[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

TieuFu

Xe container
Quê em cách đây 20 năm cũng rất nghèo, đám bạn em bỏ học gần hết vì nhà ko có tiền hoặc ăn cơm độn sắn, khoai. Giờ về làng thì nhà cửa mọc san sát, xe hơi đỗ đầy đường. Chỉ có đường làng và các cơ sở của nhà nước (trường học, ủy ban ….) là vẫn ko thay đổi.
Nhẽ cụ về quê cũng cách dây dăm năm rồi ! Chứ công sở làm mới cả loạt, từ biển đến cam, lào !

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Số liệu trên net rất nhiều, chỉ có những kẻ liệt tay liệt não mới ko thấy

Tháng 4 năm 2020 và năm 2021 đều là các tháng bị dịch covid, còn năm 2019 là năm phát triển khá cao của VN

View attachment 6219741
Nhìn cái biểu đồ của cụ thấy nhập siêu thế này.. thì sướng cái nỗi gì nhỉ????

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chắc cụ ít thực tế ở môi trường trường ĐH công thôi. Thực tế thì lương GVĐH ko cao như nhiều người nghĩ.
4,5tr (lương cơ bản) + phụ cấp đứng lớp 35% là cho GVĐH bậc 3 đấy, chứ còn lương GVĐH hợp đồng hoặc biên chế bậc 1 còn thấp hơn nữa. Nên chuyện lương ông Cử nhân, Th.S thấp hơn ông lái xe ôm, bà hàng nước là chuyện bình thường. Còn tất nhiên khi ông Cử nhân, ThS đi kiếm thêm bằng nghề lái xe ôm mở quán ăn nhà hàng thì thu nhập nó phải cao hơn rồi, nhưng cũng có những ông nhà thừa điều kiện chỉ đi làm vì đam mê nghề nghiệp.

PGS và mức lương 5,5 triệu đồng: Làm sao để người giỏi được làm việc theo đam mê?

08:16 - 06/12/2019 2 THANH NIÊN

Chuyện một phó giáo sư (PGS) từng tốt nghiệp tiến sĩ ở nước ngoài được trả lương 5,5 triệu đồng/tháng khi lựa chọn hướng đi để thực hiện đam mê của mình đang thu hút sự quan tâm của dư luận.

Thu nhập tiến sĩ thấp hơn khi còn là kỹ sư !
Có nhiều giảng viên trẻ ở các trường ĐH công lập từng tốt nghiệp tiến sĩ ở nước ngoài nhưng nhận mức lương thấp.
PGS-TS Lý Kim Hà, giảng viên bộ môn giải tích, Khoa Toán - Tin Trường ĐH Khoa học tự nhiên TP.HCM, là một trong các trường hợp trên. PGS này tốt nghiệp tiến sĩ tại ĐH Nghiên cứu Padova (Ý), vừa được bổ nhiệm chức danh PGS năm nay. Năm 2014, tháng lương đầu tiên tiến sĩ trẻ này nhận được khi chính thức về làm việc tại Trường ĐH Khoa học tự nhiên TP.HCM là 4 triệu đồng và 400.000 đồng phụ cấp. Sau 5 năm, lương cứng của giảng viên này tăng lên 5,5 triệu đồng/tháng và tính cả tiền dạy thu nhập mỗi tháng khoảng 8 - 9 triệu đồng. Trước đó, tiến sĩ này đã từ chối mức thu nhập cao hơn 4 lần để chọn lựa công việc hiện tại.
Tiến sĩ L., giảng viên một trường ĐH công lập tại TP.HCM, cũng từng tốt nghiệp tiến sĩ nước ngoài, hiện thu nhập mỗi tháng là 11 triệu đồng, gồm lương cơ bản và thu nhập tăng thêm. Trong khi đó năm 2012, là một kỹ sư nhưng anh L. đã có thu nhập khoảng 15 triệu đồng/tháng.

Thu nhập tiến sĩ, giáo sư thấp hơn kỹ sư thì là dấu hiệu tốt chứ có vấn đề gì đâu cụ nhỉ.
Làm gì có chuyện học vị cao hơn thì thu nhập cao hơn trong khi không tham gia vào quá trình làm kinh tế.
Lương giáo sư ở nước ngoài tầm 60k/năm, kỹ sư tầm 75k/năm, lương CEO thấp hơn lương kỹ sư xây dựng.
Điều này có thể thấy VN đang đi đúng hướng và giống với nước ngoài, có gì sai đâu.

