[Funland] Keo silicone bền thời tiết. Nhờ cccm tư vấn

Leanh65

Xe container
Nó ntn cụ ah. Nhưng đây cửa ở phòng khách thì có cửa gỗ ở ngoài. 3 cái cửa ở phòng ngủ, thì ko có lớp gỗ ở ngoài, chỉ có khung thép và cửa kính trượt ạ. Cơ bản nt nó cũng ko tạt, mà đợt bão vừa rồi tạt vào rất nhiều, đến mức nhà e ko thể ngủ dc trong phòng ngủ phải ra phòng khách, vì pn bị tạt ướt, bắn tung tóe, em phải đem cả xô chậu thùng xốp vào hứng nc mưa, mà 1 lúc nó đầy phải mang vô nhà VS đổ. Nhà e ở cc ạ. Cụ và m.ng xem giúp e thuê thợ thì trả tầm bn là hợp lý với ạ. E cảm ơn ạ
.n
Cửa này nhà mợ chỉ cần bắn keo bên trong giữa khung với tường là chưa đủ kín. Vì cửa lùa nên lớp doăng giữa 2 cửa trượt áp nhau phải thay mới thì mới kín nước. Ngoài ra mặt ngoài khuôn trượt phải khoan lỗ cách đoạn để thoát nước đọng trên ray không tràn vào nhà. Nếu khung ray kiểu cũ- không phải xingpha thì còn phải bắn keo vào lớp ốp tạo ray ở cạnh dưới mặt trong của cửa mới hết nước vào nhà.

Leanh65

Xe container
hihi
họ báo giá đắt ở cái công đoạn đu dây và bóc keo cũ , trét keo mơi
chứ tiền vật tư thì đáng mấy đâu ạ kaka
Em thấy chả cần làm ngoài làm gì. Cứ nước không vào nhà là ok. Nó vào khe rồi lại thoát ra khô cong thôi.😅

Opel Astra

Xe điện
Cụ bơm bên trong thôi, đúng kỹ thuật- vs, làm khô, keo liền mạch, miết đều... thì đảm bảo nước khóc thét. Còn có đk bắn cả ngoài thì cũng tốt- mục đích giữ chắc là chính, còn chống nước cũng chưa hẳn tốt vì nó bịt khe thoát nước trên ray 2 tấm kính lùa. Nó chỉ thật sự tốt khi khung kính là tấm chết và cửa mở theo kiểu lật hay cánh đóng. Cửa đẩy thì theo em lại không quá cần thiết vì lý do như trên.
Cảm ơn bác.

Để không hiểu nhầm thì tôi xin miêu tả rõ hơn là, tôi định bơm keo vào khe giữa tường gạch và khung cửa sổ, cửa sổ nhôm kính, kiểu cửa 2 tấm kính lùa bác ạ.

Như thế thì cái sự "nó bịt khe thoát nước trên ray 2 tấm kính lùa" là không đáng ngại, cái lỗ này nhà tôi khá cao.

Leanh65

Xe container
Cảm ơn bác.

Để không hiểu nhầm thì tôi xin miêu tả rõ hơn là, tôi định bơm keo vào khe giữa tường gạch và khung cửa sổ, cửa sổ nhôm kính, kiểu cửa 2 tấm kính lùa bác ạ.

Như thế thì cái sự "nó bịt khe thoát nước trên ray 2 tấm kính lùa" là không đáng ngại, cái lỗ này nhà tôi khá cao.
Cụ có bơm khe tường gạch và cửa đi chăng nữa thì nước nó vẫn ngấm ở các ghép góc khung xuống tường trừ khi tự tay cụ bơm keo kỹ mọi ngóc ngách khung cửa chứ thợ thì không bao giờ làm. Nên bơm cả keo mặt ngoài nó vẫn đọng nước ở đáy khung- lâu rễ ngấm ngược vào nhà. Cửa lùa nhà em em tự tay bơm hết các góc ghép lòng trong của khuôn, kể cả singpha ray đúc chứ thợ họ chỉ bắn mép khuôn với tường gạch thôi.

KomatsuD31a

Xe buýt
Tôi cũng muốn bơm keo khung cửa sổ như bác chủ thớt.
Xin hỏi bác là, bơm keo như trên, bơm bên trong cửa sổ thôi, có được không, hay cả trong và ngoài?
Vì nhà tôi không có ban công, không leo ra ngoài được, chỉ có thể vòng tay ra ngoài và bơm thôi.
Và cũng khá mò mẫm, vì không nhìn thấy trực tiếp.
Nhà em giống nhà cụ. Cửa kính nhà em phía ngoài cũng có song sắt nên cũng chỉ có thể dùng ngón tay mò mẫm thôi. Thợ trước khi hàn song sắt cũng có dùng súng bắn silicone nhưng chỉ được 1 thời gian lão hóa và bong hết chỗ tiếp giáp giữa tường bậu cửa sỗ với khung nhôm, mưa là nước thấm qua khe vào. Sau e ra chỗ cửa hàng bán mấy cái đồ chét chít này họ đưa cho cái gói sika flex giá khoảng hơn 200k về rồi tự tay em bóp ra, dùng ngón tay miết dọc theo khe tiếp giáp giữa tường và khung nhôm, lúc nó khô như cao su vừa dẻo vừa cứng, dính chắc vô cùng, đến nay được 4 năm rồi chấp hết các loại thời tiết nắng mưa không xi nhê gì hết, cửa sổ nhà em hướng tây nhé.

