[Funland] Kể chuyện tâm hự với cccm về chuyến xe khách đáng nhớ đi biển hải tiến

haipvg

Xe tăng
Năm xưa em cũng đi Hải Tiến, xe khách thì dừng ở quốc lộ còn mình phải gọi taxi để đi vào. Xe đi thẳng đến Hải Tiến thì ít và không hợp giờ với mình. Cụ không tìm hiểu trước đâm ra vất vả.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Gần 1h30ph sáng ko ngủ đc vì bị mất điều hòa ko rõ lý do lại vào đọc đc thớt của cụ. (Em đang nghỉ ở nhà khách TT Thọ Xuân, TH để làm nhiệm vụ coi thi THPT cuốc da)
Em đã gặp vài nhà khách đểu ở Hải Phòng, Sầm Sơn... cứ khoảng 2h đêm là nhân viên nó tắt điều hòa. Đang ngủ lọ mọ dậy xuống nhắc nhân viên, nó làm như không biết lý do vì sao. Đòi hỏi gay gắt thì nó bật lại điều hòa. Xong, ngủ được một tiếng nữa, khoảng 3h đêm, thì nó lại tắt điều hòa.
Tốt nhất hôm sau chuyển nhà khách khác.

matizac

Xe tăng
thế này nên du lịch TH khó phát triển

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
may là còn gần.. những tỉnh dài loằng ngoằng như Quảng Ninh đi còn mệt nữa.. xe nó cứ treo biển móng cái.. vét khách.. đến Hạ Long hay Cẩm Phả mời sang xe khác:D

Anhvu2013

Xe hơi
Nếu còn giữ vé, cụ cứ làm cái đơn nhỏ nhỏ với nội dung nguyên văn ở trên gửi sở giao thông hà nội + bến xe giáp bát. Đồng thời nêu rõ là trong xxx ngày làm việc nếu không có trả lời sẽ gửi cho các cơ quan đại chúng, yên tâm là sẽ có phản hồi ngay và luôn.
Ps: kể ra ngay lúc đấy cứ gọi vào đường dây nóng có phải ngon không
Đồng chí dẫn cháu ra xe xé luôn vé của cháu vứt rồi cụ ạ :(
Gần 1h30ph sáng ko ngủ đc vì bị mất điều hòa ko rõ lý do lại vào đọc đc thớt của cụ. (Em đang nghỉ ở nhà khách TT Thọ Xuân, TH để làm nhiệm vụ coi thi THPT cuốc da)
Trc e nghỉ ở sầm sơn cũng bị tình trạng như cụ, nửa đêm nó tắt điều hòa lý do điều hòa chạy cả ngày rồi tắt đi cho nó nghỉ tý :D

Anhvu2013

Xe hơi
Xe nào chứ Thanh Hóa thì hay thế lắm.

Trước em còn gặp quả xe Thanh Hóa đi từ Giáp Bát giả làm xe hợp đồng để trốn tiền phế. Bị 2 con bồ câu trắng đuổi. Xe chạy lung tung vào cả Cầu Lủ. Lái xe nó còn chèn ngã cả bồ câu trắng.

Sau xe đó bị tóm. Em lại quay ngược về bến bắt xe khác. Đúng hôm đi công tác từ sáng sớm. Thế là toi hơn 2 tiếng chỉ đi được từ Giáp Bát ra bến nước ngầm.

Nản cmn luôn.
Mất thời gian quá cụ nhỉ. Nhưng đc cái là cụ đc ngồi nhìn tụi nó bị công an tóm còn bõ tức hơn cháu. Ảnh bên trên cháu chụp xe chở quá phải hơn 10 người thế mà qua các bốt công an vẫn cứ hát "xe ta bon bon trên dặm đường"

Dan du an

Xe ba gác
Lần sau phải hỏi rõ là có vào đất tận mép nước của biển Hải tiến Không

A Quang Minh

Xe tăng
Chắc cụ ít đi xe đò nên trả thêm tí coi như mua kinh nghiệm thôi. Xe chạy có tuyến rõ ràng nên mua đúng tuyến, hỏi em bán vé lịch xuất bến của xe sớm nhất, các xe xuất bến rất đúng giờ. Nếu nhà xe thu thêm tiền ngoài vé nên quay video lại, báo đường dây nóng cho chừa thói làm ăn bố láo. Lâu em không đi xe khách, đọc cáu truyện của cụ chủ em cứ nghĩ cách đây gần 20 năm cơ đấy.
Em cũng nghĩ như cụ, dạo này bến xe họ làm cũng tốt. Nếu cụ đừng vẩy ngoài đường thì xe dù.., nhưng mua vé trong bến thì chắc ko thể nhầm như vậy được, vì đều có lot cho từng xe mà.

