Kết luận Ford Transit Việt Nam không bị lỗi chân ga như Toyota

cuong007

Xe hơi
Cục đăng kiểm nhận định tính năng "tự động điều chỉnh nâng số vòng quay động cơ" của Ford Transit 2007 lắp ráp tại Việt Nam hoàn toàn khác với lỗi chân ga trên một số loại xe Toyota ở nước ngoài.

Trong văn bản báo cáo Bộ Giao thông Vận tải ngày 19/3, Cục đăng kiểm cho biết tính năng tự điều chỉnh nâng số vòng quay động cơ (hay còn gọi là chế độ bù ga) ở tất cả các tay số là một giải pháp kỹ thuật, được nhà sản xuất lựa chọn nhằm hỗ trợ người lái khi bắt đầu khởi hành và hạn chế hiện tượng rung, giật máy.

Tính năng này không giống với tăng tốc không kiểm soát của Toyota.

Theo thử nghiệm, động cơ sẽ tăng số vòng tua máy, nhằm giữ cho xe đi ở vận tốc giới hạn tùy theo từng tay số mà người lái không cần đạp ga. Ở số 1, tốc độ là 8 km/h và tay số 5 là 40 km/h. Quá trình tăng tốc diễn ra chậm, tài xế có thể kiểm soát được.

Mẫu Ford Transit đời 2007. Ảnh: Hữu Thọ.

"Việc xe tự di chuyển mà không cần đạp ga của Ford Transit 2007 ở các tay số thấp về cơ bản tương tự như tính năng ở rất nhiều xe lắp hộp số sàn hoặc số tự động hiện nay. Ở số 5, tốc độ tối thiểu để không bị rung giật là khá lớn 40 km/h nên để an toàn, người lái cần hiểu rõ tính năng này", văn bản viết.

Cục sẽ làm việc tiếp với Ford Việt Nam vì nhà sản xuất đã không giới thiệu chế độ bù ga ở tất cả các tay số trong tài liệu hướng dẫn và các đại lý không thông báo cụ thể cho khách hàng. Điều này vi phạm Luạt chất lượng sản phẩm hàng hóa.

Tổng số 884 chiếc Transit 2007 đã được bán ra thị trường.

Trước đó, ngày 12/3, công ty cổ phần du lịch, thương mại và đầu tư Thiên Trường (Hà Nội) có những phản ánh về việc 5 chiếc Transit mua từ tháng 12/2007 bị lỗi tự tăng tốc mà không cần đạp chân ga.

Ông Đậu Xuân Ngọc, Giám đốc Thiên Trường cho rằng đó là lỗi kỹ thuật, xuất hiện ngay từ ngày mua nhưng không được đại lý giải thích rõ.

Ford Việt Nam khẳng định đây là tính năng được nhà sản xuất chủ động áp dụng, nhằm chống hiện tượng rung, giật động cơ, đồng thời hỗ trợ người lái khi khởi động và chỉ có trên các loại máy dầu TDCi Euro I.

Đến 2008, Ford lắp động cơ TDCi Euro II lên các loại Transit. Động cơ mới không có chức năng bù ga bởi đã giải quyết được vấn đề rung giật, nhờ sử dụng bộ bánh đà kép. Vì thế, việc loại bỏ không phải do lỗi mà bản chất của hai loại động cơ hoàn toàn khác nhau.
Trọng Nghiệp

ẢNH MÔ TẢ TÍNH NĂNG BÙ GA CỦA FORD TRANSIT.

Ở số 1, khi cắt côn, vòng tua máy khoảng 800 vòng/phút (đồng hồ bên trái). Xe không chuyển động. Đây là quá trình thử trên chiếc Transit 2007 do Ford Việt Nam cung cấp.

Nhả chân côn, không tác động chân ga, xe từ từ tăng lên khoảng 8 km/h. Vòng tua máy tăng lên 1.000 vòng/phút. Quá trình tăng tốc không bị thốc và có thể điều chỉnh tốc độ nhờ thao tác nhả côn.

Thử nghiệm khi xuống dốc, xe vẫn ổn định ở 8 km/h, số 1.

