[Funland] Hướng dẫn đi xe đỡ tốn xăng nhất

nq19832005

Xe tăng
Tính thế này cho nhanh:
- Đường : 35 Km x 5 ngày = 175 Km.
- Xăng : 500K. Tạm tính giá cũ là 25.600 đồng/ lít. Sẽ được 18,7 lít xăng.
- Như vậy 18,7 lít cho 175 Km. Tương đương 10,78 lít/ 100 Km.
Thế là cũng bình thường với đường Hà nội.
Khoa học !!!

Wigo xe nhỏ, máy 1.2, quãng đường cụ chủ đi thì 1/2 không tắc (đông trù-nhật tân). Nên tính ra như vậy cũng hơi nhiều so với xe đó thật.

tuanzs

Xe container
nhưng giá mình bán là bao nhiêu, bạn em cũng nhiều người hỏi, cả hãng cả thợ nhưng mình đang ko biết bán bao nhiêu hợp lí ấy
Wigo 2018 AT bản G chắc hơn 3 lít, muốn biết giá thì mợ xách con lead ra mấy cái showroom xe cũ hỏi mua chính mẫu xe mợ đang có thì ra giá ngay thôi mà.
Cross đi có êm mông hơn ko mợ :D

NoobTan

Xe đạp
Wigo 2018 AT bản G chắc hơn 3 lít, muốn biết giá thì mợ xách con lead ra mấy cái showroom xe cũ hỏi mua chính mẫu xe mợ đang có thì ra giá ngay thôi mà.
Cross đi có êm mông hơn ko mợ :D
Cross giữa tháng 10 mình mới được lấy, nên giờ đang định bán con Wigo đi. nhưng mình đi thử thì thấy rất thích :D hi hi, mỗi tội vụ xăng cộ cũng là vấn đề đau đầu :D

Cuongnh5256

Xe điện
Cross giữa tháng 10 mình mới được lấy, nên giờ đang định bán con Wigo đi. nhưng mình đi thử thì thấy rất thích :D hi hi, mỗi tội vụ xăng cộ cũng là vấn đề đau đầu :D
Bỏ ra gần tỉ mua xe còn tiếc gì vài đồng xăng. Chênh lắm là 2L/100km so với wigo thôi. Mợ cứ tính tháng tiêu 5tr tiền xăng xong thực tế đi hết có 3tr. Hóa ra đi ê to tiết kiệm 2tr cho nó vui lên. Cứ xoáy vào lãng phí với tốn xăng rồi mụ đầu ra :D
Muốn tiết kiệm nữa thì mua bản HV xăng lai điện ấy. Nghe đâu có 4.5L/100km =))

NoobTan

Xe đạp
Bỏ ra gần tỉ mua xe còn tiếc gì vài đồng xăng. Chênh lắm là 2L/100km so với wigo thôi. Mợ cứ tính tháng tiêu 5tr tiền xăng xong thực tế đi hết có 3tr. Hóa ra đi ê to tiết kiệm 2tr cho nó vui lên. Cứ xoáy vào lãng phí với tốn xăng rồi mụ đầu ra :D
Muốn tiết kiệm nữa thì mua bản HV xăng lai điện ấy. Nghe đâu có 4.5L/100km =))
Mua xe vì đam mê :) , lái xe vì yêu thích, còn mua xăng thì đau đầu. tại đam mê mà khổ cái đầu thôi ạ :D , lương em đủ mỗi để đổ xăng nên mới phải tính đấy :)

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Mình mới đi xe một năm, chưa có kinh nghiệm nên nhờ mọi người hướng dẫn cách đi xe sao cho đỡ tốn xăng nhất. Giờ cứ 5 ngày lại đổ 500k, không hiểu tại mình đi hay ô tô nó thế. mình đang đi xe wigo số tự động, đi làm từ cầu đông trù sang hà đông, tầm 15km, mỗi ngày 2 lượt. cám ơn cả nhà.
P/S :
Tiện đây mọi người cho mình hỏi mình đang muốn bán cho Wigo, đời 2018 AT đi 42 nghìn km, đã bọc da, dán kính, màu trắng, không có lắp gì thêm, có cái màn hình nghe nhạc, đài nữa, mình đi giữ gìn nên còn mới, thơm lắm :D , chỉ xước tí 2 góc do mới đi nên chạm vào xước.
giờ muốn bán thì bán được bao nhiêu nhỉ
Xe đấy còn lo tốn xăng thì đúng nên bán, đi xe máy thôi. Còn đi tiết kiệm hơn thì không đạp ga vòng tua quá 2000 là ổn, khi tăng tốc dứt khoát, hạn chế phanh khi thấy phía trc không đi nhanh đc thì đừng di ga để đến gần lại phanh dúi. Không ham đua tốc độ với xe khác
Phương án ko tốn xăng khác là đổi xe điện, mà xe điện thì tốn pin và điện tính ra cũng vậy