TieuFu

Xe container
Em khẳng định ông này chém gió. Ông kể tổng thu nhập của ông ấy xem bao nhiêu. Ở VN ko tính lương cứng đc. Giáo sư, tiến sỹ nhiều khoản lắm, riêng tiền hướng dẫn thạc sỹ với nghiên cứu sinh mỗi năm phải cộng thêm đôi trăm, chưa kể đc mời hội đồng chấm đề tài... Những khoản đấy chính đáng nhưng ko tính vào kê khai cụ ạ. Mà chắc chẳng ông tiến sỹ, giáo sư nào khai cho cụ biết đâu, trừ khi cụ học thạc sỹ, tiến sỹ cụ mới biết mình chi các khoản nào? Em ko rõ cụ học ở VN ko? nếu học thì học đến cấp nào?
Nói túm lại theo ngạch bậc thì nhẽ nó vậy, cơ mà báo cũng làm quá chứ vừa tiến sỹ trẻ về cái lại ăn quả PGS thì bậy rồi ! Còn TS làm vài năm thạo tiếng Việt thì ít cũng 30 tr giắt túi ! Nói ngọng thì em không biết !

fundraiser

Xe container
Tính chính xác của thông tin thì cụ hỏi BBT báo Thanh Niên nhé.
PGS, TS thì cũng tùy ngành (học viên nhiều hay ít), tùy quan hệ mà chứ ko phải ai cũng có hv mà hướng dẫn vs dc ngồi HĐ.
Chỗ đậm đậm đảm bảo cụ sai. Quy định của Bộ GD ĐT chỉ cho phép TS/ PGS ko hướng dẫn cùng lúc không quá 3-5 học viên SĐH, tiền hướng dẫn 1 luận văn ThS (2 năm) tối đa được nhận 70 tiết (khoảng 3,5 - 7tr/ 1 hv, tùy trường, đều chi qua phòng Tài Vụ có kiểm toán hết nhé), vậy thì ăn cướp ra "đôi trăm mỗi năm" hả cụ.
Cụ đúng là ở bển rồi, cứ cắm mặt vào đọc mấy cái link báo về thu nhập của giảng viên giáo viên thấp rồi bảo thu nhập ở Việt Nam còn thấp thì quả là phiến diện. Ở trên thế giới này có chỗ nào giảng viên đại học thu nhập lại thấp hơn Giúp việc? Cái lương chỉ là phần chỏm của tảng băng chìm rất lớn và phần chìm đó là trốn thuế và rất lớn. Có thần kinh mả học vị đó, giảng dạy đại học lại thu nhập thấp hơn nghề ô sin. Cái lên báo ng ta trưng ra chỉ là lương cứng để tính thuế mà thôi. Cái này theo bậc. Sở dĩ Việt nam vẫn phải duy trì mức lương cứng thấp ntn để làm công cụ thu hút FDI. Thực tế lương công nhân kcn bình quân cũng tầm 10tr rồi.

Spencie

Xe tăng
Kể ra tính lại GDP cũng phải... IMF nó nhìn vào mức sống thực tế của dân VN không tương ứng với mức 3500 usd / 1 người / 1 năm ... giá cả nhà đất và sinh hoạt ở VN cao ngất ngưởng. Ấy thế mà ô tô vẫn đầy đường, nhà đất vẫn bán chạy, dân đi du lịch cũng nhiều kinh khủng...

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E nhớ có lần đọc văn bản gốc thì tụi IMF chỉ khuyến nghị (khuyến khích + đề nghị ???) chứ làm gì có tư cách yêu cầu VN tính lại GDP. Lần này có bắt mình tính lại cái khoản kinh tế ngầm, mà đã gọi là ngầm thì ước lượng thôi, tính làm sao đc, mình có thì mấy nước ĐNA xung quanh cũng có kinh tế ngầm chứ các cụ nhỉ. Trường hợp mình tính toán lại rồi ra con số gần như cũ thì bọn IMF hoặc các tổ chức quốc tế khác có chế tài gì để xử lý mình ko các cụ thông thái ơi?
Nó có xử lý đâu. Nhưng vay vốn là nó k gật. Ra chính sách, ký hiệp định thương mại nó bảo VN k minh bạch, thao túng thì cũng k ký được..Cp các nước nhất là Âu Mẽo thì iMf là tai mắt của nó rồi.

