Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

fusionvie

Xe điện
Em chỉ mới đang chạy OSMC 201520628 trên RPi 1, cụ test trên RPi2 hộ em nhá :). Nó nằm trong Enabled Add-ons\Services. Thông báo thế kia có thể chỉ thay path sang ổ ngoài là hết ah.
Cháu đổi path theo hướng dẫn của cụ thì chạy ngon cụ ạ, của cháu là RP2.

TVPL

Xe container
Cháu đổi path theo hướng dẫn của cụ thì chạy ngon cụ ạ, của cháu là RP2.
Vầng, ngon rồi, chúc mừng cụ :)
Cái addon này em vẫn chưa fix được resume từ file ISO, music & video khác chạy thoải mái cụ nhá.
Con RPi2 của cụ mà cắm qua cổng HDMI thì chơi ngon lắm !

phuochalan

Xe tải
Vầng, ngon rồi, chúc mừng cụ :)
Cái addon này em vẫn chưa fix được resume từ file ISO, music & video khác chạy thoải mái cụ nhá.
Con RPi2 của cụ mà cắm qua cổng HDMI thì chơi ngon lắm !
Em lại toàn iso cụ ạ. Hic. Rõ khổ

tungvv

Xe tải
Hic, cụ TPVL hẹn gặp đã lâu, cháu chờ đỏ mắt chưa thấy... :((

Cụ rảnh giúp cháu phát... địa chỉ: Vương Quân Khoa, Công ty Dai-ichi Việt Nam chi nhánh Thanh Xuân - tầng 5 tòa 21T1, khu Hapulico, 83 Vũ Trọng Phụng, Hà Nội.
Phone: 0909406686.

Cháu đội ơn cụ ạ.
Mấy hôm bận quá ko đi mua đc, sáng nay em gửi cụ cái cáp RCA rồi đấy nhé. Nếu vẫn dùng chưa ổn (tiếng bị rè) thì cụ vào system, chỉnh audio out về analog (có 3 tùy chọn: HDMI, Analog và HDMI and Analog ); các kênh đầu ra 2.0; 2.1, 4.0; 4.1 ...v.v, cụ chọn và nghe thử kênh nào hợp với xe cụ thì ok. Nếu mà vẫn ko đc thì chắc là do cái DVD của cụ bị hỏng rồi.
- Mà cụ nhớ đổi đầu cáp màu đỏ thay màu vàng nhé, tức là đầu đỏ cắm vào ngõ video in của DVD, còn đầu cáp màu vàng cắm vào ngõ Audio R của DVD, cái màu trắng thì cắm đúng vị trí của nó là Audio L của DVD. Cụ đọc lại các cm trước trong thớt này thì sẽ rõ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Mấy hôm bận quá ko đi mua đc, sáng nay em gửi cụ cái cáp RCA rồi đấy nhé. Nếu vẫn dùng chưa ổn (tiếng bị rè) thì cụ vào system, chỉnh audio out về analog (có 3 tùy chọn: HDMI, Analog và HDMI and Analog ); các kênh đầu ra 2.0; 2.1, 4.0; 4.1 ...v.v, cụ chọn và nghe thử kênh nào hợp với xe cụ thì ok. Nếu mà vẫn ko đc thì chắc là do cái DVD của cụ bị hỏng rồi.
- Mà cụ nhớ đổi đầu cáp màu đỏ thay màu vàng nhé, tức là đầu đỏ cắm vào ngõ video in của DVD, còn đầu cáp màu vàng cắm vào ngõ Audio R của DVD, cái màu trắng thì cắm đúng vị trí của nó là Audio L của DVD. Cụ đọc lại các cm trước trong thớt này thì sẽ rõ hơn.
Cụ nhiệt tình quá! híc híc. Không liên quan nhưng vẫn thank tinh thần của cụ

hoantoanauto

Xe máy
xe em có lắp màn DVD kovan, e cảm giác âm thanh kovan xuất ra ko đựoc trung thực lắm.... các cụ giải thích giúp em được không ạ?

orbitde

Xe tải
Hôm qua, em có nghe được tin sốt dẻo từ chiên gia audison đưa ra, do ông ta tổng hợp từ các buổi gặp và trao đổi lãnh đạo cấp cao của các hãng sản xuất ô tô trên thế giới, là rằng đã có một sự thống nhất ở cấp này về:
- Tương lai gần thì HU truyền thống trong ô tô sẽ bị dần dần teo lại và mất đi, thay thế bởi một thiết bị chứa đựng công nghệ số mới có khả năng nối ghép tất tần tật các thiết bị cá nhân của người sử dụng xe, tối ưu hóa theo nhu cầu cá nhân sử dụng xe. Sẽ không còn radio truyền thống, không còn đầu đọc đĩa mà thay vào đó là một công nghệ ẩn bên trong, kết nối không dây với điện thoại, máy tính bảng ...
- Các nhà sản xuất thiết bị âm thanh ô tô đang bị sức ép rất lớn từ các nhà sản xuất nhạc số là phải nâng chuẩn thiết bị âm thanh tới tầm hi-res tầm audiophile như 24-bit/192kHz, vượt qua chuẩn (đã rất cao cấp rồi) thông dụng hiện nay là 24-bit/96kHz. Theo thông tin từ chiên gia, thiết bị audison xử lý âm thanh tại khả năng này sẽ được ra mắt ở Las Vegas sắp tới đây.