Không cần tác động vào chân ga.

Ở đường bằng, tốc độ và vòng tua vẫn ổn định.

Lên dốc, tài xế vẫn không cần đạp ga.

Tốc độ và vòng tua không thay đổi. Với đa số điều kiện, việc bù ga tự động này là rất thích hợp với tài xế. Bởi họ có thể chủ động điều chỉnh tốc độ chỉ bằng thao tác côn-phanh, không cần chú ý tới chân ga.

Ở số 3, tốc độ duy trì ổn định tại 25 km/h dù không cần đạp ga. Tính năng này hoạt động trên nguyên tắc nếu nhận thấy có hiện tượng rung giật do thiếu lực kéo, động cơ sẽ tự động bù ga, đưa vòng tua lên đủ mức cần thiết (không quá 1.500 vòng/phút). Sau đó hạ dần về mức ổn định. Chẳng hạn đi ở 35 km/h, số 3 rồi đạp côn, đạp phanh để xe giảm xuống 15 km/h. Khi nhả côn, không chuyển số, động cơ sẽ tự bù ga để tăng lên khoảng 25 km/h.

Nếu khởi động ở số 3 hay số 4, xe vẫn "chết" máy như bình thường vì quá yếu, chứ không vọt lên 25 km/h.

Ở số 5, tốc độ ổn định là 40 km/h. Tốc độ này đạt được khi xe đã có vận tốc nhất định. Không phải khởi động ở số 5 là xe tăng lên 40 km/h. Khởi động ở số cao nhất này, xe chắc chắn chết máy.
Ảnh: Trọng Nghiệp
Nguồn: vnexpress.net

mercurate

Xe tăng
Thực ra vụ này ông Thiên Trường đưa lên báo từ lâu rồi thì hay hơn. Đợi sau khi TOY báo lỗi chân ga mới đưa lên em cảm giác hơi ăn theo

A03806

Xe tải
Sau vụ này e đã đoàn dự trước rồi,mấy ông lái xe VN ngu thật:21:

VietWagen

Xe buýt
Như vậy vấn đề ở đây ko phải là lỗi chân ga, mà là lỗi dịch vụ bán hàng kém: không cung cấp, trao đổi thông tin và hướng dẫn khách hàng, giao tiếp ứng xử của đại lý với khách hàng kém văn minh thương mại. :27:
Ngoài ra giải pháp kỹ thuật có vẻ chưa tối ưu, liệu có thể bù ga để tránh động cơ bị quá tải mà không làm xe chuyển động? - Cái này giành cho các nhà kỹ thuật thôi. :^)

chiptop

Xe tải
Kiểu này thì Transit sắp tăng giá và cháy hàng rồi :))

Sonbh

Xe tăng
Mấy chú lái xe ở Thiên Trường cứ tự nhân là mình là lái xe đầy kinh nghiệm đi, quả này cứ đọc báo đi rồi tự vả vào mồm mình là thiếu hiểu biết. Nói gì thì nói nếu là người am hiểu thì đã ko phải xoắn hết cả lên, tôi thấy nhiều cụ trên này cả báo chí nữa chưa hiểu rõ vấn đề đã xoắn hết cả lên. Đã có cục đăng kiểm chứng nhận và các chuyên gia hàng đầu về ôtô của trường Đại Học Bách Khoa Hà Nội công nhận là ko có lỗi, Cty Thiên Trường có kiện đằng giời, còn cái lỗi thiếu hướng dẫn cho khách hàng và tinh thần trách nhiệm trong việc hậu mãi Ford cũng nhận lỗi rồi chỉ phạt hành chính là cùng.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Mấy chú lái xe ở Thiên Trường cứ tự nhân là mình là lái xe đầy kinh nghiệm đi, quả này cứ đọc báo đi rồi tự vả vào mồm mình là thiếu hiểu biết. Nói gì thì nói nếu là người am hiểu thì đã ko phải xoắn hết cả lên, tôi thấy nhiều cụ trên này cả báo chí nữa chưa hiểu rõ vấn đề đã xoắn hết cả lên. Đã có cục đăng kiểm chứng nhận và các chuyên gia hàng đầu về ôtô của trường Đại Học Bách Khoa Hà Nội công nhận là ko có lỗi, Cty Thiên Trường có kiện đằng giời, còn cái lỗi thiếu hướng dẫn cho khách hàng và tinh thần trách nhiệm trong việc hậu mãi Ford cũng nhận lỗi rồi chỉ phạt hành chính là cùng.
Cũng không thể phạt hành chính nó được đâu cụ ạ, nếu thế hiệu ứng sẽ lan ra với tất cả các hãng khác của bọn VAMA thì mệt ! vả lại trong hướng dẫn của các hãng nó đều đã thòng cái câu đại loại như :" mọi thông tin trong sách đều là chính xác ... loại trừ các lỗi do sai sót hoặc bỏ sót... " là gì !
Có tay luật sư còn hùng hồn tuyên bố đủ điều kiện khởi kiện được Ford. Em có hỏi cậu em vợ cũng là luật sư có số có má hẳn hoi, từng được giải Sao Vàng Đất Việt, hắn nói thẳng : "Cha luật sư kia chắc đang thất nghiệp, cũng muốn lên TV và mặt báo đấy thôi !"

