[Funland] iPad cho trẻ tiểu học nên dùng loại nào ít hại mắt ạ?

RaptorLake

Xe buýt
Lap thì thường bất tiện hơn chút, ipad chỉ cần cắm tai nghe là được rồi.
với lại chất lượng màn hình của Lap thì kém ipad rất nhiều thím ạ.
Lap bất tiện hơn nhưng dùng đa dạng hơn. Muốn so chất lượng màn hình thì cần tính tới iPad gì và laptop gì trong cùng tầm tiền.

Tommytep

Xe tăng
Hơi lạc đề chút là: Trước đây cứ nhìn người đeo kính cận là nghĩ đến do học nhiều, đọc nhiều và có câu cửa miệng của hội lười học rằng "học làm gì nhiều cho đầu to mắt cận"....Ngày nay tỷ lệ cận rất cao, trong đó có cả những người ham học, ham đọc, ham game....
e nghĩ do gen hoặc cơ địa. như e từ sinh viên đến giờ máy tính liên tục mà mắt mũi chưa làm sao cả, vẫn 10/10 căng đét. cu con nhà e cũng thế, bạn bè đeo kính nhiều mà nó cũng ko sao. nói chung cũng khó giải thích, đôi khi nó cũng 1 phần là trend trí thức. ngày xưa học cấp 1-2 tuyệt nhiên ko có đứa nào phải đeo kính dù thời đấy chẳng có đèn chống cận, bàn chống gù như giờ, tất nhiên là xưa học cũng ít hơn; cấp 3 bắt đầu lác đác, mà có khi đeo kính còn bị chúng nó trêu; giờ thì kính từ lớp 1.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lap bất tiện hơn nhưng dùng đa dạng hơn. Muốn so chất lượng màn hình thì cần tính tới iPad gì và laptop gì trong cùng tầm tiền.
Em vẫn vote cho dùng laptop hơn vì ngoài chuyện học hành thì trẻ bây giờ nó chơi điện tử rất nhiều, cấm chúng rất khó khi nó cầm thiết bị điện tử trên tay. Dùng laptop thì sẽ hạn chế được rất nhiều, nếu dùng Ipad thì kể cả nó nằm trên giường cũng sẽ cầm Ipad, khi đó sẽ rất ham và hại mắt các bé!

Arm

Xe hơi
Đa dạng đối với người đi làm thôi cụ, còn với mục đích để cho trẻ con học thì ipad cài app tiện hơn. 1 số tiện ích giải trí cũng dễ thao tác hơn (kèm theo là dễ nghiện).

Về độ phân giải thì từ gen10 là ~1640p rồi trong khi lap phần lớn vẫn ở 1080p.
còn 1 tiêu chí nữa là mật độ điểm ảnh, tuy cùng độ phân giải nhưng mật độ điểm ảnh của mấy con nhà táo rất cao. dù em ko thích hệ táo nhưng phải thừa nhận có 1 số cái nó vẫn ưu tú hơn.

VCHDHN

Xe container
Em vẫn vote cho dùng laptop hơn vì ngoài chuyện học hành thì trẻ bây giờ nó chơi điện tử rất nhiều, cấm chúng rất khó khi nó cầm thiết bị điện tử trên tay. Dùng laptop thì sẽ hạn chế được rất nhiều, nếu dùng Ipad thì kể cả nó nằm trên giường cũng sẽ cầm Ipad, khi đó sẽ rất ham và hại mắt các bé!
Phụ huynh từng trải, có kinh nghiệm đây rồi:)). Để phục vụ cho mục đích học hành, lại ở tầm 10 tuổi nên mua lap chứ k nên mua ip.

RaptorLake

Xe buýt
Đa dạng đối với người đi làm thôi cụ, còn với mục đích để cho trẻ con học thì ipad cài app tiện hơn. 1 số tiện ích giải trí cũng dễ thao tác hơn (kèm theo là dễ nghiện).

Về độ phân giải thì từ gen10 là ~1640p rồi trong khi lap phần lớn vẫn ở 1080p.
còn 1 tiêu chí nữa là mật độ điểm ảnh, tuy cùng độ phân giải nhưng mật độ điểm ảnh của mấy con nhà táo rất cao. dù em ko thích hệ táo nhưng phải thừa nhận có 1 số cái nó vẫn ưu tú hơn.
Nếu việc học mà đòi hỏi một số app cụ thể độc quyền trên nền tảng dành cho iPad thì chịu, mua iPad là đương nhiên mà cụ.

Còn mật độ điểm ảnh ko có quan trọng gì đâu, nhất là để dành cho việc học. Ngược lại màn hình to tầm 13-14 inches trên laptop tốt hơn nhiều cho mắt. Một vấn đề nữa là gần như 100% các thiết bị MTB như Apple iPad hay Samsung Tab đều sử dụng PWM để kiểm soát độ sáng. Cái này ít nhiều có ảnh hưởng đến mắt.

niceshot

Xe container
Chào các cụ,

Bạn 10 tuổi nhà em cần dùng iPad, khoảng giá 10-15tr nhờ các cụ tư vấn loại nào ít hại mắt, âm thanh ổn, tín hiệu wifi ổn định, pin bền, vỏ máy ít bị nóng để bạn ấy nghe, học một số nội dung tiếng Anh ạ.

