[Funland] Kể 1 câu chuyện về tính tiết kiệm

tellme

Xe tăng
Máy X quang hiện đại không cần phải cởi nữa.

99% các cụ có tuổi thích mặc áo cũ ạ, Cụ nhà em trước đây cũng thế, quần áo em mua mới cho không mặc, em toàn mua về ngâm giặt, cho hết nếp rồi mang về. Chưa kể năm nào tết về quê em cũng lôi tủ quần áo của ông bà ra dọn lại các cái cũ nát quá vứt đi lấy cớ thiếu giẻ lau.
Bố vợ em ngày trẻ rất điệu, điệu hơn em mà từ ngày 75+ cái vớ cái quần áo nào mặc cái đấy, mặc dì vẫn đòi quần áo mới
Em không thích mặc đồ lót và đi giầy mới, mặc dù em vẫn trẻ :D

corolla antils

Xe buýt
Câu chuyện này nếu kể thì đến hơn 90% dân mình, cụ thể thời điểm ông bà, cha mẹ sinh năm 1945 trở lại đây là đều như vậy. Sống trong lúc đất nước nghèo đói, lạc hậu...mọi thứ bao cấp. Cuộc sống thiếu thốn, tự cung tư cấp nhiều nên một người làm được nhiều việc, thậm chí xây dựng hay làm cả việc dựng nhà cho mình...để tiết kiệm và nói đúng hơn là chằng có nhiều tiền để thuê. Nó nghèo khó, thiếu ăn thiếu mặc nó ngấm sâu và máu, tiềm thức...

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chụp Xquang em thấy phải lột hết ra chứ, mặc áo sao chụp đc
E cũng nghĩ như cụ, chưa bao h em chụp phần trên mà không phải cởi dù mua đông lạnh sun cờ him vẫn phải cởi.

haitotbung

Xe tải
Haizzzza. Tiết kiệm thì không nói. Nhưng nhiều cụ ngang tiết kiệm cả cái món khám bệnh, chữa bệnh, uống thuốc lắm.
Mà cái đó thực ra không phải tiết kiệm. Đến lúc đổ bệnh thì nó nặng rồi. Cũng chẳng biết làm sao; các cụ sống ở thời kỳ đói quá, nên thói quen ăn vào máu rồi.

vkthang

Xe container
Các cụ thế hệ trước thì cụ biết rồi, tính các cụ tiết kiệm lắm. Đoạn kia của em chỉ thể hiện là cụ vẫn mặc áo rách thôi, em bảo bỏ đi mà nhất quyết không cho
Cụ mua cái mới bảo con cụ tặng ông cho ông vui, đem cái cũ ra lau nhà hoặc vứt đi, em toàn thế.

Vomoicuoi

Xe tăng
Xuất phát từ cuộc sống khó khăn trước đây . Mà cuộc sống khó khăn , thì con người cũng phải thay đổi theo hoàn cảnh. Nhìn thế hệ 7x, 8x , so với 9x đã khác lắm rồi , chưa nói đến hội 200x bây giờ