[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

thanhlam171

Xe tăng
Th.S 5$/ tiết cao phết nhỉ :D
À còn đứa bạn tôi PGS TS cũng GVĐH nai lưng ra dạy thêm gõ đầu trẻ thôi, chả thời gian đâu mà nghiên cứu nghiên kiếc gì cả, vk nó sống nhờ thu nhập của ck là chính,
Ở HN trước có trường cao đẳng kinh doanh công nghệ gì đó ở Cầu Diễn bạn em dạy ở đó, rủ em dạy thêm trả em 100k/tiết mà em không đi (hồi 2017) vì hồi đó trường thiếu giáo viên (Em có bằng thạc sỹ có thể dạy Cao đẳng). Lý do ko đi vì giờ hành chính mình đi làm sao nghỉ đc. Chứ buổi tối thì cũng múc. À em ko liên quan đến lĩnh vực giáo dục ạ.

TrungLong

Xe hơi
Thằng nào bảo đa phần dân đen rách rồi trẻ em k có thịt thì làm ơn về các khu công nghiệp ở Bắc Giang, Bắc Ninh, Thái Nguyên, Phú thọ .. mà xem. Giờ lao động thiếu nhiều đến mức phải đón cả người dân tộc thiểu số tận Sơn La, Hoà Bình, Điện Biên.. khỏi cần cả biết chữ. Cơm công ty nuôi, mỗi tháng do trình độ lao động không bằng người Kinh nên lương tầm 3-5 củ, cơm không phải lo, tiền không phải tiêu do bận làm việc và ít giao lưu, vài tháng lại về bản mấy ngày thăm gia đình. Trừ mất sức lao động do bệnh tật tai nạn hoặc cái loại không có rựu thì say lắm ra, số còn lại mà phát biểu kiểu không có thịt cho con cái ông lại vả cho rụng cmn răng ra chứ nỵ.
Đ íu cần GG với xem báo cáo, cứ lượn Youtube xem mấy kênh về đồng bào vùng cao thì khác vỡ ra.

harman_kardon

Xe điện
Thằng nào chăgnr tiêu chuẩn kếp hả cụ. Càng thằng phát triển, càng Mỹ với Âu càng tiêu chuẩn kép. Cái này thì cụ lạ gì. Nay trắng, mai đen, ngày mai lại trắng. Trên bình diện quốc gia, thằng nào cũng làm vì lợi ích của bản thân nước mình.
Tất cả con người đều có tiêu chuẩn kép cả cụ ạ, Nó luôn tồn tại trong chính bản thân mình. Chứ chưa nói đến nhà nước, Quyền lợi đất nc, dân tộc luôn đặt hàng đầu

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nông thôn nhà nào bệnh tật, ham đẻ nhiều thì mới khổ chứ khoẻ mạnh, chịu khó, đẻ 2 con thôi thì xe máy tivi thịt cá ăn nhoè cụ ạ. Mẹ em có thói quen cứ hay gom đồ cũ gửi về quê, em phải mắng bao nhiêu lần, quê giờ đồ dùng cơ bản chả thiếu gì, cho đồ mới chưa chắc đã cần chứ đem đồ cũ về họ lại tưởng khinh họ.
Mình lâu lâu về chơi thấy nhà cửa tiện nghi cũng mua sắm suốt. Hỏi thì chúng em nghèo chỉ tạm đủ ăn mà sao thay đồ mới suốt vậy thì chỉ cười. Mình nói với nó riêng cái khoản thực phẩm sạch , lượng thực sạch hữu cơ tự túc này bọn anh ở phố mỗi tháng phải tốn tầm 15-20 tr cho gia đình 4 người rồi.

Đại tướng Alo

Xe điện
Vk đứa bạn tôi Th.S ra trường giữ lại giảng dạy ở 1 trường ĐH to ở HN, lương 3-4tr, tiền dạy vượt giờ 10k/ tiết, giờ chắc tăng được 30-40k/ tiết.
GS, PGS, GV cao cấp thì được mấy mống.
Lương tối thiểu vùng HN năm 2020 là 4,5 tr Đ / tháng....Không có chuyện lương GV ĐH to ở HN lại thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đâu cụ. Lương GV ĐH, CĐ ở HN bét nhất cũng cỡ 8 tr / tháng đấy, đó là lương cứng chưa tính các thu nhập khác ( hợp pháp ).
Các Thầy ở ĐHBK HN toàn đi Mẹc / BMW thôi....=))

danleduc

Xe điện
Vk đứa bạn tôi Th.S ra trường giữ lại giảng dạy ở 1 trường ĐH to ở HN, lương 3-4tr, tiền dạy vượt giờ 10k/ tiết, giờ chắc tăng được 30-40k/ tiết.
Mẹ em GV tiểu học về hưu ( ở HN ) mà lương hưu cũng hơn 4,5 tr / tháng....chả có nhẽ lương ThS dạy ĐH lại thấp hơn lương bà giáo dạy tiểu học về hưu ???