alceste

Xe điện
Người ta đúng đấy cụ, một số các Tp ở Philipin nó tương đối phát triển và giáu có đấy.. chỉ các vùng ngoại ô, hay các vùng xâu vùng xa thì có nơi giầu chỗ nghèo thôi... nói thẳng là HN chưa thể so sánh được với manila đâu.. bọn Manila nó xây dựng từ những năm 90 của thế kỷ trước có đầy đủ các cơ sở hạ tầng từ tầu điện trên cao đến các hạng mục khác.. trong khi giờ HN mới xây dựng sau nó mấy chục năm mà nhìn vẫy thấy kém nó đấy.... trong khi HN xây dựng sau mà các con đường buổi sáng còn tắc đường lên bờ xuống ruộng đấy thôi... phải khách quan đi, VN vẫn làm việc theo kiểu "đường cong mềm mại" thế này thì còn lâu các Tp mới mới phat triển hiện đại được
Manila bác đang nói và Manila em đã từng đi đi về về và làm việc gần năm chắc ko liên quan. Hoặc lâu lắm rồi cụ ko vi hành sang đó a. Hoặc tiếp xúc và ở các khu vực khá khác nhau và con người khác nhau.
Em chỉ đơn thuần so sánh đồng nghiệp em trong cùng công ty, lam viec ngang vi tri, luong xap xi nhau, cung thuoc loai kha so voi mat bang xa hoi,
thi chat luong song kem hơn o VN kha nhieu, nhat la ve phuong tien di lai va dieu kien song a.
Ke ca dân làm cho ADB local, trừ 1 số rất ít kiểu bố mẹ elite ra.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
1 bài viết từ 2019:

Donald S Trump

Xe buýt
PGS, TS thì cũng tùy ngành (học viên nhiều hay ít), tùy quan hệ ...chứ ko phải ai cũng có hv mà hướng dẫn vs dc ngồi HĐ.

Chỗ đậm đậm đảm bảo cụ sai. Quy định của Bộ GD ĐT chỉ cho phép TS/ PGS hướng dẫn cùng lúc không quá 3-5 học viên SĐH, tiền hướng dẫn 1 luận văn ThS (2 năm) tối đa được nhận 70 tiết (khoảng 3,5 - 7tr/ 1 hv, tùy trường, đều chi qua phòng Tài Vụ có kiểm toán hết nhé), vậy thì ăn cướp ra "cộng thêm đôi trăm mỗi năm" hả cụ.
Chẳng cần phải đi hỏi đâu xa cứ hỏi ông giáo Xuântócđỏ78 là biết nhé, cụ đấy đi dạy nuôi cả nhà luôn

thanhlam171

Xe tăng
PGS, TS thì cũng tùy ngành (học viên nhiều hay ít), tùy quan hệ mà chứ ko phải ai cũng có hv mà hướng dẫn vs dc ngồi HĐ.
Chỗ đậm đậm đảm bảo cụ sai. Quy định của Bộ GD ĐT chỉ cho phép TS/ PGS ko hướng dẫn cùng lúc không quá 3-5 học viên SĐH, tiền hướng dẫn 1 luận văn ThS (2 năm) tối đa được nhận 70 tiết (khoảng 3,5 - 7tr/ 1 hv, tùy trường), vậy thì ăn cướp ra "đôi trăm mỗi năm" hả cụ.
Thế chứng tỏ cụ không học đến cấp đấy và ko có mối quan hệ với lĩnh vực này rồi. Thôi, em dừng với cụ ở lĩnh vực này, em đoán cụ ko ở VN hoặc có ở VN cũng ít tiếp xúc. Cụ tìm hiểu lại hoặc tìm người ở lĩnh vực giáo dục hỏi để học thạc sỹ lấy tấm bằng hết bao tiền, học tiến sỹ lấy đc tấm bằng hết bao tiền...nhưng cái này khó đối với cụ. Cụ đừng lấy học phí để tính nhé, ko đúng đâu. haha.
Ở VN có câu " Muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy" !!! Em chẳng bỉ bôi các thầy giáo vấn đề này chẳng qua cơ chế chính thống quy định ít quá, trong khi công sức bỏ ra hướng dẫn cũng vất vả, nhất là hướng dẫn tiến sỹ...
Cuối tuần thư giãn đi cụ. G9.