Opel Astra

Xe điện
Nhà em giống nhà cụ. Cửa kính nhà em phía ngoài cũng có song sắt nên cũng chỉ có thể dùng ngón tay mò mẫm thôi. Thợ trước khi hàn song sắt cũng có dùng súng bắn silicone nhưng chỉ được 1 thời gian lão hóa và bong hết chỗ tiếp giáp giữa tường bậu cửa sỗ với khung nhôm, mưa là nước thấm qua khe vào. Sau e ra chỗ cửa hàng bán mấy cái đồ chét chít này họ đưa cho cái gói sika flex giá khoảng hơn 200k về rồi tự tay em bóp ra, dùng ngón tay miết dọc theo khe tiếp giáp giữa tường và khung nhôm, lúc nó khô như cao su vừa dẻo vừa cứng, dính chắc vô cùng, đến nay được 4 năm rồi chấp hết các loại thời tiết nắng mưa không xi nhê gì hết, cửa sổ nhà em hướng tây nhé.
Cảm ơn bác.
Sản phẩm tương tự Link này phải không bác:
Sikaflex construction AP | Hợp chất trám khe PU | An Tiến Hưng (antienhung.vn)

Trông như cái xúc xích.

Opel Astra

Xe điện
Về HDSD: Khi bác dùng tay miết dọc khe tiếp giáp giữa tường và khung nhôm, bác có cần chuẩn bị gì không:
Vệ sinh? Nếu có là kiểu gì ạ?
Để khô - ướt cái nền đó?
Bác miết cả 2 bên trong + ngoài?

Về số lượng: Tôi có 3 cái khung cửa sổ kiểu này, kích cỡ khoảng chừng 200cm x 200cm, thì cần mấy hộp Sikaflex thế kia, bác nhỉ?
Tất nhiên là ưu tiên cái đang rò nước trước; 2 cái kia chưa bị, làm sau.

KomatsuD31a

Xe buýt
Về HDSD: Khi bác dùng tay miết dọc khe tiếp giáp giữa tường và khung nhôm, bác có cần chuẩn bị gì không:
Vệ sinh? Nếu có là kiểu gì ạ?
Để khô - ướt cái nền đó?
Bác miết cả 2 bên trong + ngoài?

Về số lượng: Tôi có 3 cái khung cửa sổ kiểu này, kích cỡ khoảng chừng 200cm x 200cm, thì cần mấy hộp Sikaflex thế kia, bác nhỉ?
Tất nhiên là ưu tiên cái đang rò nước trước; 2 cái kia chưa bị, làm sau.
Ở phía ngoài cụ cạo sạch cái silicone cũ đi, cạo cả phần sơn cũng được nếu có thể, để thật khô rồi chét, mục đích cho sikaflex bám chắc vào cốt nền. Em miết bằng tay phía ngoài không được đẹp lắm, miễn là đủ độ dày bám dính, cụ nhớ đeo găng tay cao su để nó đỡ dính vào tay, phía trong em vẫn để cái silicone cũ vì đảm bảo mỹ thuật, chủ yếu là ngăn nước từ phía ngoài ngấm vào. Như của cụ thì mua 1 gói/1 cửa, thừa thì chét dầy lên và rộng và dốc ra phía ngoài bề mặt tường vì nước hắt vào khung nhôm nó chảy xuống dưới bậu tường mà. Trong ảnh sikaflex ở giữa, phía ngoài khung nhôm và song sắt nó khô màu xám đó cụ, nó như cao su luôn, bám chắc vô cùng.

Chỉnh sửa cuối:

KomatsuD31a

Xe buýt

Opel Astra

Xe điện
Ở phía ngoài cụ cạo sạch cái silicone cũ đi, cạo cả phần sơn cũng được nếu có thể, để thật khô rồi chét, mục đích cho sikaflex bám chắc vào cốt nền. Em miết bằng tay phía ngoài không được đẹp lắm, miễn là đủ độ dày bám dính, cụ nhớ đeo găng tay cao su để nó đỡ dính vào tay, phía trong em vẫn để cái silicone cũ vì đảm bảo mỹ thuật, chủ yếu là ngăn nước từ phía ngoài ngấm vào. Như của cụ thì mua 1 gói/1 cửa, thừa thì chét dầy lên và rộng và dốc ra phía ngoài bề mặt tường vì nước hắt vào khung nhôm nó chảy xuống dưới bậu tường mà. Trong ảnh sikaflex ở giữa, phía ngoài khung nhôm và song sắt nó khô màu xám đó cụ, nó như cao su luôn, bám chắc vô cùng.
Cảm ơn bác.
Rất cụ thể.

