I: Người Quảng Ninh sau Quan Lạn thế nào

Đang có 2 cái thread chùa Hương và Sầm Sơn phàn nàn các thói vớ vỉn ở những nơi đó em xin kể nhận xét về Quảng Ninh sau chuyến đi Quan Lạn vừa rồi. Số là trước nay qua báo chí kêu ca về dịch vụ ở Bãi Cháy, Hạ Long, các trò mèo ở phà Bãi Cháy nên mặc dù chưa trực tiếp gặp chuyện oan trái nào nhưng chuyến đi Quan Lạn vừa rồi em cũng rất cảnh giác thế nhưng bây giờ em thay đổi suy nghĩ rồi, là nó qua mấy chuyện như thế này các bác ạ:

Đầu tiên hôm ở đảo Quan Lạn, em tay xách nách mang khệ nệ nào ba lô, túi xách lại còn kèm theo quạt sạc điện ắc qui, vì bà xã cũng có 1 ba lô ngược và phải dắt bé con nên không giúp gì được, đúng lúc em đang lúng túng thì có 2 chị khoảng 35-40 đi qua, 1 chị nói: anh để em giúp cho thế là chị ấy xông vào xách ngay cái túi du lịch nặng nhất đi phăm phăm, em nghĩ bụng thôi cũng được, đằng nào mình cũng chẳng tha hết được nên có phải trả tiền thuê xách cũng ko sao, thế nhưng chị ấy đi đến chỗ lễ tân của Việt Mỹ thì dừng lại chờ em để trả túi rồi đi luôn, làm em chỉ kịp nói cảm ơn.

Thứ 2, trên đường từ bãi Dài ra bến Vân Đồn, em gặp 1 chiếc xe đỗ bên kia đường trong khi bên phải có 1 cô bé đạp xe, em đi chậm lại nhưng thế quái nào đúng chỗ cái xe tải thì cô bé lại lạng tay lái sang ngoặc ghi đông vào gương xe em làm cụp gương lại, thấy cố bé đó bị ngã em cũng dừng xe ngay thì thấy một bác thanh niên to con mặc quần áo bộ đội chạy ra dựng xe đạp lên - em nghĩ: thôi rồi thể nào cũng bị ăn vạ đây. Nhưng thấy bác ấy dựng xe rồi nói gì với cô bé, cô bé lên xe đi luôn. em xuống để mở lại cái gương thì thấy bác ấy nói với mấy bà ngồi bán ven đường: con bé này gặp vũng nước lại láng ra may mà anh ô-tô phanh kịp...và bảo em đi cẩn thận vì đường hẹp lắm.

Và chuyện cuối cùng là khi về đến phà bãi cháy em thấy có 2 hàng xe đang xếp hàng thì em thấy hàng bên lề có ít xe nên xếp luôn vào đó, chờ mãi mới nhích được 1 chút thì có 1 bác trung niên đến gõ vào kính bên tài, em hạ kính xuống thì bác ấy nói: hàng bên phải là cho xe khách và xe tải, xe con xếp vào hàng đó xuống phà chậm lắm đấy, phải lùi lại sang hàng bên trái thôi. Nhưng vì xe em bị chèn vào giữa hàng rồi nên không ra được nữa. bác trung niên này liền đứng chặn 1 xe bên hàng xe con để cho em lách sang. em cũng đã nghĩ: ồ tốt quá, nếu đòi 10-20k cho dịch vụ này thì cũng OK, vậy mà bác ấy làm xong rồi chạy sang quán bên kia đường ngồi uống trà chát ngay, chả đòi hỏi gì cả, làm em ko kịp cảm ơn và bây giờ thì đang rất hối với các suy nghĩ rất là thị trường của bản thân mình. (người lạ giúp mình cái gì đó chắc là có mục đich cả) :P

