[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

Em học ĐHXD, những môn chuyên ngành áp dụng được nhiều. Sau đi làm thì tự lọ mọ biết thêm các thứ cần thiết. Cũng nên loại bớt khoảng 50% môn học vô bổ thật, bổ sung hoặc nâng cao các nội dung:
- Tiếng Anh: học trong trường quá ít, sau em làm với NN nhiều nên biết thêm. Thời em tốt nghiệp thì cả lớp chắc chỉ vài bạn có thể sử dụng tiếng Anh cho công việc
- Tăng cường các môn liên quan đến kỹ năng máy tính. Gần như toàn bộ MS office em học được là do đi làm cần dùng đến, ghi nhận nhà trường có dạy MS project khá tốt
- Đàm phán và quản lý hợp đồng, cái này ko có là thiếu xót lớn, đến tận khi tốt nghiệp em còn chưa đọc 1 cái hợp đồng mẫu nào, chả biết hiện tại nhà trường đã bổ sung chưa
- Bổ sung vài môn học về kiến thức tài chính, ko cần quá nhiều nhưng phải biết chút. Mang tiếng tốt nghiệp ĐH mà ra trường ko biết cái bảo lãnh ngân hàng thì cũng khó chấp nhận
- Thiếu thực tế nhiều, vài buổi thực tập chỉ như vui đùa
Chắc còn nhiều nữa nhưng thôi tạm thế đã
Đại học xây dựng ( và nhiều trường khác) theo em hiểu là nhiều môn thực sự vô dụng. Nhưng như cụ nói chắc cụ khoảng k32-k38, tiếng Anh quá quan trọng nhưng các cô giáo thầy giáo mình toàn chuyển đổi từ Nga sang ( nhiều trường khác cũng thế), nghe đúng tiếng Anh saratov, vì thế chẳng hy vọng gì cả. Chắc chắn là trước 1999 không có giáo nào ở xây dựng toefl quá 500, các thầy đi tư vấn thêm ngoài kể cả các hệ của tư bản, nhật đều rất lõm bõm.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em ko dùng exel, vì công việc của em ko cần dùng đến, mà em tin là nhiều cụ ở đây cũng phải học pascal mà chả liên quan đến việc dùng exel hay word.
Chắc do người dạy làm cụ không hiểu được tính ứng dụng của nó thôi cụ ơi. Lập trình máy tính được dạy để rèn cách tư duy giải quyết vấn đề. Pascal chỉ là một trong số rất nhiều ngôn ngữ lập trình. Nó được chọn chắc là do nó miễn phí. :D

tungLam.nwl

Xe tăng
triết em chỉ nhớ mỗi câu cái gì cũng có 2 mặt =))
em thi đc điểm cao nhất lớp đấy cụ ơi, vì em quay phao khéo hơn bọn kia, cuối kỳ ăn học bổng mới hài vì em là 1 trong những ông học dốt nhất lớp
ăn học bổng vì mấy ông học khá thi trượt triết :))
Hồi xưa trình quay cóp mấy môn lý thuyết của em cũng thuộc dạng siêu, giám thị ngồi trước mặt cũng quay được chưa bao giờ bị phát hiện, nhưng sau đó nhận điểm toàn thấy 6,7 hoặc cao nhất là 8, sau đó cáu quá em học dàn ý rồi tự chém thì toàn được 8 trở lên, ngẫm lại chứng tỏ mấy ông thầy cũng tinh ý phết.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Ấy chết, toàn môn giữ ghế với leo cao cụ lại bẩu vứt đi.
Đm nền giáo dục thối nát. Phí cmn 1 năm học của em. Mà mấy môn đấy ngoại trừ toán ra thì lười học nên đi thi hết môn toàn chép bài :)):)):))

hanoi1971

Xe tải
Triết học, KTCT, CNCSKH, LSĐ, Dân số, thể dục là những môn vớ vẩn trong chương trình đại học cách đây gần 30 năm taj Kinh tế quốc dân.

cargoman

Xe điện
Không có môn nào vô dụng cả, vì tất cả các môn đều có ích cho đến khi nó vô dụng.

tho7782

Xe hơi
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Theo ý kiến cá nhân, em nghĩ không có môn học nào vô dụng, mà chỉ có môn học vô dụng với cá nhân mình thôi. Em lấy ví dụ môn triết học rất nhiều người học xong bảo nó vô nghĩa, bản thân không ứng dụng gì, nhưng thực sự thì những tư tưởng triết học có vai trò rất lớn, nó đã chi phối xã hội loài người từ xa xưa đến giờ. Cá nhân nếu hiểu sâu hơn một chút về triết học, biết vận dụng vào cuộc sống và công vệc đều rất tốt.

hieupro0169

Xe hơi
Học được sẽ có lúc cần đến ạ

Belat Missan

Xe điện
Có cái môn xà kép và xà lệch là cháu ko mê dc.

xichhoptau

Xe tăng
TOán - Lý - Hóa Đại cương. Ôn thi ĐH S.M.L rồi lại vã cho 2-3 kỳ ba môn này

moitapdi

Xe hơi
Thời em học BKHN cách đây 20 năm, trường yêu cầu kỹ sư thì cái gì cũng phải biết (nói vui cũng có nghĩa là không biết cái gì sâu). Nhiều ông giai đoạn chuyên ngành CNTT mà giai đoạn đại cương vẫn phải học Hoá, Lý, Cơ, Nhiệt… không hiểu để làm gì, kỳ nào cũng học 8-10 môn (thời này chưa có tín chỉ, sách thì 1-2 tập dày cộp), mệt bỏ con mie, sau này ra cũng chẳng bao giờ dùng đến

timtoi

Xe tăng
CNXHKH. Hồi ấy e nghe giảng thấy viển vông lắm, hình như sư phụ dạy môn ấy cũng không hiểu, kiểu như tao bị bắt dạy cái thứ ấy chứ
Vì thực ra người viết ra cái giáo trình ấy cũng cod thực tế đâu. Toàn phác họa linh tinh kiểu giáo điều. Dạng như CNXH không tưởng

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Xác suất thống kê!
Áp dụng từ lúc đi học đến giờ là hơn 20 năm vẫn không thấy tác dụng!!
Mà cái môn đó khó vãi chưởng. Em còn nhớ cô dạy em người bé tí, thấp nữa, mà mắt mũi nhanh như chớp í, chắc thế cô mới dạy được môn này. Khó lòi con bà ra!

NaNy.

Xe máy
Hồi đấy học lớt phớt thôi nên giờ cũng chả biết môn nào hữu dụng, môn nào vô dụng