Hương rừng thơm đồi vắng - Cao Bằng tập 2

An Dong

Xe điện
Kính các Cụ,
Sau một thời gian chuẩn bị nhà cháu lại tiếp tục chuyến đi Cao Bằng vào tuần tới đây. Đích nhắm tới lần này là trường Dân tộc nội trú Bảo Lâm (nghe nói gần Hà Giang).

Nào thì ta lên đường
Thay mặt các em học sinh ở đây. Nhà cháu xin trân trọng cám ơn:
- Cụ MON9V (Box Mondeo)
- Mợ Mèohen
- Cụ Thần Khê
Đã đóng góp góp cả vật chất cho các em học sinh và tinh thần cho nhà cháu lên đường. Xin kể lại chuyện với các cụ sau chuyến đi.

Phương Nga

Xe lăn
lại đặt gạch hả cụ? lần sau đi về có tư liệu đầy đủ thì hẵng post bài nhé cụ. Làm anh em mất hứng quá (:|

Mon 29V

Xe điện
Thấy cụ An Dong nhắn về là đang bị tắc đường khi vào Bảo Lâm. Chúc cụ xuôi chèo mát mái trong chuyến đi ý nghĩa này!

thankhe

Xe đạp
Báo cáo các Kụ, tối nay Kụ An Dong đã có mặt tại Thị trấn Bảo lâm, tuy mệt nhưng phấn chấn...

Chúc Kụ An Dong mạnh khỏe, thực hiện được mong ước của mình.

An Dong

Xe điện
Vâng. Xin lỗi mợ và các Cụ vì nhà cháu đã hơi vội vàng khi chưa có gì mà đã nói. Giờ pót hầu các cụ mấy tấm. Cháu tạm thời chia phóng sự của nhà cháu làm mấy phần. Phần thứ nhất là đất nước, phần hai là con người và phần 3 là một số hình ảnh về các cháu học sinh mà các offer nhà ta sẽ có những cảm xúc khác nhau. Ảnh cháu chụp chỉ mang tính tư liệu, chưa đẹp chỗ nào xin được cố gắng sau.
Bây giờ cháu xin kể lại những trải nghiệm của chuyến đi này.
Đoàn cháu có hai người từ HN. Đi xe khách từ sáng sớm đến TX Cao Bằng lúc 12h45. Chúng cháu có đến 30' để làm bữa trưa ở Cao Bằng. Sau đó, thuê một em Jolì rồi chuẩn bị lên đường. Giờ khởi hành là 13:20'. Bảo Lâm nằm ở phía tây của tỉnh cao Bằng nhé.
Đường xá ở Cao Bằng giờ đã tốt hơn trước rất nhiều rồi (nhờ có cái anh 135 gì đó). Thế nên việc khởi hành rất thuận tiện. Cho tới khi cách Nguyên Bình khoảng 15 km thì phải đi đường tránh. Đây là con đường Pháp làm từ ngày xưa, giờ có rất ít người qua lại.

Càng đi nhà cháu càng thấy đất nước mình đẹp thật, hơn những gì nhà cháu thấy trong sách vở và trên màn ảnh. Cảnh yên bình của nương rẫy với một chiếc xe gắn máy cô đơn giữa bao la làm cho nhà cháu thấy thanh thản lạ.

Xứ sở thần tiên

Những thung lũng với chỉ vài nóc nhà trên đó, giống như một số phim phương Tây mô tả cuộc sống cách biệt của các vương quốc nép mình trong rừng, bên cạnh dòng sông. Các bác bên điện lực chắc phải tự hào vì những gì đã làm được ở nơi đây. Ở nơi, cả một đường dây qua những địa hình hiểm trở đảm bảo điện sáng cho vài hộ gia đình.

Ngạc nhiên chưa. Ở xa thế này mà vẫn có điện.
Cỡ 60 km từ Cao Bằng, việc đi lại bắt đầu khó khăn hơn, vì người ta đang làm đường ở đây. Có lúc phải hơn 20 xe nối đuôi chờ thông đường (may mắn là ông Trời không làm mưa). Nhiều đoạn, các bác đi xe sang lắm, nhìn cháu cứ tưởng phóng viên bèn bảo " Chú PV làm vài pô ảnh gửi lên báo đi. Ai đời, đợi đây cả tiếng đồng hồ rồi mà chưa thông được đường". E he, nhà cháu sợ quá, các bác bên giao thông nghe thấy tạm giữ phương tiện thì lấy gì mà tác nghiệp cơ chứ.

Đường bắt đầu khó đi

Máy xúc ở cả thấp lẫn trên cao (may mà trời không mưa)

Mặc dù phải đợi khá nhiều, ở 5 chặng khác nhau và hơi lo vì đoạn đường vào Bảo Lâm còn xa, nhà cháu thực lòng muốn cảm ơn các bác bên giao thông đã có những công trình thật sự vĩ đại, những điều mà người Pháp trước kia chưa làm được.