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em hỏi tí các cụ thông thái:
Vụ tính lại GDP này, ví dụ sẽ là trên 400 tỉ USD, chia ra GDP đầu người sẽ khoảng >4000us/năm.
Mức này là trung bình cả nước, bao gồm cả miền núi, cả thành phần bà con làm nông, làm rừng, em sống ở HN và HCM là chính, em tạm thời tính HN HCM nhân 2 so với mức TB cả nước, vậy là >8000us/năm cho người sống ở HN HCM.
Sống giữa thủ đô hoa lệ, nhưng người thủ đô cũng có người this người that, từ cô bán xôi buổi sáng, bán nắm xôi ngon cho các cháu học sinh đi học, hay bác thợ sửa xe đạp cần mẫn bốc vác làm thêm tăng thu nhập, em tự nhủ (cho em giả vờ tự tin tí nhé :) ) là người có trình độ cử nhân, được đi làm trong môi trường tốt, do vậy đưa ra yêu cầu là thu nhập = 2 lần trung bình của Hà Nội, vậy là >16.000 us/năm.
Nhà em 5 mống, vậy là thu nhập 1 năm 16k x 5 = 80.000 usd thì mới là tạm ổn phải ko nhỉ? Coi như làm tròn 2 tỉ / năm.
Em tính thế đúng ko?

Thế chó nào năm ngoái nhà e tiêu âm mất 400tr :D

• Vodka
Reactions: UFA

danleduc

Xe điện
Vụ tính lại GDP này, ví dụ sẽ là trên 400 tỉ USD, chia ra GDP đầu người sẽ khoảng >4000us/năm.
Mức này là trung bình cả nước, bao gồm cả miền núi, cả thành phần bà con làm nông, làm rừng, em sống ở HN và HCM là chính, em tạm thời tính HN HCM nhân 2 so với mức TB cả nước, vậy là >8000us/năm cho người sống ở HN HCM.
Sống giữa thủ đô hoa lệ, nhưng người thủ đô cũng có người this người that, từ cô bán xôi buổi sáng, bán nắm xôi ngon cho các cháu học sinh đi học, hay bác thợ sửa xe đạp cần mẫn bốc vác làm thêm tăng thu nhập, em tự nhủ (cho em giả vờ tự tin tí nhé :) ) là người có trình độ cử nhân, được đi làm trong môi trường tốt, do vậy đưa ra yêu cầu là thu nhập = 2 lần trung bình của Hà Nội, vậy là >16.000 us/năm.
Nhà em 5 mống, vậy là thu nhập 1 năm 16k x 5 = 80.000 usd thì mới là tạm ổn phải ko nhỉ? Coi như làm tròn 2 tỉ / năm.
Em tính thế đúng ko?

Nhà cụ 2 người đi kiếm tiền nuôi 5 người thì thế là đúng cmnr....
Nhà em thì Bố, Mẹ em có lương hưu ( ngoài ra ông/bà còn có 2 nhà mặt phố cho thuê thêm vào thu nhập hàng tháng), em đi làm có thu nhập, thằng em trai em cũng đi làm....vậy là 4 người không ai nuôi ai. Nhà em thu nhập cỡ 20k $ / 1 người/ 1 năm

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhà cụ 2 người đi kiếm tiền nuôi 5 người thì thế là đúng cmnr....
Nhà em thì Bố, Mẹ em có lương hưu ( ngoài ra ông/bà còn có 2 nhà mặt phố cho thuê thêm vào thu nhập hàng tháng), em đi làm có thu nhập, thằng em trai em cũng đi làm....vậy là 4 người không ai nuôi ai. Nhà em thu nhập cỡ 20k $ / 1 người/ 1 năm
thks cụ, em chỉ hỏi tính vo vậy có hợp lí hay ko thôi
Chứ nhà em tiêu 10 năm nay chưa hết 2 tỉ ạ :D

Hooks

Xe tăng
Em tính thế đúng ko?

GDP - Tổng sản phẩm quốc dân là tổng giá trị hàng hóa (tính bằng tiền) mà quốc gia đó làm ra hàng năm.

Đem GDP chia đầu người thì chính xác phải gọi là giá trị sản phẩm bình quân đầu người (bình quân mỗi người làm ra...) chứ gọi thu nhập bình quân là ko đúng. Nghĩa là bình quân mỗi người Việt tạo ra $3k hàng hóa, dịch vụ...

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em tính thế đúng ko?