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu này thì Transit sắp tăng giá và cháy hàng rồi :))
Em nghi ngờ có khi đây là chiêu Marketing độc đáo của Phò nhà ta: "Xe số tay tiết kiệm xăng nhưng có tính năng tiện lợi như số tự động":))

thumotty

Xe buýt
Không biết là ngoài cục đăng kiểm ra có cơ quan nào khác của VN có thể xác minh vụ này nữa không? Như thế mới cho các bác khác thấy thực sự tâm phục khẩu phục.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các bác! Tình hình là thớt " Ông tổng giám đốc Ford dám cá chê trình lái xe Vịt..." đã bị mod xóa sạch sẽ rùi ! Mà em thắc mắc là lý do tại sao các bác cao kiến chỉ giúp?... Hay là không đi đúng lề phải ???:mad:

Sonbh

Xe tăng
Thưa các bác! Tình hình là thớt " Ông tổng giám đốc Ford dám cá chê trình lái xe Vịt..." đã bị mod xóa sạch sẽ rùi ! Mà em thắc mắc là lý do tại sao các bác cao kiến chỉ giúp?... Hay là không đi đúng lề phải ???:mad:
Cái này thì chỉ có chúa mới biết thôi cụ ah :21::21::21::21:, em thấy Mod xóa đi là đúng thôi Cụ nào giật tít giật gân quá mà cũng chả đúng sự thật tẹo nào, giờ có mấy bài báo đính chính đàng hoàng rồi thì còn chuyện gì để mà bàn luận nữa.

Mấy chú lái xe ở Thiên Trường cứ tự nhân là mình là lái xe đầy kinh nghiệm đi, quả này cứ đọc báo đi rồi tự vả vào mồm mình là thiếu hiểu biết.
Vả vào mồm ông chủ nó thì có.
Lái xe chỉ là người làm thuê, chủ bảo oánh xe đi kiện thì lo mà đi, kg mất m... i.. ạ nó "nồi cơm" à! :'(:'(:'(

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Lái xe chỉ là người làm thuê, chủ bảo oánh xe đi kiện thì lo mà đi, kg mất m... i.. ạ nó "nồi cơm" à! :'(:'(:'(
Nhìn kỹ dung nhan cụ chủ Thiên Trường trên VNN thì cũng hơi xấu zai thật:21:

Sonbh

Xe tăng
He he, có vả được mồm ông chủ đâu, nói đi nói lại người làm công thì thiệt thôi.

OldBuff

Đi bộ
Hì, chào các bác!

Tớ mới vào thớt nhưng nhân tiện hỏi các bác thạo tin về vụ bánh đà đơn có bù ga với bánh đà kép bỏ bù ga là dựa trên cơ sở kỹ thuật nào vậy? Theo chỗ tớ biết thì bánh đà đơn SMF/Single Mass Flywheel tính năng lại ngược lại với những gì ông tổng Ford phát ngôn. Bác nào dân kỹ thuật hoặc ham kỹ thuật xe cộ vào giúp mọi người làm rõ vấn đề SMF nhé!

