I WANT YOU! Hay câu chuyện 1 tháng ở Mỹ của nhà HorsePower.

HorsePower

Xe container
1 chị mang sắc phục bảo vệ gọi DT: Alo. có mấy kẻ lang thang từ tận Vn sang tha thiết muốn thăm tòa nhà tráng lệ của ta Ông có duyệt không?
...Yes yes,...tất nhiên tôi sẽ làm tour guide cho họ....Great...i love that. Thanh củi.
CHị ấy nhiệt tình đưa đi xem. Thật sự từ "đẹp" cũng không tả hết được
Tòa nhà 2,265 chỗ. Nhìn vậy mà sao nhiều vậy?
Dan nhạc chơi gần như kín lịch, vé bán toàn Sold out. Vậy đời sống VH quá cao, cuộc sống quá ổn.

Đàn gì đây

Thật hoành tráng, lại nghĩ đến nước nhà.

HorsePower

Xe container
Sau khi làm vài kiểu ảnh đứng trước Disney Hall bọn em đi bộ ra Ga tàu để đến Pasadena. (Hà đông của Hà nội như đi cũng 30km)

Từ đây là tàu nổi

Rất sạch sẽ, hơn hẳn tàu điện Ngầm cũ kỹ.

taylaihanoi

Xe tăng
Chắc cụ chủ lại bận rồi....chưa thấy up da te...

trieuthai

Đi bộ
sướng nhỉ , bao giờ em đc như bác đây :))

HorsePower

Xe container
Chắc cụ chủ lại bận rồi....chưa thấy up da te...
Nếu tranh thủ thì cũng up được nhưng làm vậy bất kính với các cụ quá.
E muốn khi nào tuơng đối rảnh rồi thêm lời bình , suy nghĩ , cảm nhận mới viết bài.

HorsePower

Xe container
Đến Pasadena, 1 thành phố nhỏ bình yên với rất niều cây xanh. Lần này em quay lại nhận lời ăn tối với Gd người bạn.
Trứoc khi vào nhà anh chồng cực kỳ tự hòa giới thiệu về khu vườn trứoc nhà.
Bên này khi đã biết nhau và giới thiệu thì người ta rất hồ hởi, nhiệt tình.
Đang chơi ngoài sân có đôi vợ chồng hàng xóm đang tảo bộ, anh giới thiệu bọn em, thế là có thể trở thành 1 câu chuyện dài, hỏi han.
1 căn nhà nhỏ 1 tầng:

Quanh nhà

Tự trồng rau sạch không chỉ ở VN, nơi đây tiêu chuẩn cao nhưng người ta vẫn có những khoảnh nhỏ, giống như tăng gia.

Món chính: gà được tẩm 2 ngày trước khi đem nấu.

Rượu này ngon không tả được, em cũng mê món rượu vang, mà trong nam hay gọi rượu chát, nhưng phải công nhận chai này thật đặc biệt.
Anh chồng đã đến tận nông trại nho, mua tại chỗ những bộ sưu tập rượu ưa thích.

Tất cả các món đều tự tay làm và giới thiệu kỹ cách chế biến.
Gia đình anh ấy là dân gốc Đức xưa mở quán ăn. Nhà chị thì là nhà cung cấp thực phẩm vậy 2 người gặp nhau.
Tuy đã gần lục tuần nhưng thuơng yêu nhau. Lúc nào cũng quyến luyến như sắp xa nhau.
Đây là chú Tễu kỷ niệm khi anh chị sang Vn

Không thể thiếu bánh Táo, thứ bánh đặc Mỹ. Ngọt đến mức ăn xong nhức đầu. Và kem vanila.

Cnf rất nhiều món nữa em nhớ có chụp mà giờ lộn đi đâu hết.
Sơ qua như vậy vì giờ là 5:00pm đến giờ ăn tối, cụ nào chịu không được thì đừng kêu em.
Kết thúc 1 chai Late season, loại nho cuối vụ, thu hoạch nốt, nho còn lại vừa nhỏ nhưng lại ngọt, cả cái cây nho to giờ nuôi mỗi 1 vài chùm sót lại nên có chất lượng đặc biệt. Kết hợ với các loại hạt: Óc chó, hạnh nhân...và các loại phomat Dê, bò...

Chúc các cụ Dinner ngon miệng.