Anhvu2013

Xe hơi
Cụ không search trước xe đi Hải Tiến rồi. Hình như có 2-3 nhf xe chạy xuống Hải Tiến thôi. Năm ngoái em đi cùng 3 nhà cũng gọi điện đặt trước nhưng nhà xe vẫn yêu cầu ra trước 1 tiếng để giữ chỗ. Em phải cho 1 người ra
Chắc cụ ít đi xe đò nên trả thêm tí coi như mua kinh nghiệm thôi. Xe chạy có tuyến rõ ràng nên mua đúng tuyến, hỏi em bán vé lịch xuất bến của xe sớm nhất, các xe xuất bến rất đúng giờ. Nếu nhà xe thu thêm tiền ngoài vé nên quay video lại, báo đường dây nóng cho chừa thói làm ăn bố láo. Lâu em không đi xe khách, đọc cáu truyện của cụ chủ em cứ nghĩ cách đây gần 20 năm cơ đấy.
Bực quá đỗi luôn, năm nào rồi còn vậy
Tính ra cháu mới đi xe khách đc vài lần nên chưa nhiều kinh nghiệm :(

HenryFord

Xe điện
Em ủng hộ cụ làm ra ngô ra khoai vụ này. Phương tiện có bì thư gửi đi và mọi việc cứ diễn ra như thế, không cải thiện năm này qua năm khác.

Muon_biet

Xe cút kít
Nhà nghỉ Thanh Hóa mặc định là đêm cắt điện điều hòa lý do đêm mát rồi không cần. Đúng là ăn rau má thông minh thật mỗi đêm ít nhất tiết kiệm được 10k tiền điện.
Lại có tí chút vùng miền rồi....hjhjhj

hauyenhd

Xe container
Ấy, láo nháo ngoài mình thôi.
Trong nam thì giường nằm có khăn + nước lọc, có tivi để xem hài... Xe đi đúng tốc độ và đưa đón tận nhà.
Nói thế cũng tội những nhà xe làm ăn cẩn thận cụ ạ, e từng đi xe Hoằng Hóa, Yên Định, Quảng Xương giường nằm nó cũng đón tận cửa cụ ạ, vì nó chạy từ huyện nên làm ăn rất tử tế k thì sập tiệm ngay. Kinh nghiệm của e là bắt xe mới, đẹp còn cái xe như của cụ chủ là đò nát rồi những loại hình thế nó chạy tận thu không từ thủ đoạn nào;))
may là còn gần.. những tỉnh dài loằng ngoằng như Quảng Ninh đi còn mệt nữa.. xe nó cứ treo biển móng cái.. vét khách.. đến Hạ Long hay Cẩm Phả mời sang xe khác:D
Đến được đó đã tốt, e thấy toàn đến trạm dừng nghỉ 559 Chí Linh là chuyển nhượng loạn lên:D.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Thấy có gì đó sai sai.
Vì tôi cũng đi từ bến Giáp Bát rồi.

Vào thẳng cửa mua vé, hình như có các cửa ghi rõ đi đâu.
Nói điểm mình cần đến, mua vé tới điểm đó, thì TRÊN VÉ SẼ CÓ GHI BIỂN SỐ XE
Ra bãi, cứ đúng biển số xe mà lên.

Có thể có những trường hợp là trong khoảng giờ đó không có xe về đúng chỗ mình cần thì người bán vé bẩu mua vé của tuyến lân cận

Nhưng có lẽ, trên vé mua tại quầy có ghi BIỂN SỐ XE

Vì vậy, khi ra bãi xe, căn cứ theo vé để tìm biển số xe, chứ không phải tìm biển ghi xe về đầu (vì có thể cùng khoảng thời gian đó sẽ có nhiều xe về địa điểm đó)

Chứ mua vé xong, lại theo ông nào đó dẫn đi, không lên cái xe có biển trên vé thì khác gì đi xe dù