Cuongnh5256

Xe điện
Mua xe vì đam mê :) , lái xe vì yêu thích, còn mua xăng thì đau đầu. tại đam mê mà khổ cái đầu thôi ạ :D , lương em đủ mỗi để đổ xăng nên mới phải tính đấy :)
Nhất mợ, em chỉ dám mua theo nhu cầu thực chứ chưa chạy theo đam mê đc :))
Đi wigo máy có 1.2 còn sót tiền xăng thì mợ nên đi xe máy hehe. Mợ chịu khó làm theo mấy việc em kê trên thì tiết kiệm được thêm. Tất nhiên cái gì trong khả năng thì mới làm theo thôi nhá =))
Em đi altis máy 1.8 giống cross đây. Em đi có 6.4L/100km ngày nào cũng 45km đường HN, tránh giờ ca điểm thì sẽ tiết kiệm xăng

Chỉnh sửa cuối:

landaumuaxe

Xe điện
Mình mới đi xe một năm, chưa có kinh nghiệm nên nhờ mọi người hướng dẫn cách đi xe sao cho đỡ tốn xăng nhất. Giờ cứ 5 ngày lại đổ 500k, không hiểu tại mình đi hay ô tô nó thế. mình đang đi xe wigo số tự động, đi làm từ cầu đông trù sang hà đông, tầm 15km, mỗi ngày 2 lượt. cám ơn cả nhà.
P/S :
Tiện đây mọi người cho mình hỏi mình đang muốn bán cho Wigo, đời 2018 AT đi 42 nghìn km, đã bọc da, dán kính, màu trắng, không có lắp gì thêm, có cái màn hình nghe nhạc, đài nữa, mình đi giữ gìn nên còn mới, thơm lắm :D , chỉ xước tí 2 góc do mới đi nên chạm vào xước.
xe wigo thì cũng là hạng A, mà xe hạng A thường là tk xăng rồi, nhưng e ngồi nhẩm mỗi ngày 30km, 5 ngày là 150km , mà hết 500k tiền xăng, sơ bộ 24k/lít thì cụ được 20.8 lít/150km, vậy là 10.4l/75km, vạy là cụ đi hết tận 13.8l/100km. Con số này cụ đang cao hơn em đi cung đội cấn nguyễn trãi sang từ 7h và chiều 18h30 ngược lại, vì xe em quanh 11l/100km sau nhiều lần theo dõi, không kể xe là 2.5AWD rồi, có vẻ hơn tốn so với những gì con wigo cụ nhỉ? hay con này ông toy dùng đc của thằng daihatshu đời ơ kìa nên nó tốn xăng?
vì cùng cung đường e chạy, thì ngay xưa con morning 1.0 còn tốn ngang con 2.5 bây giờ hehe?
Xe đi tối ưu xăng thì thường đều ga , k đạp phanh thốc tháo, đi phạm vi tốc độ đều được 50~60km là ngon nhất vòng tua cứ dưới 1500 nhé

NoobTan

Xe đạp
xe wigo thì cũng là hạng A, mà xe hạng A thường là tk xăng rồi, nhưng e ngồi nhẩm mỗi ngày 30km, 5 ngày là 150km , mà hết 500k tiền xăng, sơ bộ 24k/lít thì cụ được 20.8 lít/150km, vậy là 10.4l/75km, vạy là cụ đi hết tận 13.8l/100km. Con số này cụ đang cao hơn em đi cung đội cấn nguyễn trãi sang từ 7h và chiều 18h30 ngược lại, vì xe em quanh 11l/100km sau nhiều lần theo dõi, không kể xe là 2.5AWD rồi, có vẻ hơn tốn so với những gì con wigo cụ nhỉ? hay con này ông toy dùng đc của thằng daihatshu đời ơ kìa nên nó tốn xăng?
vì cùng cung đường e chạy, thì ngay xưa con morning 1.0 còn tốn ngang con 2.5 bây giờ hehe?
Xe đi tối ưu xăng thì thường đều ga , k đạp phanh thốc tháo, đi phạm vi tốc độ đều được 50~60km là ngon nhất vòng tua cứ dưới 1500 nhé
Thanks u :)