Chỉnh sửa cuối:

taylaihanoi

Xe tăng
Hay rồi...nhưng phê bình cụ cho ngay phần dinner vào "giờ vàng" báo hại em...bụng kêu ục...ục
Cụ và gia đình được đi nhiều ghê. Thán phục cụ.(like)
Cụ làm thêm môt cơ số hình ảnh về nhà cửa, đường xá bên đó để mọi người hình dung cho dễ.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Hay rồi...nhưng phê bình cụ cho ngay phần dinner vào "giờ vàng" báo hại em...bụng kêu ục...ục
Cụ và gia đình được đi nhiều ghê. Thán phục cụ.(like)
Cụ làm thêm môt cơ số hình ảnh về nhà cửa, đường xá bên đó để mọi người hình dung cho dễ.
Bụng em cũng đang sôi đây. Kicha thích tí về ăn cơm với bà xã cho ngon cụ taylaihanoi ạ.
Đợt này em đi với 4 cô hoa hậu xóm cụ ạ. Đẹp giai nhất đoàn.keke..

HorsePower

Xe container
sướng nhỉ , bao giờ em đc như bác đây :))
Em đi chơi kết hợp với việc, cũng tranh thủ đi du ngoạn đây đó. Mỗi người cũng có đam mê riêng. Như mấy cô đi cùng thì muôn thủa là shopping. Em lên chuơng trình đi lại là đi theo. Cũng tiện vì ít ý kiến. Mình bảo đi đâu đi đấy, không ý kiến. Bảo ăn gì cũng ok.
Em cũng cố xếp lịch cho không hở ngày nào, ngày nào cũng di chuyển, không xa thì gần.
Em sẽ tiếp chuơng trình Las Vegas.
Tính thuê xe nhưng chi phí cao nên em chọn Bus. Khi đến nơi thì có xe bus hoặc taxi. LAs Vegas rộng lớn nhưng khu chính thì chạy dọc theo đại lộ chính cũng mang tên Las Vegas.
Ở Las vegas có 2 khu chính.
Khu Cũ em quên tên, Cụ nào nhắc hộ em.
Khu mới là khu Strip. Các du khách chủ yếu đến khu Strip để chơi bạc, sex, Bar,....thế nên Vegas còn có tên Sin City (Tội lỗi)
Bên khu cũ cũng đẹp nhưng các cụ cũng có thể hình dung sự khác nhau tới mấy chục năm.
Taxi ở Vegas chỉ có 5 chỗ, các kiểu các loại nhưng chạy nhiều là xe Ford escape. Gia cả em cũng không biết vò cứ chạy ào 1 cái là 20, 25$. Đây cũng là các chặng tuơng đối ở Vegas.
Được xây dựng từu đầu tk trứoc. Vegas đựoc xây giữa sa mạc Nevada. Thoạt đầu chỉ là nơi dừng chân của tuyến xe lửa Đông Tây.
Phải đến năm 1931 đánh bạc mới được hợp pháp hóa. Từu đây các sòng bạc chủ yếu sở hữu bởi các tổ chức tội phạm có tổ chức.
Nevada còn là nơi thử nghiệm bom nguyên tử trong dự án Manhattan trong thế chiến thứ 2.
Xung quanh Vegas chỉ là bạt ngàn 1 màu vàng đất sa mạc.
Up lại cái hình cho liền mạch

Xe chạy nhanh.
Cảnh vật thay đổi nhanh qua cửa sổ. Màu xanh cây cỏ dần nhừng chỗ cho màu nâu

Thiên nhiên này làm ngừoi ta ngột thở, vì sự rộng lớn vĩ đại, và cái chính là mình so với nó thì mình nhỏ bé tí ti nên thấy ngộp.
Nhìn vậy nhưng nắng nóng. 2 bên đừing có hàng rào, không phải ai cũng tự đi ra đấy mà được. Người ta vừa bảo tồn, vừa ngăn cho du khách bất cẩn cứ nghĩ đi vào rồi đi ra đơn giản, chứ lạc vào đấy , sóng điện thoại k có là coi như chết.

Khi đi trên đường có thể thấy cái biển báo No Mobilphone signal zone, hay đại loại vậy.
Nhưng trên đường có các bốt điện thoại khẩn cấp. Phòng khi hỏng xe, thủng lốp....
Nhìn cảnh này đến mấy h đồng hồ không hết.

