Israel vùng đất Thánh

chaeok

Xe hơi
cảm ơn cụ đã chia sẻ!!!

sacsophone12

Xe đạp
Em cũng thích tìm hiểu về miền đất này, Bài viết của bác có rất nhiều thông tin mới mẻ lí thú. Thank!

CleoNguyen

Xe buýt
Đúng là có đi có trải nghiệm cụ nhỉ, vùng đất này mấy ai dám đặt chân tới hehe

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đã đến nơi Chúa chịu tội đóng đinh trên thập ác thì phải đến nơi Chúa sinh ra. Đó là vùng đất Bethlehem. Vùng đất này lại nằm vào vùng quản lý của Palestine, nên đi vào vùng đó cũng phức tạp. Thật ra thì chẳng phức tạp gì vì đi ra khỏi đất Israel rất là dễ, đi qua điểm check point chẳng thấy hỏi han gì. Cũng đúng thôi, anh đi ra khỏi nhà tôi thì tôi quan tâm làm gì. Cái phức tạp nhất là nhập cảnh lại Israel. Có 2 đường nhập cảnh lại Israel. Một là đi phương tiện công cộng thì lúc về sẽ phải đi bộ qua điểm check point. Còn nếu thuê xe thì sẽ hân hạnh được các anh lính Israel kiểm tra cả xe luôn. Nhằm tránh việc mấy chú Palestine mang bom sang đánh bom khủng bố. Ngăn cách giữa vùng của Israel và Palestine là những bức tường xây cao khoảng 6m và chăng dây thép gai. Trước đây chưa có những bức tường này thì Israel thường bị dân Palestine đem bom sang khủng bố hoặc xe của người Israel chạy qua thường bị dân Palestine ném đá. Có lẽ từ ném đá mà dân mạng bây giờ đang dùng xuất phát từ Palestine đấy các bác à. Dân Palestine thì bất kể là xấu hay tốt, cứ xe đeo biển đăng ký của Israel là ném đá ngay. Nên các bác sang đây, bác nào có điều kiện thuê cmn xe đeo biển của United Nation cho nó lành các bác ạ.

Cụ nói tới ném đá lại nghĩ tới phong trào Intifada của Arafat, hồi nhỏ xem VTV đưa tin thấy hâm mộ và thuơng mấy anh Palestine này lắm, hóa ra là nhồi sọ. Mãi mới được khai hoang đầu óc.
Cám ơn bài viết của cụ Tùng!

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nếu cháu không nhầm thì Natalie Portman có bố là người Do Thái. Mà cô này thì xinh thôi rồi, lại còn có bằng cử nhân tâm lý của Havard nữa!
Gái Israel có Gal Gadot tuyệt xinh, hoa hậu Israel 2004, tham gia loạt Fast and Furious từ tập 4,5,6 và sắp tới là "Batman & Superman".

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mất 2 hôm mới đọc hết bài của cụ. Hồi sau Tết thấy cụ Tùng dẫn link trên groups nhưng chưa có thời gian đọc. Cám ơn cụ vì bài viết bổ ích. Lịch sử các tôn giáo mấy nghìn năm diễn ra hết sức sinh động qua bài viết của cụ. Một lần nữa xin cám ơn!

Mợ Anh

Xe hơi
Theo dõi topic của cụ mà em như đang được đi cùng cụ vậy. Cảm ơn cụ

quá nhanh.

Xe tải
sang đây chơi cũng thích thật, cơ mà hơi tê bác nhỉ

Albert

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã cho e đi du lịch đến miền đất thánh. lịch sử và một trong những nước ứng dụng khoa học công nghệ hàng đầu thế giới ạ.

hasida

Xe hơi
Có thời gian, tiền bạc đi đây đó cũng hay nhỉ!

actcuong

Xe máy
Cảm ơn cụ. Chuyến đi rất thú vị

Saigon3

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ thớt. Bài viết hay, kiến thức sâu rộng và hình ảnh cụ chụp rất đẹp.

Em vẫn đang hóng. Đọc review của cụ đầu óc em thấy hơi cực đoan giống như Hồi Giáo vậy.

Haiyen_duong1126

Đi bộ
Cái nhà ga T2 này mới xây nhìn cũng hoành tráng phết, chẳn biết công suất tiếp đón được bao nhiêu nhưng nhìn thì cũng chẳng thấy thua kém mấy cái sân bay còi còi của khu vực. Ấy là vì thời gian có hạn chứ không tôi cũng ghé qua mấy cái quán ăn làm thử tô phở xem họ bán bao nhiêu rồi còn có việc mà nhắn tin cho anh Thăng.

Nhà ga T2 Nội bài

Cũng băng chuyền cho người đi bộ

Chuyến này chúng tôi transit tại Bangkok nên bay bằng Thai airway đến Bangkok. MK, nghe ông Vietnam Airline quảng cáo là liên minh Bầu trời tím (Sky team) cái con khỉ gì đó mà thế dek nào thằng cu làm thủ tục cho tôi nó bảo dek liên minh với Thai các bạn ạ, và cũng dek liên minh với EL AL nữa. Hóa ra các anh ấy toàn liên minh với những thằng to tát hoành tráng chứ mấy thằng còi còi doanh số thấp như Thai Airway hay EL AL là dek thèm chơi các bạn nhỉ. Làm cho tôi rụt rè đưa cái thẻ Bông sen vàng ra đành rụt lại vì dek có cơ hội tích điểm và hết về nói phét với bạn bè.

Dek tích điểm được cho thẻ Bông sen vàng
Chú ơi!!!!! Chú làm visa ở phòng vé nào ạ. Chú cho cháu xin địa chỉ với ạ! Mail của cháu yenbqak55.duong@gmail.com
Cháu thực sự đang rất cần tìm chỗ làm visa qua israel ạ! Cháu cảm ơn chú!