Cần gì phải "qua bển" mới thấy cảnh này
Và cuối cùng sau gần 8 tiếng, từ Cao Bằng, đoàn cháu đã vào được thị trấn Bảo Lâm (huyện xa nhất của tỉnh Cao Bằng) lúc 21h15'- lúc này công-tơ chỉ 190 km. Việc đầu tiên là tìm vào trường PT Dân tộc Nội trú để liên lạc với các thầy cô giáo ở đây. Sau khi dỡ đồ, ăn tối ( toàn uống rượu ngô) chúng cháu say ngất ngây. Cuối buổi các thầy còn đãi món rượu ngâm loại tầm gửi của cây Nghiến. Nghe các thầy nói, loại này bổ dương lắm. Chúng cháu phát hoảng vì đi như vầy đang phải ăn chay, nhịn đủ thứ (gấu giao chỉ tiêu và niêm phong hết rồi) mà uống loại viag tự nhiên này không biết tối có ngủ được không đây.
Ăn xong, chúng cháu ra thị trấn tìm nhà trọ, nhưng rủi thay mọi nhà trọ đều fully booked vì ngày hôm sau là phiên chợ. Tuy nhiên, đây là một sự may mắn rất tình cờ, vì hôm sau chúng cháu có cơ hội để trải nghiệm một phiên chợ với người mua, bán đến từ rất xa. Xin pót hầu các cụ ở phẩn hai của phóng sự này.

An Dong

Xe điện
Hôm nay em mới lại kể tiếp chuyện hầu các cụ được.
Để cho liền mạch, xin pót lên đây cảnh chợ phiên Bảo Lâm, Bảo Lộc để các cụ xem. Đầu tiên là muôn vàn vẻ mặt dễ mến của người dân nơi đây.

Đăm chiêu

Thuần khiết

Bằng hữu

Thủy chung

Bền bỉ

Phiêu du

Độc lập

Trải nghiệm

Đoàn kết

Thân thiện (cái máy ảnh là cháu mượn của cụ Thần Khê nhé)

Các cụ có thể thấy là người dân ở đây ngoài tính cách thân thiện, dễ mến còn rất tinh tế trong cách ăn mặc (tất nhiên là cháu không mặc được rồi). Những bộ trang phục ở đây giống như những gì nhà cháu đã trải nghiệm ở Malaca, Malaysia.
Nhà cháu có khách, lát cháu pốt tiếp hầu các cụ.

An Dong

Xe điện
Ảnh đẹp ....vote bác
Vâng, xin cám ơn Cụ. Giờ nhà cháu lại rảnh rỗi nên pốt tiếp tình hình gửi các cụ. Giờ cháu xin được tiếp tục với những nét mua sắm ở chợ (người dân tộc nào thì cháu không biết chính xác nhé)

Cũng ngã giá này

Hàng này hay hàng khác nhỉ

Thử thoải mái đi - không đốt vía như dưới xuôi đâu vớ

Hơn cả khách hàng. Chợ là nơi để người mua, người bán tâm sự nữa đấy

Quyết định mua hàng đâu phải việc dễ làm

Mua nhanh nào....

... để còn đến quán phở vịt + lạp xường

Em đi sắm thắt lưng xinh
Gặp anh uống rượu đưa tình...thướt tha

Không đề

Giờ xin mời các cụ chiêm ngưỡng nụ cười của người dân nơi đây ( female thôi nhé, he he)

Người ta đẹp ở nụ cười và tấm lòng. Răng có sún tí cũng chẳng sao

Thật e lệ

Thực tình. Nhà cháu không hiểu sao dân ở đây sún răng nhiều thế.

....chắc tại ăn nhiều kem.

..Dĩ nhiên nụ cười của các cô gái thì lúc nào cũng xinh rồi.

.... và thật e lệ

.....sảng khoái

.... và cả nghiêm nghị nữa

....Alo. Anh ơi, em đang đứng trước mặt anh đây (sóng khỏe thế không biết). Nghe rõ thật (cụ nào làm viễn thông thi tự hào nhé)
(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenphan80

Xe tăng
Các bác đi Cap Bằng có ghé qua cửa Đức Long không ? Chỗ đấy 6 anh em em ủn con bốn chân mà phân trâu phân bò nó quện vào người tắm 2 lần mới hết

An Dong

Xe điện
Các bác đi Cap Bằng có ghé qua cửa Đức Long không ? Chỗ đấy 6 anh em em ủn con bốn chân mà phân trâu phân bò nó quện vào người tắm 2 lần mới hết
Không Cụ ạ. Cháu đâu có nhiều thời gian đến thế đâu. Đến được tới đúng địa chỉ, giao quà là thành công lắm rồi (cháu như Transporter thôi) . Ảnh ọp chỉ là ăn may thôi. trời mưa hết ti toe ngay ấy mà.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Vote bác để bác có nhiều cảm hứng sáng tác hơn..:P

