[Funland] Hướng dẫn đi xe đỡ tốn xăng nhất

quangkhunglong

Xe tăng
mình giữ đều ga ở tốc độ thấp thì tốn hơn hay mình đi nhanh rồi gặp chướng ngại vật phanh lại, xong lại tăng tốc...., hoặc đi đều đều, đi thế nào tốn xăng hơn vậy nhỉ?
Cụ muốn không tốn xăng thì cần lưu ý yếu tố "lợi đà", tức là tận dụng tối đa đà di chuyển của xe. Nếu phóng nhanh phanh gấp thì sau đó hộp số sẽ tự động về số nhỏ, khi ga lên vòng tua sẽ phải lên cao và tốn xăng. Khi đi đến gần ngã tư cụ để ý đèn đỏ và thả ga cho xe trôi sẽ tiết kiệm xăng hơn là ga đến sát ngã tư mới phanh dúi. Đi cao tốc thì cụ nên ổn định tốc độ, xe sẽ liên tục chạy số nhỏ và đỡ tốn xăng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

chuacooto2

Xe máy
Cụ muốn không tốn xăng thì cần lưu ý yếu tố "lợi đà", tức là tận dụng tối đa đà di chuyển của xe. Nếu phóng nhanh phanh gấp thì sau đó xe sẽ tự đồng về số nhỏ, khi ga lên vòng tua sẽ phải lên cao và tốn xăng. Khi đi đến gần ngã tư cụ để ý đèn đỏ và thả ga cho xe trôi sẽ tiết kiệm xăng hơn là ga đến sát ngã tư mới phanh dúi. Đi cao tốc thì cụ nên ổn định tốc độ, xe sẽ liên tục chạy số nhỏ và đỡ tốn xăng hơn.
Cụ tư vấn hay!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em tìm hiểu kỹ món tiết kiệm nhiên liệu rồi và tự đưa ra 2 đánh giá cho mình
- Sự chênh lệch về tiêu hao nhiên liệu giữa các dòng xe, các hãng xe là có. Tuy nhiên mức độ thực tế là đi 100km mới hơn thua dưới 20k. Vậy nên việc theo dõi mức tiêu hao chỉ là để nắm bắt những dấu hiệu về sức khoẻ của động cơ và hệ thống truyền tải mà thôi.
- Tuỳ vào mục đích và túi tiền mà lựa chọn các mẫu mã cho phù hợp. Tuy nhiên, hãy ưu tiên chọn công suất động cơ dư tí so với nhu cầu sử dụng dù cho cả đời xe chưa bao giờ dùng hết công suất nhưng nó sẽ rất an toàn mỗi khi cần rướn vượt.
Với đường xá việt nam nếu động cơ thường tầm 2.5 là phù hợp, nếu có tăng áp thì 1.5 ra khoảng 180 mã là ok.
Đi xe mã lực thấp đường trường khá là mệt khoản vượt.

chuacooto2

Xe máy
Với đường xá việt nam nếu động cơ thường tầm 2.5 là phù hợp, nếu có tăng áp thì 1.5 ra khoảng 180 mã là ok.
Ý cụ là chọn crv hoặc santafe phải không! Theo tôi lái xe cũng không vội vàng quá và cũng cần xử lý đừng đỗ quay đầu khéo léo chứ vượt xe có cần nhưng không nhất thiết phải vượt, quen xe để kiểm soát được tốt hơn là được. Chấm to máy khỏe cũng có ưu điểm đôi chút nhưng tốn xăng so với chấm nhỏ nhất là đang trong thớt tiết kiệm xăng

edc

Xe lăn
Hiện có 2 giải pháp hiệu quả. :D
- Mua xe dầu không tốn xăng.
- Mua xe điện không tốn cả xăng lẫn dầu

biển xanh06

Xe điện
Đi kiểu này Ko tốn xăng cụ nhé

o0akay0o

Xe buýt
em chạy nhiều 2 xe.
1. Fortuner 2.7 hai cầu của cty: khi vượt xe rất ỳ và vất vả, tuy nhiên đi trong phố rất sướng vì ko phải mớm ga nhiều.
2. xe nhà Mazda 5 2.0: vượt xe nhàn tênh mỗi khi đạp mạnh ga xe vọt đi rất nhẹ kể cả full tải + leo đèo. Tuy nhiên trong phố phải mớm ga mỗi khi khởi hành .
KL là: Fortuner chạy phố sướng hơn, Mazda CX5 chạy đường trường sướng hơn