Sau mấy cái chuyện này em thấy bây giờ sao mà Quảng Ninh đẹp thía không biết và lại mến người Quảng Ninh nữa.(l) (l) (l)

cabrio

Xe máy
Tới bến phà Hạ Long, tôi phải dừng xe đợi người bà con bên kia sang. Đỗ xe bên lề đường, trước một quán ăn, hè không rộng lắm, vợ tôi lo: "Anh đỗ thế này, người ta ra đuổi bây giờ!" Nhưng đợi để đón được người mất cả tiếng đồng hồ, mà chẳng ai đuổi cả. Còn ở HN hay Xà goòng mà thử đỗ xe vậy xem! :^)

fatboy

Xe tăng
2snguyen nói:
Và chuyện cuối cùng là khi về đến phà bãi cháy em thấy có 2 hàng xe đang xếp hàng thì em thấy hàng bên lề có ít xe nên xếp luôn vào đó, chờ mãi mới nhích được 1 chút thì có 1 bác trung niên đến gõ vào kính bên tài, em hạ kính xuống thì bác ấy nói: hàng bên phải là cho xe khách và xe tải, xe con xếp vào hàng đó xuống phà chậm lắm đấy, phải lùi lại sang hàng bên trái thôi. Nhưng vì xe em bị chèn vào giữa hàng rồi nên không ra được nữa. bác trung niên này liền đứng chặn 1 xe bên hàng xe con để cho em lách sang. em cũng đã nghĩ: ồ tốt quá, nếu đòi 10-20k cho dịch vụ này thì cũng OK, vậy mà bác ấy làm xong rồi chạy sang quán bên kia đường ngồi uống trà chát ngay, chả đòi hỏi gì cả, làm em ko kịp cảm ơn và bây giờ thì đang rất hối với các suy nghĩ rất là thị trường của bản thân mình. (người lạ giúp mình cái gì đó chắc là có mục đich cả) :P
Đợt 30/4 vừa rồi em cũng đi Quan Lạn, lúc về phà Bãi Cháy ô tô xếp hàng dài hơn 1km. Mình thì xếp hàng nghiêm chỉnh nhích từng tí một, nhưng có một số xe con chạy sang bên đường ngược chiều, đến gần bến phà thì tìm cách chen lại vào hàng. Hết chiếc này đến chiếc khác như vậy làm em tức điên cả người. Hôm đó mà xe em có cản trước thì thể nào cũng có thằng lĩnh thẹo 8o| .
Cái em muốn nói là phần lớn các xe đó mang biển 29. Cả biển xanh lẫn biển trắng.

:)
MinhKhoi nói:
Thế bác 2snguyen quyên vết lõm trên thân xe khi ở trên phà bị con bé dựng xe ẩu rồi à
He he, cái đó nhỏ xíu hà, ăn thua gì, em mau quên chuyện không vui lắm chỉ nhớ cái gì làm mình vui thôi. có lẽ học được triết lý này ở các OF mem khác đấy. :)(b)

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Em cũng có ấn tượng tốt sau vụ đi QL. Như hôm đầu tiên ở Mai quyền, buổi chiều em xuống tắm,sau khi đi tìm loanh quanh chỗ trông giữ đồ vì đã quen với dịch vụ này tại các bãi biễn khác nhưng không thấy biển gì cả. Em lên chỗ sát bờ (nới mấy cái phao) hỏi dịch vụ trông đồ nhưng chị ngồi ở đó bảo là ở đây kô có dịch vụ đó. Thấy em lỉnh kỉnh nào dép, nào khăn, nào máy ảnh số...vậy là chị ấy nhận lời trông luôn. Đến khi xong lên bờ đưa tiền bồi dưỡng nhất định không nhận, nói thế nào cũng không, các bác thử xem cái vụ này mà ở Sầm sơn thì toi ngay!!! hic hic

sigma

Xe buýt
Em cũng đồng ý với bác Chuoiday. Không có dịch vụ trông đồ ở bãi dài nên em cứ vứt trên cái bàn nhựa, cạnh bàn bác chuoiday, thế mà cũng chẳng sao. Quảng ninh hay thật, hơn đứt SS rồi.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Cho nó một phiếu bác sigma nhỉ? Dưng mà bầu cử thế nào đây?