Spencie

Xe tăng
Ở VN nó không như ở bển ...lương là thu nhập.
Ông GS -TS như ông Lê Thẩm Dương chắc lương theo sổ sách ông ý chỉ khoảng hiwn chục tr...nhưng ông ý kiếm phải hàng trăn tr / tháng 1 cách hợp pháp bằng các buổi đi thuyết trình ( chém gió là chính ), tham gia các chương trình truyền hình talkshow...vân vân...

Kênh youtube của GS-TS Lê Thẩm Dương cũng là nguồn thu nhập khá của ông ý :
Theo cc 1 buổi đi " chém gió thế này ông ý kiếm bao nhiêu? Rồi lại thu video đăng youtube kiếm đúp nữa ?

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nguyên nhân đây các cụ ạ, tại thằng tàu béo nó mách lẻo

Theo sức mua, GDP bình quân đầu người của Việt Nam đã vượt quá 10.000 đô la Mỹ, và GDP bình quân đầu người của Ấn Độ đã vượt quá 6.460 đô la Mỹ.
2021-04-11 20:09
Theo thông tin được các cơ quan chức năng Việt Nam công bố, kinh tế năm 2020 tính theo thực tế tăng trưởng 2,91% so với cùng kỳ năm trước và GDP danh nghĩa hoàn thành khoảng 6.293,14 nghìn tỷ đồng, tương đương 271,2 tỷ đô la Mỹ. Dựa trên dân số dưới 100 triệu, GDP bình quân đầu người của Việt Nam vẫn không vượt quá mốc 3.000 đô la Mỹ.

281

Mức bình quân đầu người này thuộc nhóm thu nhập trung bình thấp trên thế giới. Tuy nhiên, nhiều cư dân mạng cho rằng tiền Đồng Việt Nam rõ ràng đang bị đánh giá thấp. Những cư dân mạng đã từng ở một số quốc gia cho rằng mức sống của người dân Việt Nam thường tương đương hoặc thậm chí cao hơn so với các nước có GDP bình quân đầu người là 7.000 hoặc 8.000 đô la Mỹ.

Một yếu tố quan trọng khác phản ánh sự đánh giá thấp của nền kinh tế Việt Nam là “ngoại thương của Việt Nam”. Số liệu cho thấy kim ngạch xuất nhập khẩu hàng hóa của Việt Nam đã tăng lên 543,9 tỷ đô la Mỹ trong suốt năm 2020. Trong đó, tổng trị giá hàng hóa xuất khẩu là 281,5 tỷ đô la Mỹ và tổng giá trị hàng hóa nhập khẩu là 262,4 tỷ đô la Mỹ.

Tức là tổng ngoại thương của Việt Nam gấp đôi GDP và tổng xuất khẩu hàng hóa của Việt Nam đã vượt quá GDP. Mặc dù Việt Nam đã đạt được mô hình phát triển kinh tế theo hướng xuất khẩu, giá trị gia tăng của các doanh nghiệp chưa cao nhưng tổng kim ngạch ngoại thương lại cao hơn nhiều so với GDP, rõ ràng là không hợp lý và là một biểu hiện quan trọng của việc đánh giá thấp nền kinh tế.

Theo sức mua, GDP bình quân đầu người của Việt Nam có thể đạt bao nhiêu?

Do tỷ giá hối đoái bình quân giữa đồng Việt Nam và đô la Mỹ được quy đổi nên bình quân đầu người dưới 3.000 đô la Mỹ, điều này không thể phản ánh chân thực tình hình phát triển kinh tế của Việt Nam. Còn một thuật toán khác, GDP bình quân đầu người ở Việt Nam dựa trên sức mua của đồng tiền là bao nhiêu? Câu trả lời cho câu hỏi này được IMF đưa ra trong báo cáo mới của mình.