Chúc các bác thượng lộ bình an!(b)

Sau vụ này e đã đoàn dự trước rồi,mấy ông lái xe VN ngu thật:21:
Ra bến xe Phía Nam hay Mỹ Đình mà nói câu này chắc chắn răng của bác sẽ trộn cùng với lợi, chân tay buộc vào với nhau, mắt đeo kính râm luôn. Mà ở đây cũng nhiều anh em lái xe phết, toàn dân An Nam không ah.

tung4

Xe tải
Ơ cái thớt kia sao lại bị xóa rồi ạ. Em đi cả ngày đến tối về thì đã thấy biến mất chẳng biết các bác kia nói gì nữa. Hic hic, ặc ặc, em cũng mới đọc bài thử xe của phóng viên Autonet xong ạ.

springsea

Xe container
Ra bến xe Phía Nam hay Mỹ Đình mà nói câu này chắc chắn răng của bác sẽ trộn cùng với lợi, chân tay buộc vào với nhau, mắt đeo kính râm luôn. Mà ở đây cũng nhiều anh em lái xe phết, toàn dân An Nam không ah.
Cơ mà người ta nói cũng có ý đúng cụ ah, "nén bạc đâm toạc tờ giấy" tiền đâu mà kiện lại nhà Ford, đến bây h e mới nhận thấy quyết định chọn xe nhập của mình sáng suốt :6:. Tiền mất tật mang lại còn bị chửi là ngu chắc chỉ có Ford là số 1. E chửa thấy thớt nào mấy cụ pro-Ford lại cay cú, xem thường khách hàng như thớt này thử hỏi có ai bảo các cụ hãy hãng là ngu đâu mà câu nào các cụ cũng chửi khách như đúng rồi?? Đúng là human eror máy móc vô tội. Từ chỗ khách quan theo dõi, đến phải lên tiếng tới giờ chắc e cũng chào thua các cụ pro Ford. Các bác ở lại tự sướng với chiến công đập vỡ mồm mấy ông lái xe Vịt cồ thích ý kiến nhé. Hị hị sao mình may thế, mình phục mình quá cơ

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Cơ mà người ta nói cũng có ý đúng cụ ah, "nén bạc đâm toạc tờ giấy" tiền đâu mà kiện lại nhà Ford, đến bây h e mới nhận thấy quyết định chọn xe nhập của mình sáng suốt :6:. Tiền mất tật mang lại còn bị chửi là ngu chắc chỉ có Ford là số 1. E chửa thấy thớt nào mấy cụ pro-Ford lại cay cú, xem thường khách hàng như thớt này thử hỏi có ai bảo các cụ hãy hãng là ngu đâu mà câu nào các cụ cũng chửi khách như đúng rồi?? Đúng là human eror máy móc vô tội. Từ chỗ khách quan theo dõi, đến phải lên tiếng tới giờ chắc e cũng chào thua các cụ pro Ford. Các bác ở lại tự sướng với chiến công đập vỡ mồm mấy ông lái xe Vịt cồ thích ý kiến nhé. Hị hị sao mình may thế, mình phục mình quá cơ
Bác này thiếu cầu thị, chết đến đít rồi vẫn cãi chày cãi cối !...
Mấy cụ đi Lac nhập đang chuẩn bị bế xe lên tàu viễn dương cho hồi hương về tận chính quốc bảo hành kia kìa, các bác đi Huyndai+Kia cũng nên đề phòng củi lửa !:21::21::21:!!!!!!!!!!

ford.haiphong

Xe tải
Bác này thiếu cầu thị, chết đến đít rồi vẫn cãi chày cãi cối !...
Mấy cụ đi Lac nhập đang chuẩn bị bế xe lên tàu viễn dương cho hồi hương về tận chính quốc bảo hành kia kìa, các bác đi Huyndai+Kia cũng nên đề phòng củi lửa !:21::21::21:!!!!!!!!!!
Cái này chuẩn ah nha ! Các bác chạy Hàn Xẻng cũng chuẩn bị thủ tục đâm đơn đi là vừa...