hon nhien

Xe điện
Đời còn đẹp(y) (y) (y)

qisheng

Xe buýt
Tôi cũng là người Hạ Long - Quảng Ninh, thấy bác 2SNguyen khen người QN thấy cũng phấn khởi. Nhân tiện đây cũng có một vài suy nghĩ:
- Theo tôi người dân ở Vân Đồn tốt bụng như vậy có lẽ do họ chưa bị ảnh hưởng nhiều của những tiêu cực xã hội, bởi cách đây khoảng 2 năm Vân Đồn chưa có cầu nối từ đất liền ra như bây giờ, chỉ có bến phà ở chỗ đền Cửa Ông 1 ngày vài chuyến phà từ Cẩm Phả sang thôi. Còn sau này khi kinh tế, du lịch phát triển, tệ nạn xã hội và những mặt trái của xã hội cũng đến theo thì không biết thế nào (các bác nên biết rằng ngay bên cạnh Vân Đồn là TX Cẩm Phả chính là địa phương có số lượng "bác sỹ gia đình tốt nghiệp sớm" nhiều nhất nước đấy);
- Người QN (nhất là ở vùng Cẩm Phả, Hòn Gai, Uông Bí) đa số là dân mỏ, có nét văn hoá riêng của vùng than và vùng biển như ăn nhiều, uống (rượu bia) nhiều... nên có thể bị hiểu lầm là dân QN "giàu" hoặc "ăn chơi" (một số người tôi quen biết nói như vậy), theo tôi nghĩ chỉ có một số ít thôi các bác ạ.
Kính./.

Chỉnh sửa cuối:

ChiePCW

Xe tăng
Em cũng người Cẩm Phả-Quảng Ninh.Nghe các bác khen mà mát lòng mát da.

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Đang có 2 cái thread chùa Hương và Sầm Sơn phàn nàn các thói vớ vỉn ở những nơi đó em xin kể nhận xét về Quảng Ninh sau chuyến đi Quan Lạn vừa rồi. Số là trước nay qua báo chí kêu ca về dịch vụ ở Bãi Cháy, Hạ Long, các trò mèo ở phà Bãi Cháy nên mặc dù chưa trực tiếp gặp chuyện oan trái nào nhưng chuyến đi Quan Lạn vừa rồi em cũng rất cảnh giác thế nhưng bây giờ em thay đổi suy nghĩ rồi, là nó qua mấy chuyện như thế này các bác ạ:

Đầu tiên hôm ở đảo Quan Lạn, em tay xách nách mang khệ nệ nào ba lô, túi xách lại còn kèm theo quạt sạc điện ắc qui, vì bà xã cũng có 1 ba lô ngược và phải dắt bé con nên không giúp gì được, đúng lúc em đang lúng túng thì có 2 chị khoảng 35-40 đi qua, 1 chị nói: anh để em giúp cho thế là chị ấy xông vào xách ngay cái túi du lịch nặng nhất đi phăm phăm, em nghĩ bụng thôi cũng được, đằng nào mình cũng chẳng tha hết được nên có phải trả tiền thuê xách cũng ko sao, thế nhưng chị ấy đi đến chỗ lễ tân của Việt Mỹ thì dừng lại chờ em để trả túi rồi đi luôn, làm em chỉ kịp nói cảm ơn.

Thứ 2, trên đường từ bãi Dài ra bến Vân Đồn, em gặp 1 chiếc xe đỗ bên kia đường trong khi bên phải có 1 cô bé đạp xe, em đi chậm lại nhưng thế quái nào đúng chỗ cái xe tải thì cô bé lại lạng tay lái sang ngoặc ghi đông vào gương xe em làm cụp gương lại, thấy cố bé đó bị ngã em cũng dừng xe ngay thì thấy một bác thanh niên to con mặc quần áo bộ đội chạy ra dựng xe đạp lên - em nghĩ: thôi rồi thể nào cũng bị ăn vạ đây. Nhưng thấy bác ấy dựng xe rồi nói gì với cô bé, cô bé lên xe đi luôn. em xuống để mở lại cái gương thì thấy bác ấy nói với mấy bà ngồi bán ven đường: con bé này gặp vũng nước lại láng ra may mà anh ô-tô phanh kịp...và bảo em đi cẩn thận vì đường hẹp lắm.