"Báo cáo Triển vọng Kinh tế Thế giới Mùa xuân" do IMF (Quỹ Tiền tệ Quốc tế) phát hành vào tháng 4 năm 2021 cho thấy xét về sức mua, GDP của Việt Nam năm 2020 đã vượt quá 1 nghìn tỷ đô la Mỹ, đạt 1,06 nghìn tỷ đô la Mỹ. Trường trung học chỉ đứng sau Indonesia và Thái Lan.
Về sức mua, ba trong số mười quốc gia ASEAN có GDP vượt quá một nghìn tỷ đô la Mỹ, đó là Indonesia, Thái Lan và Việt Nam. Trong số đó, GDP của Indonesia cao tới 3,3 nghìn tỷ USD tính theo sức mua, đứng trong top 10 quốc gia hàng đầu thế giới. Thái Lan khoảng 1,27 nghìn tỷ USD, đứng thứ hai trong ASEAN.

Vượt 1000 tỏi.
Còn VN làm số liệu 271 tỏi, xuất 281, nhập 262 tỏi.
K biết Tây nó oánh giá cao quá k nhỉ.

Pvsc

Xe ba gác
Trên diễn đàn này có một số nick sống ở bển và còm rất nhiều, nhưng thái độ còm chủ yếu là nhố nhăng theo kiểu thượng đẳng kênh kiệu.

Chủ yếu là họ cay cú, chạy vạy ăn trộm ăn cắp mãi mới kiếm được cái thẻ xanh ở bển, nhưng giờ ngoảnh lại thấy người VN còn sung sướng hơn cả ở bển nên chỉ còn mỗi cách lên điễn đàn trả thù đời bằng bàn phím
Sau khi rửa bát dũa móng :))

Spencie

Xe tăng
Nói chung giờ ở VN kiếm tiền cực dễ, chỉ sợ không có sức mà kiếm tiền thôi...
Tôi nói thật, nếu có trí tuệ và sức khoẻ ...đá bờ tường cũng ra tiền...:D

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Phải xông nhận là 5 năm trở lại đây VN phát triển kinh khủng. Ngày xưa Việt Kiều về oai lắm. Nhưng giờ mấy ông VK mà 10 năm ko về nước mà về lại đều sốc. Đi 20 năm mà về méo giầu bằng dân ở trong nước :)). Ng Việt giờ đi nc ngoài như đi chợ. VIỆT kiều cũng hết oai.
Không những VK mà người trong nước cũng vậy. Xưa miền Bắc, miền Trung khó khăn nên dân đi tha hương vào Tây Nguyên, Tây Nam Bộ đi kinh tế mới.. Ngày đó đi để đổi đời, nhưng nay quay về làng quê cũ cũng thay đổi chóng mặt không nhận ra luôn. Đặc biệt các làng quê miền Bắc phải nói giờ quá giàu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trong tp mấy cái kênh mương Kim Ngưu, Lừ, Sét, trong sạch thơm tho vệ sinh hoành tráng thôi dồi, Chương Mỹ chứ Giời Mỹ cũng xách dép nhé. :D
Bác k kể thêm Tô Lịch thơ mộng, sông Nhuệ êm đềm, dưới sông trai bơi lội, trên bờ gái gội đầu, cá quẫy dưới sông.

vnvodoi

Xe điện
Thế vẫn còn cao chán.

Thu nhập theo lương mới giảm tới 3 triệu đồng, nhiều giáo viên băn khoăn
LĐO | 31/08/2020 | 08:47

Số lượng kiếm tiền hợp pháp như ổng được mấy mống?
Ở VN nó không như ở bển ...lương là thu nhập: vậy đừng kêu sao VN lắm củi thế. Từ bao giờ việc chà đạp lên pháp luật để kiếm tiền lại trở thành tiêu chí để tự hào thế?
Cay nhể ! Người ta đưa dẫn chứng không cãi được bắt đầu chửi đổng rồi đá ngang đá dọc !
Học ở Tây mà kém thế này thì nhục mặt cái mác Việt kiều lắm !

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Số lượng kiếm tiền hợp pháp như ổng được mấy mống?
Ở VN nó không như ở bển ...lương là thu nhập: vậy đừng kêu sao VN lắm củi thế. Từ bao giờ việc chà đạp lên pháp luật để kiếm tiền lại trở thành tiêu chí để tự hào thế?
Chứ anh tưởng bên chính quyền họ ko biết à , họ nhắm một mắt mở một mắt cho dân kiếm tiền .
Còn nữa nói về đời sống cụ nên kiếm báo lao động chứ thanh ien và tuổi trẻ giờ nát và ngồi một chỗ viết báo rồi .
Nói chung bề ngoài VN cụ đọc báo còn biết chứ đi sâu vào trong cụ chẳng biết gì cả .