Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

fusionvie

Xe điện
Cụ thử update OSMC trước xem thế nào đã ah: kết nối internet, update bằng lệnh...
- Nếu chuyển sang OE thì cụ cào mục Download tại http://openelec.tv, tải bản Disk Image 6.0.3 cho RPi First Genaration... về cài như cài mới OSMC. Nếu cụ chưa mua mpeg-2 license thì update tiếp bằng bản 6.0.3 mà em post trước đây mấy page ah :)
Cụ TVPL cho cháu hỏi. Cháu có bản OE 6.0 đã bao gồm driver cho Soundcard, giờ cháu muốn len OE 8.0, làm thế nào để vẫn tích hợp được cái driver cho soundcard cũ vào ạ.

TVPL

Xe container
Cụ TVPL cho cháu hỏi. Cháu có bản OE 6.0 đã bao gồm driver cho Soundcard, giờ cháu muốn len OE 8.0, làm thế nào để vẫn tích hợp được cái driver cho soundcard cũ vào ạ.
Em thấy OE 8.0 có support HifiDac rồi, nếu nó tự nhận thì ngon, còn không thì chắc phải cài như trên 6.0 thôi mà - món này em chưa xài nên không trả lời chi tiết được ah :)

TVPL

Xe container
Trước cụ mua mấy & ở đâu nhỉ, lúc nào rảnh em kiếm cái có Optical để đưa vào Bit Ten D xem thế nào.

fusionvie

Xe điện
Em thấy OE 8.0 có support HifiDac rồi, nếu nó tự nhận thì ngon, còn không thì chắc phải cài như trên 6.0 thôi mà - món này em chưa xài nên không trả lời chi tiết được ah :)
Cháu update lên OE 8.0 rồi nhưng không support ạ (xem trong phần audio output). Còn cài lại thì cháu chưa cài cái driver này bao giờ, toàn là bản OE có sẵn bung ra thôi.

TVPL

Xe container
Cháu update lên OE 8.0 rồi nhưng không support ạ (xem trong phần audio output). Còn cài lại thì cháu chưa cài cái driver này bao giờ, toàn là bản OE có sẵn bung ra thôi.
Để em xem cài driver vào ntn đã nhá :)

TVPL

Xe container
Thêm mỗi 2 dòng này vào file config.txt:
dtoverlay=hifiberry-digi
dtdebug=1
Em nhớ không nhầm thì DAC của cụ là loại digi :). Chi tiết hơn cụ xem hướng dẫn của hãng tại đây: https://www.hifiberry.com/guides/configuring-the-sound-card-in-openelec-with-device-tree-overlays/
Oh mà dòng cuối dtdebug=1 em nghĩ không cần, nó chạy rồi thì cụ thử bỏ đi, nó bật chế độ debug tốn thời gian thôi ah

fusionvie

Xe điện
Thêm mỗi 2 dòng này vào file config.txt:
dtoverlay=hifiberry-digi
dtdebug=1
Em nhớ không nhầm thì DAC của cụ là loại digi :). Chi tiết hơn cụ xem hướng dẫn của hãng tại đây: https://www.hifiberry.com/guides/configuring-the-sound-card-in-openelec-with-device-tree-overlays/
Oh mà dòng cuối dtdebug=1 em nghĩ không cần, nó chạy rồi thì cụ thử bỏ đi, nó bật chế độ debug tốn thời gian thôi ah
Cháu mở fine config ra thấy có dòng này cụ ạ:
decode_MPG2=0x00000000
# decode_WVC1=0x00000000
# decode_DTS=0x00000000
# decode_DDP=0x00000000

dtoverlay=hifiberry-dacplus
Theo cụ nói thì chỉ cần sửa file config, thêm dòng dtoverlay=hifiberry-dacplus vào là ok hả cụ?

Đang thích dùng bản OE 8.0 vì nó cho tạo playlist :D

TVPL

Xe container

Theo cụ nói thì chỉ cần sửa file config, thêm dòng dtoverlay=hifiberry-dacplus vào là ok hả cụ?