Bên kia là đường ngựoc lại. Cái phân cách rộng vô tư để nếu mất lái lao thoải mái không sang tới nơi. Ở giữa còn là 1 cái rãnh sâu, cây cỏ, bụi rậm mọc đầy. (Cái này Thailand ng ta học, các cụ đi từ Vientian sang Udon Thani sẽ gặp)

HorsePower

Xe container
1 vùng toàn xuơng rồng, nhìn vậy thôi chứ rất to. Như hình người đang đứng.

Chạy khoảng 3h thì xe chạy vào 1 điểm nghỉ. Nơi nay có thể giải quyết các nhu cầu cá nhân, từ nạp cho đến xả.
Lái xe thông báo 30p để mọi ng tính lo nhu cầu.
E vào cái store làm tạm cái hotdog tự phục vụ. Mua xong tự ra gắp rau và các loại tuơng, mù tạt bơm vào. Ra đầu hè ăn rồi giãn gân cốt 1 lúc.
Nhìn thấy anh này đi đường xa đang chăm cho xe

Lên xe em ngắm không biết chán cảnh thiên nhiên qua cửa sổ. Mỗi tồi cái xe điều hòa lạnh quá, chạy phù phù, ai cũng rét mà anh tài phứt lờ.
Lạnh co ro mà ngắm sa mạc nóng bỏng nghĩ cũng hài.

Những chiếc xe này chạy ngựoc xuôi, cung ứng hàng hóa dồi dào cho hệ thống siêu thị lớn nhất.

HorsePower

Xe container
Mãi tới 1992 người ta mới dừng thử Bom hạt nhân ở đây. Bây giờ chủ yếu ng ta thử dưới lòng đất.

Chạy dọc Đường cao tốc liên bang số 15. Bọn em di chuyển Tấy sang đông, sâu vào đât liền.

Phân vân con đường mòn kia dẫn đi đâu? Ai sử dụng?

Làn bên kia xa tít

Vì cao tốc nên xa vậy chứ chạy tốt độ lớn cái xe công to này chạy qua tạo gió bay xe con.

HorsePower

Xe container
Giữa sa mạc gặp tổ hợp này mà không biết là gì, nó có vẻ giống mới nhà máy năng lượng mặt trời
Cụ nào biết xin chỉ giáo cho?

CO NHU KHONG

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ đã cho xem ảnh về chuyến đi của cụ, biết bao giờ em mới được như cụ. Thôi em đi ngủ...hy vọng nằm mơ thấy đĩa thịt bò Mỹ...

dac

Xe tăng
Nếu em ko nhầm thì cụ đi theo i15 North xuyên qua sa mạc Mojave, em cũng từng chạy road trip 1 lần đường này (LA to Vegas)

HorsePower

Xe container
Cảm ơn cụ chủ đã cho xem ảnh về chuyến đi của cụ, biết bao giờ em mới được như cụ. Thôi em đi ngủ...hy vọng nằm mơ thấy đĩa thịt bò Mỹ...
Thế hôm qua cụ Co Nhu Khong mơ thấy gì? Mơ xong là coi như chưa có, nó hợp với cái tên của cụ.
Tặng cụ cái thật này:

HorsePower

Xe container
Nếu em ko nhầm thì cụ đi theo i15 North xuyên qua sa mạc Mojave, em cũng từng chạy road trip 1 lần đường này (LA to Vegas)
Đúng là con đừong đó. E check ra nó thế chứ thật ra đi Bus người ta đưa đi đâu mình đi đấy.
Con đường dài như không biết bao giờ đến nơi. K biết cụ chạy xe có cảm giác đấy không? Từ LA đến Vegas e mất 5h30.

dac

Xe tăng
Đúng là con đừong đó. E check ra nó thế chứ thật ra đi Bus người ta đưa đi đâu mình đi đấy. Con đường dài như không biết bao giờ đến nơi. K biết cụ chạy xe có cảm giác đấy không? Từ LA đến Vegas e mất 5h30.
Em chạy xe cả nghỉ giữa đường thì hơn 6h.
Cũng ko thấy xa lắm vì em chạy Vegas quay về nhà em còn xa hơn, tầm 8h :)
Giữa tháng 6 em lại chạy SF-LA đưa bọn trẻ con đi Disneyland

Chỉnh sửa cuối:

baobinh81

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ, ảnh rất chi tiết