa :D
Thôi trả thớt cho đúng chiên môn, em chuẩn bị chương trình đi hiến máo chắng đây :P
Đứa nào nó mờ nhận được cái gọi là máu của lão, ra đường công an bắt liền :)) :)) :))
Nghị định 100 là bất dung thân nhá :P