Do vậy, để theo bắt kịp xu hướng thời đại mới, rất mong muốn các cụ trùm trò thớt này nhanh chóng tìm ra giải pháp nâng đời thiết bị, ứng dụng tiện dụng hơn công nghệ vào cuộc sống, ví dụ nâng tầm xử lý hiệu quả âm thanh theo chuẩn thật cao, đọc ổ cứng thật nhanh, kết nối số Pi với ô tô, kết nối Pi với điều khiển trên vô lăng, với điều khiển cảm ứng trên màn hình.
Các cụ trùm đi trước là tạo ra con đường mới cho anh em kéo theo sau, khai thác tối ưu công nghệ phục vụ cuộc sống :D, nếu thành công sẽ kéo theo một vệt dài tín đồ đó ạ .

Chỉnh sửa cuối:

tungvv

Xe tải
Cụ nhiệt tình quá! híc híc. Không liên quan nhưng vẫn thank tinh thần của cụ
Mình ko lập trình được thì cũng đóng góp chút gì đó cho các cụ thôi ạ. Bỏ ra chút t/gian thấm vào đâu so với việc mày mò suốt đêm để code cụ nhỉ? Đang trông chờ cụ code phần điều khiển Pi qua vô lăng đấy nhé. Nếu mà cụ hoàn thành đc cái dự án điều khiển Pi qua vô lăng thì hay hơn nhiều đấy.

khoavq

Xe điện
Cháu vừa về HN và đã nhận được RCA của cụ Tùng rồi. Thực sự rất cảm ơn cụ và rất vui. Cụ quá nhiệt tình. Cháu sẽ xử lý và report sớm kết quả nhé. Hy vọng ko phải thay DVD hị hị... không là cháu múc em Pioneer 8750 luôn.

Cảm ơn cụ Tùng một lần nữa rất nhiều...

Cụ TPVL ới, cháu đang Hapulico đơi... :))

thailonggt

Xe tải
cháu thấy cụ viết dài và loằng ngoằng vậy nhưng mà làm chắc chắn đơn giản hơn nhiều vì cái cháu học cũng liên quan đến phần điện tử . mong cụ đóng góp thêm nhiều bài viết hay cho 4rum ạ .

fusionvie

Xe điện
Cháu tìm cái đặt phím tắt từ bán phím cho RP của cụ TVPL mà cái link không được, cụ TVPL vào hộ cháu cái

TVPL

Xe container
Cháu tìm cái đặt phím tắt từ bán phím cho RP của cụ TVPL mà cái link không được, cụ TVPL vào hộ cháu cái
Đây cụ ơi, link function đầy đủ cụ click vào đây: built-in... tại trang 56 ah
1- Em up lại script tự chạy lại đã chỉnh sửa lên đây: https://www.fshare.vn/file/QRD8T63LIIPQ
Các cụ chịu khó uninstall cái script cũ nếu đã cài, sau đó cài cái mới này vào. Một số vấn đề đã fix:
- Tự chạy ngay, không cần re-start
- delay chờ các cụ cắm HDD, USB chứa file lần trước vào đến ... 2 phút thôi nhá, không có thì bỏ qua.
- Disabled script được trong khi nó đang chạy
- Bắn vài cái Notification thông báo trạng thái cho vui
- Và cuối cùng là phát lại chính xác thời điểm lần trước. Cái lỗi này lần trước là tại player của xbmc chứ không phải tại em :)