Nếu còn giữ vé, cụ cứ làm cái đơn nhỏ nhỏ với nội dung nguyên văn ở trên gửi sở giao thông hà nội + bến xe giáp bát. Đồng thời nêu rõ là trong xxx ngày làm việc nếu không có trả lời sẽ gửi cho các cơ quan đại chúng, yên tâm là sẽ có phản hồi ngay và luôn.
Ps: kể ra ngay lúc đấy cứ gọi vào đường dây nóng có phải ngon không
Trên biển phía trước xe cụ chủ đi có chữ TH-HN (dưới tên nhà xe Doanh Lý). Biển này cố định, không đổi được. Giờ các xe dùng biển Led, nó còn hiện lên tên 4, 5 địa danh khác nhau, khách hàng ít đi không biết đâu mà lần, hỏi nhà xe thì trả lời đâu cũng đi (mục đích để giành được khách, xe chạy rồi tính sau). Ngoài ra, trên táp lô xe phía trước (có thể cả ở kính sau xe) còn một biển khác thường bằng bìa hoặc phoóc mica (thay đổi được) để báo chiều xe chạy, biển này đôi khi cũng ghi vài ba địa danh, không tin được. Duy có một thứ tin tưởng tuyệt đối bến xe xuất phát và bến cuối cùng là 'Tem xe chạy tuyến cố định' có dấu đỏ của sở GTVT nơi phương tiện đăng ký BKS. Tem này nó dán ở kính trước của xe và bắt buộc xe khách phải có. Tuy nhiên, tem này nó chỉ bằng tờ giấy A5, nên khách đón xe ngang đường thì khó nhìn, nhưng nếu đi từ bến thì sẽ đọc được ngay. Nếu các bến trung gian xe có ghé qua để đón trả khách thì nó sẽ không ghi trên tem này, nhưng thường bến đó nằm ngay sát trục đường xe chạy (ví dụ bến Bãi Cháy có thể được xe Cẩm Phả, Móng Cái ghé qua đón trả khách), còn trường hợp cụ chủ thớt thì bến xe Hải Tiến không nằm trên trục xe khách chạy tuyến SS, TH thì chắc chắn xe không ghé qua (trước khi chọn xe nên tham khảo các địa danh qua Gmap).
Năm xưa em cũng đi Hải Tiến, xe khách thì dừng ở quốc lộ còn mình phải gọi taxi để đi vào. Xe đi thẳng đến Hải Tiến thì ít và không hợp giờ với mình. Cụ không tìm hiểu trước đâm ra vất vả.

JasonNghia

Xe điện
cụ đi hải tiến thế có biết sáng hôm thứ 7 có 2 mạng hi sinh gần cầu cảng không, em cũng hải tiến 21 đi 23 về đơii ;))

giangha2k3

Xe tăng
Trước em hay đi xe tuyến QN-HN, xe nào cũng đề bảng Giáp Bát - Hà Đông, khi lên xe 10xe mất 9 xe vào Gia Lâm, mấy năm không đi rồi, giờ không biết còn trò mèo đó không.

Smalllm

Xe máy
2 cụ nhà em vừa đi Thanh Hóa về đi nhà xe Vân Anh, về đến bến nước ngầm thì có cái xe 7 chỗ đến đón rồi nó chở về đầu phố vứt đấy trong khi lúc mua vé thì nói rõ ràng chở về đến tận nhà vì bà cụ đau chân. Hỏi thì ông lái xe bảo: Đến gần nhà là được rồi, ai cũng đòi về đúng nhà thì những người sau bao giờ về đến nơi, đến nản!

Anhvu2013

Xe hơi
Thấy có gì đó sai sai.
Vì tôi cũng đi từ bến Giáp Bát rồi.

Vào thẳng cửa mua vé, hình như có các cửa ghi rõ đi đâu.
Nói điểm mình cần đến, mua vé tới điểm đó, thì TRÊN VÉ SẼ CÓ GHI BIỂN SỐ XE
Ra bãi, cứ đúng biển số xe mà lên.

Có thể có những trường hợp là trong khoảng giờ đó không có xe về đúng chỗ mình cần thì người bán vé bẩu mua vé của tuyến lân cận

Nhưng có lẽ, trên vé mua tại quầy có ghi BIỂN SỐ XE

Vì vậy, khi ra bãi xe, căn cứ theo vé để tìm biển số xe, chứ không phải tìm biển ghi xe về đầu (vì có thể cùng khoảng thời gian đó sẽ có nhiều xe về địa điểm đó)

Chứ mua vé xong, lại theo ông nào đó dẫn đi, không lên cái xe có biển trên vé thì khác gì đi xe dù
Cụ có nhầm ko. Cháu thì chắc chắn trên vé ko ghi biển số xe

chanxe

Xe tải
Đúng hôm trước cháu cũng đang hỏi xe đi Hải tiến
https://www.otofun.net/threads/bien-hai-tien.1351237/page-4#post-50102238
Trước giờ cháu định đi tàu

Chắc chắn cháu không tự đi bừa vì ở VN giờ xe lừa rất nhiều.

Thấy có mấy xe chạy chuyên tuyến HN- Hải Tiến (cháu có số xe của nhà xe Cương Lĩnh hoặc Thắng Diễn rồi nhưng chưa biết chất lượng thằng nào hơn) hoặc xe Limousine gì đó mà cháu chưa có thông tin gì cả

Cụ nào có thông tin xe nào đi chất lượng tốt hơn, hoặc cách thức bắt xe đi từ đâu chia sẻ với ạ

Nhà cháu có con nhỏ, nên không muốn đi tay bo như cụ chủ.

Cụ chủ có phần chủ quan vì chỉ có hai người lớn, cháu nghĩ cũng là một trải nghiệm không vui. Mong cụ làm cho ra nhẽ để hạn chế bớt tình trạng này.
Cái khốn nạn, chính là từ nhà chức trách, vì chính bản thân nó cho cụ ăn thịt lừa từ trong bến điều hành, chứ không phải nhà xe không đâu ạ.