Sau mấy cái chuyện này em thấy bây giờ sao mà Quảng Ninh đẹp thía không biết và lại mến người Quảng Ninh nữa.(l) (l) (l)
Hehe. Em cứ tưởng vụ này lại nói xấu dân QN đây. Thế mà...... Nhà E ở HN. Hộ khẩu Em ở HP. Em vẫn đang sống ở QN ( Từ bé đến giờ đấy ) Cảm ơn Bác nhé. Trừ những người xấu ra thì QN toàn la người tốt thôi Bác nhệ

qt25.5

Xe đạp
Đọc bài các bác thấy người dân Quảng Ninh dễ mến thật đấy,em thì không biết nhiều về Quảng Ninh nhưng thấy cư dân khu bến Đoan rất dễ gần và thân thiện!

captivaltz

Xe điện
qt25.5 viết
Đọc bài các bác thấy người dân Quảng Ninh dễ mến thật đấy,em thì không biết nhiều về Quảng Ninh nhưng thấy cư dân khu bến Đoan rất dễ gần và thân thiện!
Trước năm 2002, tại thành phố Hạ Long tồn tại một dãy phố mà tệ nạn của nó được sánh như phố đèn đỏ gọi là Bến Đoan :'(
Để cải tạo tình hình UBND tỉnh Quảng Ninh đã phải di chuyển hết các nhà hàng, phòng kara, phòng massage và....ra ngoài ven nội đoạn ngã ba Loong Toòng để làm trong sạch nội đô thành phố Hạ Long:D

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
đơtk vừa rôi em đi Trà Cổ cũng vậy, đồ đạc vứt lung tung ở bãi biễn, chẳng ma nào thèm ngó

Em cũng đồng ý với bác Chuoiday. Không có dịch vụ trông đồ ở bãi dài nên em cứ vứt trên cái bàn nhựa, cạnh bàn bác chuoiday, thế mà cũng chẳng sao. Quảng ninh hay thật, hơn đứt SS rồi.

hanoi341956

Xe tải
- Theo tôi người dân ở Vân Đồn tốt bụng như vậy có lẽ do họ chưa bị ảnh hưởng nhiều của những tiêu cực xã hội, bởi cách đây khoảng 2 năm Vân Đồn chưa có cầu nối từ đất liền ra như bây giờ, chỉ có bến phà ở chỗ đền Cửa Ông 1 ngày vài chuyến phà từ Cẩm Phả sang thôi. Còn sau này khi kinh tế, du lịch phát triển, tệ nạn xã hội và những mặt trái của xã hội cũng đến theo thì không biết thế nào (các bác nên biết rằng ngay bên cạnh Vân Đồn là TX Cẩm Phả chính là địa phương có số lượng "bác sỹ gia đình tốt nghiệp sớm" nhiều nhất nước đấy);
Em thiển nghĩ người dân ở địa phương nào mà chưa bị mặt trái của kinh tế thị trường làm hỏng thì cũng đều đáng yêu thế cả. Đợt vừa rồi em vào Đồng hới, nhà em ngồi nhờ một nhà hàng ven biển suốt buổi chiều mà chẳng ăn uống gì. Lúc về em xin trả tiền chỗ ngồi họ nhất định không nhận làm em cũng hơi ngỡ ngàng và ngượng nữa. Còn dân ở Vân đồn thì đúng là rất tuyệt. Đúng ra mà nói mọi thói hư tật xấu ở các khu nghỉ mát phần lớn đều do người Hà nội chúng ta mang đến reo rắc cho họ cả. Trước khi có dân Hà nội đến nghỉ mát họ có như thế đâu ! Có phỏng các bác?

Queen_hp

Xe buýt
Giá như đi đến vùng miền nào cũng được gặp những con người tốt bụng và vô tư như vậy thì cuộc sống này tươi đẹp biết bao các bác nhỉ (l)