Đúng rồi chỉ cần thêm, cơ mà sao em thấy dòng dtovdtoverlay=hifiberry-dacplus trong config.txt rồi nhỉ ? Cụ thêm vào ah ? Dòng này tuỳ thuộc vào DAC, cụ xem trên bo mạch xem là loại gì, nếu là loại:
- Digi thì dtoverlay=hifiberry-digi
- dac thường: dtoverlay=hifiberry-dac
- dacplus: dtoverlay=hifiberry-dacplus
- amp: dtoverlay=hifiberry-amp
Em vừa check driver có sẵn thì thấy mấy loại trên, cụ chọn giá đúng nhá :)

TVPL

Xe container
Vậy là tại em đang chạy cái OSMC nên ko đc là đúng rồi, lâu rồi ko cập nhật bản nào mới, quên hết rồi. Em đang dùng Pi B+, cụ chỉ giúp em bản nào thì chạy phù hợp vậy cụ ?
À, báo cáo cụ là sau một hồi luân phiên thay thế, cái tẩu và cái cáp đã cấp đủ dòng cho HDD mà ko cần phụ nguồn rồi, gọn gàng hơn nhiều và HDD chạy ổn định hơn trước. Thật cám ơn cụ nhiều.
Cụ thử update OSMC trước xem thế nào đã ah: kết nối internet, update bằng lệnh...
- Nếu chuyển sang OE thì cụ cào mục Download tại http://openelec.tv, tải bản Disk Image 6.0.3 cho RPi First Genaration... về cài như cài mới OSMC. Nếu cụ chưa mua mpeg-2 license thì update tiếp bằng bản 6.0.3 mà em post trước đây mấy page ah :)
Oh sorry em nhầm, bản 6.0.3 mà em post trước là cho Pi 2/3 ah :). Nếu cụp update sang OE và chưa mua license thì em làm tặng cụ bản update cho B+, nếu mua rồi thì thôi ah.

TVPL

Xe container

Nhận HifiDac chưa & cụ dùng bản 8.0 nào thế :).
Vụ playlist thì bản nào nó cũng hỗ trợ mà, em chả xài mà dùng script auto resume cho tiện.

tungvv

Xe tải
Oh sorry em nhầm, bản 6.0.3 mà em post trước là cho Pi 2/3 ah :). Nếu cụp update sang OE và chưa mua license thì em làm tặng cụ bản update cho B+, nếu mua rồi thì thôi ah.
Em mua license rồi cụ à, cảm ơn cụ, để mai rãnh lại vọc xem

fusionvie

Xe điện
Vụ playlist thì bản nào nó cũng hỗ trợ mà, em chả xài mà dùng script auto resume cho tiện.
Nhận rồi cụ ạ, cơ mà bản 8.0 thấy giao diện đồ hoạ cứ cùi cùi làm sao ấy. Âm thanh qua dac có vẻ không ngon bằng bản driver cũ của cháu. Phần playlist để cháu xem lại, có khi convert về bản cũ vậy.

TVPL

Xe container
Nhận rồi cụ ạ, cơ mà bản 8.0 thấy giao diện đồ hoạ cứ cùi cùi làm sao ấy. Âm thanh qua dac có vẻ không ngon bằng bản driver cũ của cháu. Phần playlist để cháu xem lại, có khi convert về bản cũ vậy.
Âm thanh thì em nghĩ vẫn vậy :), cụ không thích thì đổi về giao diện cũ được mà, trong Apearence/Skin ấy.

o_to_ghe

Xe buýt
Cụ ơi e mới lắp thử trên xe. Nếu ko nổ máy thì bình thường, nếu nổ máy thì màn hình đầu dvd nó cứ nháy nháy là sao?