2- Modify keyboard của xbmc để gán vào phím tùy chọn cực dễ:
- Copy file keyboard.xml (thường ở /opt/xbmc-bcm/xbmc-bin/share/xbmc/system/keymaps/, em để Pi trên xe nên chưa check được ) vào: home\pi\.xbmc\userdata\keymaps (dùng ssh thì là: /.xbmc/userdata/keymaps - các cụ dùng Paragon ExtFS for Windows hoặc WinSCP cho nhanh)
hoặc các cụ tải luôn file keyboard này về cho vào home\pi\.xbmc\userdata\keymaps cũng thế thôi: https://www.fshare.vn/file/F5664OV4OPA2
- Mở cái file keyboard.xml trong userdata\keymaps kia ra (nên dùng Notepad++), sẽ thấy trong đó nó gán chức năng cho từng phím, theo các kiểu:
<key_name>Funtion_name</key_name> : key_name là tên phím tương ứng, vd: <f>FastForward</f>
<key_name mode="ctrl[,shift] ">Funtion_name</key_name> là nhấn đồng thời cả phím Ctrl hay Shift
- Thay cái Function_name tùy chọn vào cái phím mình thích. Function_name thì nhều lắm, có built-in hay tự viết thoải mái, dưới đây em liệt kê mấy cái hữu dụng cho media:
VolumeUp : tăng âm lượng
VolumeDown : giảm âm lượng
SkipPrevious : nhảy lùi 01 bài trong Playlist
SkipNext : Bỏ qua bài này, sang bài tiếp theo trong Playlist
NextSubtitle : Chọn phụ đề khác (kiểu như đang phụ đề tiếng Anh sang tiếng Việt nếu có)
AudioNextLanguage : Chọn kênh audio khác, cái này lợi hại với cái món 5.1 hay 7.1
XBMC.Powerdown() : tắt luôn Pi B+, không hiện cái hộp thoại shutdown củ chuối của xbmc
XBMC.ActivateWindow(MyMusic): Mở cái gọi là MyMusic, trong đấy nhiều thứ lắm:
XBMC.ActivateWindow(musicplaylist) hoặc XBMC.ActivateWindow(10500) : mở audio playlist
XBMC.ActivateWindow(musicfiles) hoặc XBMC.ActivateWindow(10501) : mở audio file
XBMC.ActivateWindow(MyVideos): Mở MyVideo, trong này có Files, PlayList. Từ bản Kodi 14 nó remove mất mấy thứ rồi, Video chỉ mở được thế và:
XBMC.ActivateWindow(videoplaylist) hoặc XBMC.ActivateWindow(10028) : mở video playlist là hết
FullScreen : Toggle full màn hình
XBMC.ActivateWindow(fullscreenvideo) hoặc XBMC.ActivateWindow(12005): mở video full màn hình
- Để bắt phím trong mọi điều kiện: nên đặt trong thẻ <global> ngay đầu tiên ấy.
Đây là ví dụ em sửa keyboard.xml theo ý tưởng của cụ Tungvv:
<global>
<keyboard>
<q>XBMC.Powerdown()</q>
<h>XBMC.ActivateWindow(Home)</h>
<v mode="shift">XBMC.ActivateWindow(MyVideos)</v>
<m>XBMC.ActivateWindow(MyMusic)</m>
.....
</keyboard>
</global>
...
<FullscreenVideo>
<keyboard>
<f>XBMC.ActivateWindow(10028)</f>
......................
</keyboard>
</FullscreenVideo>
...
<MusicOSD>
<keyboard>
<f>XBMC.ActivateWindow(musicfiles)</f>
...
</keyboard>
</MusicOSD>

- Các cụ xem thêm function sửa cho remote trên xe của em, ít phím nhưng hiện đại hơn bất kỳ cái khiển DVD phổ thông nào =))

Chỉnh sửa cuối:

lamsao

Xe tải
quá khó, ae làm gì có chuyên môn và thời gian để làm như cụ đang hướng dẫn

swear

Xe máy
Em đang làm đến bước dạy Pi nó học lên từ remote, nhưng em kẹt ở chỗ Pi nó không có IP mặc dù đã cắm vào LAN. Làm sao cho nó có IP vậy các cụ, giúp em với.

TVPL

Xe container
Em đang làm đến bước dạy Pi nó học lên từ remote, nhưng em kẹt ở chỗ Pi nó không có IP mặc dù đã cắm vào LAN. Làm sao cho nó có IP vậy các cụ, giúp em với.
Cần chắc chắn đã ON chức năng kết nối qua LAN. Cụ đang chạy bản nào vậy ?
Nếu là OSMC cụ vào Program\OSMC\Network kiểm tra xem đã Enabled adapter... chưa. Trong RaspBMC tương tự và có thể set luôn IP tĩnh cho đỡ phải tìm.

tungvv

Xe tải
Cháu vừa về HN và đã nhận được RCA của cụ Tùng rồi. Thực sự rất cảm ơn cụ và rất vui. Cụ quá nhiệt tình. Cháu sẽ xử lý và report sớm kết quả nhé. Hy vọng ko phải thay DVD hị hị... không là cháu múc em Pioneer 8750 luôn.

Cảm ơn cụ Tùng một lần nữa rất nhiều...

Cụ TPVL ới, cháu đang Hapulico đơi... :))
Tình hình thế nào mà ko thấy hồi âm vậy cụ? Chắc ko ổn rồi phải ko?

violet92

Xe đạp
cám ơn bài của bác,e cũng đang muốn lắp trên con xe của e,hehe