--Lamborghini--

Xe cút kít
em chạy nhiều 2 xe.
1. Fortuner 2.7 hai cầu của cty: khi vượt xe rất ỳ và vất vả, tuy nhiên đi trong phố rất sướng vì ko phải mớm ga nhiều.
2. xe nhà Mazda 5 2.0: vượt xe nhàn tênh mỗi khi đạp mạnh ga xe vọt đi rất nhẹ kể cả full tải + leo đèo. Tuy nhiên trong phố phải mớm ga mỗi khi khởi hành .
KL là: Fortuner chạy phố sướng hơn, Mazda CX5 chạy đường trường sướng hơn
Fortuner máy 2.7 cho ra có 160 mã mà xác nặng nên ỳ khi tăng tốc.
Cx5 nhẹ hơn nên cho cảm giác bốc hơn.
Fortuner e nghĩ nó phải lắ máy 3.5 mới phù hợp :)
Nhưng thực tế giao thông ở vn thì toàn đi phố vs hỗn hợp là chính chứ cao tốc đi ít nên máy to cũng lãng phí.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Đã muốn tận hưởng lại thích tiết kiệm xăng. Kiểu muốn nhà mát nhưng lại thích tiết kiệm điện.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ý cụ là chọn crv hoặc santafe phải không! Theo tôi lái xe cũng không vội vàng quá và cũng cần xử lý đừng đỗ quay đầu khéo léo chứ vượt xe có cần nhưng không nhất thiết phải vượt, quen xe để kiểm soát được tốt hơn là được. Chấm to máy khỏe cũng có ưu điểm đôi chút nhưng tốn xăng so với chấm nhỏ nhất là đang trong thớt tiết kiệm xăng
Bản thân e ko phải dạng đi bon chen, nhưng văn hoá nhường đường là gần như ko có nhất là vs cánh xe tải, mình ko vượt thì chắc ko biết bao h mới đến nơi.
Chạy đường trường chấm to hộp sốnnh cấp nó ko tốn hơn quá nhiều vs những xe chấm bé hơn.
Còn đi phố tốc độ chậm thì đương nhiên là tốn hơn nh rồi.
Cuv thì e nghĩ 2.5 hai cầu là khá ổn để vận hành vs đường xá vn.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Dùng xe điện hoặc diesel - không tốn ít xăng nào

chuacooto2

Xe máy
Bản thân e ko phải dạng đi bon chen, nhưng văn hoá nhường đường là gần như ko có nhất là vs cánh xe tải, mình ko vượt thì chắc ko biết bao h mới đến nơi.
Chạy đường trường chấm to hộp sốnnh cấp nó ko tốn hơn quá nhiều vs những xe chấm bé hơn.
Cụ lại quảng cáo xe tải và cx5 awd rồi!

doctor103

Xe điện
xe tải cũng có this that, như cánh xe tải chạy đường đèo núi phía bắc thì đường thông thoáng là họ báo mình vượt và nhường đường ngay

Kµ.Çòi

Xe buýt
Mình mới đi xe một năm, chưa có kinh nghiệm nên nhờ mọi người hướng dẫn cách đi xe sao cho đỡ tốn xăng nhất. Giờ cứ 5 ngày lại đổ 500k, không hiểu tại mình đi hay ô tô nó thế. mình đang đi xe wigo số tự động, đi làm từ cầu đông trù sang hà đông, tầm 15km, mỗi ngày 2 lượt. cám ơn cả nhà.
P/S :
MÌNH KHÔNG CÓ NHU CẦU BÁN XE TRÊN NÀY NHÉ MỌI NGƯỜI :). PHẢI CHÚ THÍCH LẠI TRÁNH NGHI HOẶC Ạ
(Nội dung bị xóa vì vi phạm nội quy)
Ngày đi 30km/100k thì xe Bác thuộc diện uống xăng rồi.
Bán xe sớm đi còn kịp

VespaHN

Xe hơi