Vãi cả tính! Cục ó trình độ cử nhân, đòi lương gấp 2 trung bình, ok. Thế con cụ trình độ gì mà đòi 16K/năm? Nếu tính như cụ thì phải tính thế này. Hà Nội trung bình 8K/năm. 60% người Hà Nội đi làm --> thu nhập trung bình người đi làm là 10/6*8000 = 13K/năm. Cụ đòi lương gấp đôi trung bình thì là 26K. Vợ cụ cũng vậy thì 2 vợ chồng 52K = 1.2 tỷ. Thu nhập như này của cặp vợ chồng 40 tuổi là bình thường ở Hà Nội, và cũng kha khá người đạt được.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Vãi cả tính! Cục ó trình độ cử nhân, đòi lương gấp 2 trung bình, ok. Thế con cụ trình độ gì mà đòi 16K/năm?
Em đang tính trung bình dựa trên GDP bình quân đầu người, Người ta chia hoàn toàn cho dân số, ko có phân chia nam nữ già trẻ đâu, trẻ con cũng tính.
Cụ có hiểu khái niệm này ko mà chém kinh vậy?

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em đang tính trung bình dựa trên GDP bình quân đầu người, Người ta chia hoàn toàn cho dân số, ko có phân chia nam nữ già trẻ đâu, trẻ con cũng tính.
Cụ có hiểu khái niệm này ko mà chém kinh vậy?
Đương nhiên tôi hiểu. Nhưng sao cụ tự đánh giá giá trị tạo ra của 5 người nhà cụ đều gấp đôi trung bình của xã hội vậy? Con của cử nhân tạo ra giá trị gấp đôi con công nhân àß Cụ không hiểu người ta đang nói gì thì đừng nói linh tinh, lại còn ra vẻ dẫn link.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Tôi nói GDP trung bình đầu người 4k --> thêm vài yếu tố dẫn đến trung bình cho HN là 16k.
Đã nói là trung bình thì trẻ con cũng đc tính như người lớn, vì sẽ có người lớn 50k bù cho tụi trẻ con (đang nói riêng HN).
Cụ có vấn đề đọc hiểu à.

Hooks

Xe tăng
GDP - Tổng sản phẩm quốc dân là tổng giá trị hàng hóa (tính bằng tiền) mà quốc gia đó làm ra hàng năm.

Đem GDP chia đầu người thì chính xác phải gọi là giá trị sản phẩm bình quân đầu người (bình quân mỗi người làm ra...) chứ gọi thu nhập bình quân là ko đúng. Nghĩa là bình quân mỗi người Việt tạo ra $3k hàng hóa, dịch vụ...
Bằng cách nào đó, chẳng hạn tổng quỹ lương, tốc độ quay đồng tiền, tổng chi phí hàng hóa dịch vụ tiêu thụ... mà IMF tính ra rằng thu nhập bình quân của người Việt cao hơn sản phẩm bình quân họ làm ra. Đó là điều phi logic.

Chỉ có thể giải thích là GDP/người của VN cao hơn, nền kinh tế ngầm lớn hơn... => đề nghị tính lại GDP.

tieulyphidao

Xe tăng
Cụ có vẻ không tin số liệu người khác đưa ra nhỉ? Nhà tôi thằng cậu chỉ làm quản lý sinh viên ở khoa của 1 trường ĐH đây. Lương 7 m/ tháng , chưa tính các khoản thêm như ngoài giờ, trông thi.

Mr. Toàn

Xe điện
Vợ em giảng viên ĐH công ở HN đây, bậc lương 3,67, thực lĩnh hàng tháng ~16 triệu. Hàng năm có tháng lương 13, 8/3, 2/9, 20/11 đều có dăm trăm, 1 triệu thêm. Cụ có bịa đặt thêm cái gì để chữa không?
Đấy còn là chưa làm ngoài. Đa số bạn bè em là giảng viên thu nhập khoảng 50tr/tháng và có nhà có xe

Muon_biet

Xe cút kít
Mình thống kê xong có khi dân Phil, Thái lại kéo nhau về thủ đô của họ hỏi CP là các ông làm ăn thế nào mà để VN họ vượt kìa; làm ăn chán thế này thì các đản.g phái lên theo VN chỉ cần 1. Bao nhiêu năm đi bộ chả bằng VN người ta chạy có một lúc :D
Tốc độ tăng trưởng của VN thật đáng nể, đúng là con Rồng châu Á.

fundraiser

Xe container
À, tại cụ lấy ví dụ có cả giảng viên ĐH, em phản bác lại điểm này thôi. Còn lao công, bảo vệ thì em không nắm được, em không dám chém.
Giúp việc lương tháng 6 củ (ăn ngủ ko mất), lao công làm trong khu chung cư của em 7.5 củ, bảo vệ cũng rứa. Thế thì lương họ cao bằng giảng viên đại học ah?