An Dong

Xe điện
Vote bác để bác có nhiều cảm hứng sáng tác hơn..:P
Cám ơn Cụ. Như cháu đã nói, máy cái ảnh này chỉ là ăn may thôi, và không phải mục đích chính của thớt này. Cháu muốn các Cụ xem ảnh đẹp để những tấm cuối cùng các Cụ sẽ có những trải nghiệm khác. Cụ chịu khó đợi nhé.

thankhe

Xe đạp
Kụ Andong chụp nhiều hình đẹp thía, nhớ trả công cho nhà cháu nhé. Vài bữa nữa nhà cháu cũng xin đu theo Kụ mấy tấm chụp trên đường Cao bằng - Tĩnh Túc - Bảo Lâm - Mèo vạc - Lũng cú.
Xin phép các Kụ trước nhớ.

Mr.Tam

Xe buýt
mấy bài của cụ thật hay và rất có ý nghĩa. Chúc cụ nhiều sức khỏe để có nhiều bài như thế này nữa.(b)

Bong24

Xe hơi
Ảnh đẹp, lời bình hay, đợi ảnh tiếp của bác.

An Dong

Xe điện
Nhà cháu xin được tiếp tục với những điều diễn ra tại chợ vùng cao. Về tổng thể, chợ vùng cao có nhiều thứ như ở chợ huyện dưới xuôi. Tuy nhiên, chủng loại hàng hóa ít hơn. Những mặt hàng tiêu dùng thiết yếu như dầu, muối được chú trọng. Ở Cao Bằng, đồ Trung Quốc bày bán không quá nhiều như những tỉnh khác.

....có cả hiêu thuốc này​

….nhưng nhiều nhất là hàng bán quần áo

..những chiếc váy dùng cho nhiều thế hệ được bày bán với màu sắc thật sinh động. Người đi chợ có thể lựa chọn, nâng lên đặt xuống thoái mải thậm chí không mua trong khi người bán vẫn tươi cười vui vẻ.
…những sạp quần áo dành cho một số dân tộc vào cuối buổi chợ chẳng còn lại là bao.

…khi đó, khách hàng đi qua hàng rau…

…..quả

…. hoặc đứng buôn chuyện

…khá ấn tượng là “gian hàng gia súc” nơi người ta mang xuống đây các chú trâu, bò từ cách đó hàng ngày đường. Có rất nhiều người tụ tập nơi đây và phần lớn là đàn ông.

… một góc gian hàng

…..chồng ta, nó vừa mua một bò rồi

Góc bán rượu là nơi nhà cháu rất ấn tượng. Lần lên Cao Bằng lần trước nhà cháu đã trải nghiệm đôi điều về văn hóa rượu nơi đây nên thật sự thích khi nhìn thấy cảnh người ta mua bán rượu ở chợ. Có cả rượu ngô, rượu sắn và rượu gạo, phố biến là rượu ngô với men lá.

Mời quan bác

chồng nó đi mua trâu rồi..ở đây ta cứ uống..

....đầu lĩnh

...thế thì sợ gì. Tao xin một chén

...phiêu linh

Người bán rượu là phụ nữ (cháu chưa nhìn thấy đàn ông). Cách thử rượu ở đây làm cháu tưởng tượng tới một ông người tây thắt nơ cổ, đang đoán tuổi và chất lượng rượu vang ( ở đây có lẽ câu trả lời là: à, ngô Bản A, hướng tây, năm nay được nắng lên rượu đậm…gì nữa nhỉ…tao đã say đâu..à hú).
Đến đây cháu cũng đã mệt mỏi vì pót ảnh. Cháu muốn nghỉ một chút để chuẩn bị đưa những nội dung chính và là mục địch chính của chuyến đi này hầu các cụ. Có lẽ những người có tấm lòng nhân ái như các cụ cũng sẽ đồng ý như vậy, nhất là Cụ Mon29V, mợ Meohen, cụ Thần Khê những người trực tiếp góp phần làm cho chuyến đi thành công cũng đang mong chờ repót của nhà cháu.

Tiến Kia

Đi bộ
Lần sau mà về Cao bằng thì nhớ goi tui với nhé, người Cao Bằng " mời rượu cả chum, mời quả cả cây" đấy nhé...

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Cụ An Dong mà vào mạng hôm nay thì ới em tiếng nhé, ngày mai em đi hành trình này mà mù tịt quá... Em hỏi ít thông tin số của em 0904113444 cụ nhắn cho em cái tin