NoobTan

Xe đạp
boác nên sắm con xế độp hay con xe điện cho đỡ tốn xăng :D
tại mấy bạn kinh doanh khuyên không nên mua hybrid vì 2 động cơ gì đó, không có lợi ích nhiều, rồi pin... nên mình ko mua, mình cũng không dám chắc về chất lượng cũng như hiểu biết hẳn về hybrid nên ko dám liều, vả lại hybrid chỉ có tác dụng khi đi dưới 40km/h thôi còn đi nhanh hơn thì vẫn là xe xăng, vậy lợi ích mang lại nó không nhiều nên mình ko mua

civic trần 1987

Xe điện
P/S :
Cách tốt nhất để đi tiết kiệm nhiên liệu với cung đường này là đừng đi cầu CHương Dương mà từ cầu Đông Trù đi xừ đường 5A đến cầu Thăng Long rồi đi vành đai 3 trên cao về Hà Đông. Cứ cụ cứ bò vào phố hướng Nguyễn Văn Cừ lên cầu Chương Dương hoặc cầu Vĩnh Tuy thì chết tiền dù nó gần hơn!
PS: Lộ trình cụ tả, tầm 15 cây em thấy sai sai!

NoobTan

Xe đạp
Cách tốt nhất để đi tiết kiệm nhiên liệu với cung đường này là đừng đi cầu CHương Dương mà từ cầu Đông Trù đi xừ đường 5A đến cầu Thăng Long rồi đi vành đai 3 trên cao về Hà Đông. Cứ cụ cứ bò vào phố hướng Nguyễn Văn Cừ lên cầu Chương Dương hoặc cầu Vĩnh Tuy thì chết tiền dù nó gần hơn!
PS: Lộ trình cụ tả, tầm 15 cây em thấy sai sai!
Lộ trình chương dương - ngô quyền - lê duẩn - giải phóng - trường chinh - nguyễn trãi - vũ trọng phụng - lê văn thiêm :D , cung đường của em đây :D , đi tầm 1h30 phút, có hôm 2 tiếng :(

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Sao mợ không mua e34 cho nó tiết kiệm nhỉ? Wigo mợ định bán bao nhiêu, em đang kiếm xe cho gấu đây :D

landaumuaxe

Xe điện
Lộ trình chương dương - ngô quyền - lê duẩn - giải phóng - trường chinh - nguyễn trãi - vũ trọng phụng - lê văn thiêm :D , cung đường của em đây :D , đi tầm 1h30 phút, có hôm 2 tiếng :(
sao k chuyển béng chỗ làm đi nhỉ, đi làm mà mất từng này thời gian thì con cái đủ thứ nữa, gấu nhà e sau 13 lần chuyển chỗ làm thì đã về chỗ ok , gần nhà vài trăm mét, sáng 9h làm, trưa 12h nghỉ, chiều 13h30 vào, 17 h về, làm nghỉ t7 và cn, không kể nghỉ ngoài phép cũng nhiều , sắp tới nghỉ lễ noel tết dương cũng tầm chục ngày...mỗi tội thu nhập những chỗ trước cao hơn, giờ về đây còn được độ 1300k đô , nên nhàn lại tranh thủ làm thêm cho 1 cty tư nhân cũng được thêm lương, em thấy phụ nữ đi làm xa, mệt lắm, em mà chồng mợ, cho nghỉ luôn kkk

Aicha_

Xe máy
Cụ cố dậy sớm lúc 5h đi xe cho đỡ tắc, một mình một đường đi sướng hơn vua

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
P/S :
Muốn đỡ tốn xăng bác chuyển nhà đến gần chỗ làm nhất có thể, sát vách được càng tốt

honda_cub79

Xe lăn
Bán xe mua xe điện thì không tốn xăng.