Cảm ơn các cụ cho lời tư vấn bổ ích :x
Cụ đã chốt các thông số cơ bản rồi: Ipad, tầm giá 10 - 15 tr thì cứ lên mạng hoặc ra hàng chọn loại ipad nào trong tầm giá đấy để mua thôi!

Haiprozzz

Xe buýt
Ít hại mắt thì cụ chọn size to 10inch trở lên, màn hình 120hz. Size to sẽ nhìn xa hơn, với hạn chế bé nằm đọc.

hxduong

Xe lăn
Chào các cụ,

Bạn 10 tuổi nhà em cần dùng iPad, khoảng giá 10-15tr nhờ các cụ tư vấn loại nào ít hại mắt, âm thanh ổn, tín hiệu wifi ổn định, pin bền, vỏ máy ít bị nóng để bạn ấy nghe, học một số nội dung tiếng Anh ạ.

Cảm ơn các cụ cho lời tư vấn bổ ích :x
Cụ có thể chọn Air 5, Gen 10..
Nhưng nếu có thể thì chỉ nhích thêm 1 chút xíu chọn hẳn đời Pro, dùng sẽ khác biệt hẳn.

thirellouma

Xe tăng

dracula_bg

Xe điện
Thấy bác chỉ đích danh ipad, để cháu nó học English.
Bác thử cân nhắc laptop xem, vì học bằng laptop thì ngồi yên và nghe bằng tai nghe, tôi nghĩ là nó tập trung hơn cái tablet, vốn vác chạy khắp nhà được.

Còn với tablet, có nhiều lựa chọn mà bác.
Anh Xiaomi đang có mấy loại trông có vẻ ngon, tôi cũng đang ngó nghiêng.
Em mua iPad để cháu tiện mang đi học thêm & học nhóm ạ

Haiprozzz

Xe buýt
Thấy bác chỉ đích danh ipad, để cháu nó học English.
Bác thử cân nhắc laptop xem, vì học bằng laptop thì ngồi yên và nghe bằng tai nghe, tôi nghĩ là nó tập trung hơn cái tablet, vốn vác chạy khắp nhà được.

Còn với tablet, có nhiều lựa chọn mà bác.
Anh Xiaomi đang có mấy loại trông có vẻ ngon, tôi cũng đang ngó nghiêng.
Mua cái tivi box xịn gắn vào tivi là có 1 cái tablet siêu bự tha hồ học English rồi cụ. Gì chứ em ko khuyến khích mấy cháu nhỏ sài đt, tab.

Mua cái tivi box xịn gắn vào tivi là có 1 cái tablet siêu bự tha hồ học English rồi cụ. Gì chứ em ko khuyến khích mấy cháu nhỏ sài đt, tab.
vâng, các bạn của con đc dùng từ lớp 1-2, kết quả thi có tốt hơn con em về vốn từ và khả năng nghe-nói, em sẽ lưu ý quản lý con.
Cảm ơn các cụ nhắc em.

duongqua

Xe container
Muốn ít hại mắt theo em thì hạn chế dùng, hoặc ít dùng thôi. Chứ đã là đồ điện tử, mua cho rồi, thì các cháu dùng tẹt ga, dán mắt vào... kiểu gì cũng nhanh cận, loạn thị thôi. Nhà em chỉ có hè cho đọc ipad copy sách, truyện vào cho đọc mấy tháng hè, mà mỗi ngày cũng chỉ 1h-1h30 đọc truyện trên ipad. Còn xem youtube, đọc báo, lướt fb trên ipad thì hoàn toàn KHÔNG. Nên đến lớp các bạn nói sự vụ này kia, phim này kia, mà con em nó chịu luôn về còn hỏi bố biết sự kiện this, that không?và nó cũng chả quan tâm chuyện đó :D Còn vào năm học thì chỉ có thỉnh thoảng cô giao bài qua mess hoặc zalo nhóm mà bố mẹ chưa in được thì cho cầm ipad mở bài trực tiếp trên đó ra làm thôi, xong cất máy đi.
Nghe thì có vẻ hơi cực đoan và lạc hậu nhưng đúng là con nhà em nhìn ipad iphone nó dửng dưng lắm :D

matizvan2009

Xe ba gác

cobra77

Xe buýt
10-15tr thì có iPad Gen10 hoặc Air gen5.
Bác có thể Sử dụng các chế độ Thời gian sử dụng/Screen Time quản lý khá hiệu quả trong giới hạn thời gian các apps cho phép, Khoảng cách màn hình (nhìn gần bị khoá ipad).
Bật chế độ Night Shift có thể theo lịch hoặc toàn thời gian -> Màn hình chuyển tông màu ấm(có thể điều chỉnh theo nhu cầu).

10-15tr thì có iPad Gen10 hoặc Air gen5.
Bác có thể Sử dụng các chế độ Thời gian sử dụng/Screen Time quản lý khá hiệu quả trong giới hạn thời gian các apps cho phép, Khoảng cách màn hình (nhìn gần bị khoá ipad).
Bật chế độ Night Shift có thể theo lịch hoặc toàn thời gian -> Màn hình chuyển tông màu ấm(có thể điều chỉnh theo nhu cầu).
Cảm ơn cụ nhiều ạ, những hướng dẫn rất thiết thực cho em sau một thời gian dài đứng giữa nên và ko nên cho con dùng iPad.