[Funland] IT nhảy qua học điện oto có ổn không ạ

unitel

Xe hơi
Suy nghĩ thật kỹ cân nhắc thiệt hơn. T vừa bỏ cái nghề 10 năm nhảy qua lĩnh vực mới tinh khác.

minhab

Xe điện
Điện ô tô phải nắm được cốt lõi là sửa chữa, đụng vào bộ não mà không biết nguyên lý hoạt động dây giắc cơ chế cài cắm thì sửa sao hả cụ. Điện kiếm tiền nhiều nhưng khoai, gặp ca khó ngồi nghĩ cả tuần chả ra ấy :))

Trungpv

Xe tăng
vâng bèo khi đi là thuê thôi ạ. nếu đã tự nhận việc làm với khách thì cũng không đến nỗi nào
Mấy cu đệ của em mới tách ra tháng kiếm 30-40 triệu ok
Cụ có làm được sửa chữa điện tử không. em thây sửa chữa ecu kiếm khá tôt. em làm điện oto hơn 20 năm rồi đây. cũng tạm sống được bằng nghề
ý cụ là tự làm cho mình, làm chủ rồi chứ gì. thợ ko có trên 5 năm kinh nghiệm ko có cửa tách ra làm riêng.
còn cái nghề sửa ECU ô tô thì lại càng ít việc, do cái ECU trên ô tô hiếm khi hỏng nếu xe ko ngập nc chập điện. sửa ECU thì chắc phải làm nghề lâu năm lắm có nhiều mối quan hệ nhận việc mới đủ làm.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
3x tuổi đã có vợ và 2 con nhỏ, IT helpdesk sắp bị layoff , e đang kiếm đường binh.
Có quen sơ sơ mấy ông bên gara, ổng kêu đóng 20 củ , thì ổng đào tạo cho khoảng 6 tháng đến năm thì ra nghề, vì tính chất CV khá rảnh nên e vẫn có thể kết hợp vừa làm vừa học nghề thêm được. E chỉ đang lăn tăn là mình già rồi, đầu óc cũng thuộc dạng chậm chạp tiếp thu kém, không biết có nên đầu tư học nghề không các bác?
chậm chạp kém tiếp thu nhưng phải kiếm tiền nuôi vợ nuôi con, có làm hay không nói một câu ;))

tadano

Xe tăng
ý cụ là tự làm cho mình, làm chủ rồi chứ gì. thợ ko có trên 5 năm kinh nghiệm ko có cửa tách ra làm riêng.
còn cái nghề sửa ECU ô tô thì lại càng ít việc, do cái ECU trên ô tô hiếm khi hỏng nếu xe ko ngập nc chập điện. sửa ECU thì chắc phải làm nghề lâu năm lắm có nhiều mối quan hệ nhận việc mới đủ làm.
Em làm xe tải máy công trình hỏng nhiều lắm ạ

kazumi

Xe tải
sao cụ ko nhảy sang cty khác làm IT ạ?

caisua

Xe lăn
Cụ thể là làm gì nhỉ. Có thể e giúp được
- Giải đáp thắc mắc của khách hàng khi sử dụng phần mềm, phần cứng, mạng, ... Nếu ko giải đáp đc thì chuyển đến cấp cao hơn
- Thu thập, phân loại lỗi khi có phản ảnh qua các kênh: sms, zalo, viber, ... và chuyển tới người xử lý
- Bổ sung các tình huống thường gặp và cách thức xử lý vào các tài liệu nếu đc yêu cầu
- Thông tin khẩn tới cấp cao hơn khi phát hiện hệ thống sập và thông báo với khách hàng về kế hoạch các đợt nâng cấp, sửa chữa
Đại loại thế ạ. Chỗ em cũng có vài người đi lên từ vị trí này thành giám đốc triển khai vì họ chịu khó, nhanh nhạy, có khả năng phán đoán và tổ chức các đội phản ứng nhanh

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chính ra giờ đi học sửa Điện/Điện Tử lại kiếm, em thấy nghề này giờ thui chột lắm. Nhiều khi hỏng đồ điện/điện tử trong nhà tìm mỏi mắt mới thấy thợ...mà gọi Trung tâm kiểu như ĐT BK thì ngang đút đầu vào máy chém :))
Tạo đơn hàng đầu tiên em qua luôn ;))

koala2023

Xe tải
helpdesk IT thì ngày càng cần nhiều mới đúng vì ở đâu giờ cũng IT hoá cả. Vấn đề là cụ có luôn cập nhất kiến thức để làm helpdesk cho những hệ thống mới không thôi. Cụ nên học thêm mấy cái chứng chỉ IT thì tốt hơn là chuyển nghề điện.

kienthuc

Xe máy
Cụ vùi đầu vào học cái món lập trình React ấy, ko khó đâu, 6 tháng là có thể đi làm. Bọn trẻ giờ làm cái này toàn lương 20 củ trở lên.

antidau

Xe container
it help desk là giải quyết phản ánh khách hàng về phần mềm ạ? hay dạng gì bác?
Là chui gầm bàn lắp dây mạng LAN. Cài Win cho máy công ty. Mua sắm, lắp máy mới
Trong 1 công ty thì lập trình viên lương 20 triệu thì lương IT helpdesk max được 10 triệu

Parejo_10

Xe điện
Tầm hơn 30 mà học điện ô tô thì hơi lâu kiếm được tiền để nuôi vợ con. Học nghề liên quan đến ô tô nên học tầm 20 t thì sau khi đi làm 5-7 năm mới có kinh nghiệm kiếm ra tiền nuôi vợ con là vừa. Nghề sửa chữa ô tô nó là nghề tổng hợp của tất cả những thứ lằng bà nhằng. Non kinh nghiệm ko kiếm được tiền đâu.

RedRiver18

Xe hơi
Theo em nghề kỹ thuật sửa chữa phải phù hợp với tính cách của m trc tiên thì mới dc.