Yêu cầu để khô thì phải cả tuần nữa mới làm được.
Để tôi đi kiếm cái Sikaflex đã.

mr.gallant

Xe tải
Cửa nhà e đây ạ, nhà e k có ban công để ra sử lý bên ngoài, các cụ có cách nào tháo kính và bắn silicon từ bên trong khai sáng giúp e với ạ, e xin chân thành cảm ơn ạ

mr.gallant

Xe tải
Cửa nhà e đây ạ, nhà e k có ban công để ra sử lý bên ngoài, các cụ có cách nào tháo kính và bắn silicon từ bên trong khai sáng giúp e với ạ, e xin chân thành cảm ơn ạ
sr các cụ, sao e k up được ảnh lên nhỉ. :(

HSBC

Xe buýt
nhà e 8 tầng, nay vừa lên mái bịt khe che chắn lại, Apolo A500 giá 57k
Dùng ngoài trời 6-7 năm
E dùng chục năm nay bịt nhiều chỗ quá kinh nghiêm rồi vì nhà e lắm tầng tận 16 phòng, lắm cửa sổ kinh dị luôn
E còn giỏi hơn thợ
Thợ thì 10 ông có 9 ngu và ẩu lại dốt

Cụ bắn kiểu gì mà kinh thế. Mặt nó gồ ghề thì cạnh nó ko nét được thôi chứ k để nham nhở ntn. Lần sau cụ tự làm thì bắn xong, chấm ngón tay vào nước rồi miết lại cho nhẵn nhé.

Arm

Xe hơi
Trường hợp của cụ Komatsu khoảng trống vẫn khá lớn, em thấy cụ có thể chế cái đầu bơm keo dài hơn 1 chút và nó hơn cong cong là bơm tốt.
còn như trường hợp cửa của mợ MuathuHN252 hơi khó, nếu là em thì chắc sẽ sử dụng phương án keo bọt nở, dùng đầu vỏi nhỏ bơm mạnh vào khe cho nó tự lấp kín rồi gọt phần thừa đi sau, dù ko đc như bơm silicone trực tiếp nhưng chắc cũng sẽ tạm ổn.

Nó ntn cụ ah. Nhưng đây cửa ở phòng khách thì có cửa gỗ ở ngoài. 3 cái cửa ở phòng ngủ, thì ko có lớp gỗ ở ngoài, chỉ có khung thép và cửa kính trượt ạ. Cơ bản nt nó cũng ko tạt, mà đợt bão vừa rồi tạt vào rất nhiều, đến mức nhà e ko thể ngủ dc trong phòng ngủ phải ra phòng khách, vì pn bị tạt ướt, bắn tung tóe, em phải đem cả xô chậu thùng xốp vào hứng nc mưa, mà 1 lúc nó đầy phải mang vô nhà VS đổ. Nhà e ở cc ạ. Cụ và m.ng xem giúp e thuê thợ thì trả tầm bn là hợp lý với ạ. E cảm ơn ạ
.n

omavn

Xe tải
Kinh nghiệm thực tế của em về bôi keo cửa sổ như sau: Sau lần bị nước vào em bóc hết keo cửa nhôm kính cả trong và ngoài sau đó dùng keo apollo a500 em bôi bền ngoài nhưng phần phía dưới em không bôi (em chít phía trên và 2 cạnh thẳng đứng của cửa số) để nước nó còn thoát ra nếu phần keo bị làm sao, chít kín nhỡ nó có nước ngấm bên teong nhanh hỏng keo, còn phía trong em bôi kín 4 xung quanh và các góc có nối khung nhôm. 3 năm nay chả có tý nước nào

Leanh65

Xe container
Kinh nghiệm thực tế của em về bôi keo cửa sổ như sau: Sau lần bị nước vào em bóc hết keo cửa nhôm kính cả trong và ngoài sau đó dùng keo apollo a500 em bôi bền ngoài nhưng phần phía dưới em không bôi (em chít phía trên và 2 cạnh thẳng đứng của cửa số) để nước nó còn thoát ra nếu phần keo bị làm sao, chít kín nhỡ nó có nước ngấm bên teong nhanh hỏng keo, còn phía trong em bôi kín 4 xung quanh và các góc có nối khung nhôm. 3 năm nay chả có tý nước nào
Cụ làm thế là chuẩn cơm mẹ nấu rồi. Nước chỉ có khóc thét.😅

omavn

Xe tải
Cụ làm thế là chuẩn cơm mẹ nấu rồi. Nước chỉ có khóc thét.😅
Mình tự làm được nên em cũng nghĩ là bịt kín hết phía ngoài nhỡ nó bị thấm chõ nào keo hở nó khó thoát nước nên em cứ thử làm theo cách hiểu của em. May mắn là chưa bị sao