TVPL

Xe container
Cụ ơi e mới lắp thử trên xe. Nếu ko nổ máy thì bình thường, nếu nổ máy thì màn hình đầu dvd nó cứ nháy nháy là sao?
Nó bị nhiễu vào nguồn hoặc dây tín hiệu AV. Cụ có thể thay từng bước dây AV/tẩu/dây miniUSB hịn để loại trừ. Nếu vẫn chưa hết thì ra chợ Trời kiếm cục lọc khoảng 10k gì đó lắp vào dây nguồn và cuối cùng là dây AV.

o_to_ghe

Xe buýt
Nó bị nhiễu vào nguồn hoặc dây tín hiệu AV. Cụ có thể thay từng bước dây AV/tẩu/dây miniUSB hịn để loại trừ. Nếu vẫn chưa hết thì ra chợ Trời kiếm cục lọc khoảng 10k gì đó lắp vào dây nguồn và cuối cùng là dây AV.
Em dùng nguồn từ pin tích điện cụ nhé. Vậy loại trừ do nguồn rồi phải ko cụ? Vậy do đâu ?

TVPL

Xe container
Em dùng nguồn từ pin tích điện cụ nhé. Vậy loại trừ do nguồn rồi phải ko cụ? Vậy do đâu ?
Vậy còn khả năng nhiễu từ hệ thống điện vào dây AV: thay dây hịn / bọc lưới chống nhiễu, lắp cục lọc :P
Cụ mô tả rõ hơn chút xem ah: chớp, giật màn hình hay bị muỗi, có vệt loằng nhoằng...

o_to_ghe

Xe buýt
Vậy còn khả năng nhiễu từ hệ thống điện vào dây AV: thay dây hịn / bọc lưới chống nhiễu, lắp cục lọc :P
Cụ mô tả rõ hơn chút xem ah: chớp, giật màn hình hay bị muỗi, có vệt loằng nhoằng...
Cụ đúng là thánh phán ạ. Đúng là chớp giật màn hình ạ, ko mô tả ko chuẩn.

TVPL

Xe container
Cụ đúng là thánh phán ạ. Đúng là chớp giật màn hình ạ, ko mô tả ko chuẩn.
Món chớp giật thì khoai ah, trước hết cụ kiếm cái dây AV xịn đã... Có điều kiện thì chơi loại to đùng dùng cho home audio ý, hàng bãi cũng được :)

o_to_ghe

Xe buýt
Món chớp giật thì khoai ah, trước hết cụ kiếm cái dây AV xịn đã... Có điều kiện thì chơi loại to đùng dùng cho home audio ý, hàng bãi cũng được :)
Sau 1 ngày trải nghiệm trên xe em thấy thía nầy. Em dùng quả pin tích điện thấy khá tiết kiệm điện cụ ạ, Chất lượng âm thanh so với dvd kia của em thì em thấy tiếng treb nhiều hơn, tiếng hát trong và thật hơn, tiếng bass nông hơn (không trầm và mạnh như dvd, có thể đây là đặc trưng của sub hơi), volum phải để to hơn (có nghĩa là trc đây em nghe chỉ khoảng 17 đến 20% volum, nhưng giờ phải chơi 27 đên 30% volum. Chớp giật kể cả khi xe ko nổ máy nhé cụ nhé. Hai nữa là em hỏi cụ cái jack hoa sen ấy, phía sau cái dvd của em hế khoảng trống nên kích ko lắp đc cái đầu jack nếu như đặt dvd im lên hộc, cụ có sáng kiến nào mà vẫn cắm đc ko? em đã cắt hết phần phía sau đuôi jack chỗ bám vào dây điện rồi mà vẫn thiếu 1 tẹo nữa..nên vẫn chưa lắp đc dvd để tạm.
Mà cụ chạy bản 8.0 chưa vậy? E lên 8.0 đc mấy ngày giờ quay lại 6.03 rồi, vì giao diện không quen, em ko tìm đc chỗ nào chuyển về skin classic, nữa là em down cái phim Đông xưởng có đuôi mkv từ youtube về chạy thì có tiếng mà ko có hình, 1 phim ip3 cũng đuôi mkv nhưng ko down từ youtube lại chạy bình thường.

Chỉnh sửa cuối: